Thuế thu nhập từ chuyển nhượng CHCC

issie

Xe tải
E mới bán căn hộ (đã có sổ hồng) giá mua là 1,6 tỷ, e ra công chứng mua bán là 1,7 tỷ, giờ bên thuế cứ đòi e thuế thu nhập là 2% của 1,7ty là 34tr mà e hiểu thu nhập cá nhân fai bị đánh là (1,7-1,6)x25%=25tr. Bên thuế nói là theo thông tư mới đánh thuế thu nhập từ bđs như vậy, e cứ thấy sai sai, nhờ các bác nào rành cho e xon lời tư vấn. E xin cảm ơn
Cụ bị đóng 2% trên 1.7 tỷ là đúng rồi. Thường trên HĐMB người ta viết giá trị mua bán nhỏ hơn giá thực tế hai bên trả cho nhau để giảm bớt tiền thuế phải đóng. Tuy nhiên, dù mình có viết giá mua bán nhỏ thế nào thì bên thuế người ta vẫn có mức áp của người ta. Chung cư mới sử dụng được mấy năm thường vẫn bị áp giá xây mới.
Còn cái mà cụ tưởng (nghĩa là chỉ đóng 2% trên chênh lệch 100tr) hình như là quy định ngày xưa rồi, người bán có thể chọn phương thức đóng 2% trên giá bán hoặc xx% trên lợi nhuận thu được.

Halinh2201

Xe đạp
E mới bán căn hộ (đã có sổ hồng) giá mua là 1,6 tỷ, e ra công chứng mua bán là 1,7 tỷ, giờ bên thuế cứ đòi e thuế thu nhập là 2% của 1,7ty là 34tr mà e hiểu thu nhập cá nhân fai bị đánh là (1,7-1,6)x25%=25tr. Bên thuế nói là theo thông tư mới đánh thuế thu nhập từ bđs như vậy, e cứ thấy sai sai, nhờ các bác nào rành cho e xon lời tư vấn. E xin cảm ơn
Sao bác phải để giá công chứng mua bán sang nhượng cao hơn giá mua ban đầu làm gì cho tốn phí sang tên ra, nhà mình ở thì có thể trừ khấu hao mà, nhất là nhà cc. Hồi nhà e bán thì công chứng hđ có 500 triệu, mà nhà e làm thủ tục cam kết chỉ có 1 căn duy nhất nên cũng không mất thuế TNCN

opeth88

Xe máy
em hỏi ngu chút, em mua CC2 tỷ h bán 1,5 tỷ thì có phải đóng thuế ko các cụ?

caisua

Xe lăn
Mời cụ hackspeed vào phán là chuẩn nhất

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Từ 2015 đến giờ chỉ có 1 cách tính 2% x giá trị gd. Như cụ 34 củ là... đúng quy định (có hợp lý ko là chuyện khác)

Merc gia 89

Xe máy
Vâng cảm ơn cụ, vậy chắc là e fai nộp đủ 34 củ r, cái e ko ưng là câu chữ nhà nước dùng rất lủng củng và sai bản chất của việc đán thuế, nói như các cụ ở trên thì là thuế đánh trên giá trị bán bds cho nhann lại còn bày ra thuế thu nhập cá nhân, nếu là thu nhập thì fai lấy giá bán trừ giá mua mới có thu nhập chứ cụ, mấy ông NN này thông tư với NĐ nhiều quá làm dân nhức cả đầu

Merc gia 89

Xe máy
Theo các cụ nói ở trên là sẽ áp theo mức của đvi thuế địa phương quy định đã được UBND thông qua đấy cụ, y như bán cái xe ô tô cũ

Sieubietthu.vn

Xe tải
Website
sieubietthu.vn
E mua bán không fai lần đầu, tuy nhiên e có nói ở trên là vì e mua chung cư ra sổ nên giá để làm ra sổ hồng là CĐT đã khai lần đầu với cơ quan thuế nên e không thể bán thấp hơn giá mà CĐT đã khai là 1,6 tỷ, vừa r ở SG lùm xùm vụ khai thấp hơn giá mua nên bị thuế gửi qua bên công an kinh tế, nên e khai là có lợi nhuận nhưng e chỉ thắc mắc nếu đánh thuế trên giá trị mua bán thì sai về bản chất của thuế thu nhập cá nhân là đánh trên phần thu nhập tăng thêm vì vốn gốc e bỏ ra đã là 1,6 tỷ r . Các bác rành giải thích giùm e
Nói như cụ thì cụ đóng theo 1,7 tỷ kia là đúng rồi. Nhà nước đưa ra mức khung giá để làm gì, để tính thuế khi người bán bán thấp hơn mức khung, chủ đầu tư khai thì liên quan gì đến việc cụ khai? Tài sản của cụ, cụ thích bán bao nhiêu là việc của cụ, cụ cho không cũng đc cơ mà. Cụ phản biện các revew của các cụ khác rất cứng nhắc trong khi cụ hiểu bản chất rất nửa vời nên em nghĩ tốt nhất cụ nên đóng theo 1,7 tỷ để nhà nước tận thu được thuế. Ah mà 2% mới chỉ là thuế thu nhập cá nhân còn thiếu trước bạ và định giá nữa cụ nhé.

neomatrix

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cảm ơn cụ, vậy chắc là e fai nộp đủ 34 củ r, cái e ko ưng là câu chữ nhà nước dùng rất lủng củng và sai bản chất của việc đán thuế, nói như các cụ ở trên thì là thuế đánh trên giá trị bán bds cho nhann lại còn bày ra thuế thu nhập cá nhân, nếu là thu nhập thì fai lấy giá bán trừ giá mua mới có thu nhập chứ cụ, mấy ông NN này thông tư với NĐ nhiều quá làm dân nhức cả đầu
cụ cứ bị bám vào cái thuê thu nhập cá nhân nên cứ lăn tăn. nếu cụ muốn diễn giải theo thuế thu nhập cá nhân thì nói nôm na là thế này: cụ bán 1,7 tỉ thì cụ thu về 1,7 tỉ, đó là tiền thu về của cụ = thu nhập, còn 100củ kia là tiền cụ lãi, thế thì đánh thuế thu nhập vào 1,7 tỉ là số tiền cụ thu về là đúng rồi còn gì, chứ ai đánh thuế vào tiền lãi của cụ. Vì nếu người ta bán lỗ thì thuế đánh vào giá bán lỗ chứ thuế đánh vào khoản lỗ thì thu kiểu gì!

Chỉnh sửa cuối:

tung7387

Xe hơi
Đóng bình thường cụ nhé. Số tiền đóng:
- PA1: 1,5 tỷx2,5% = 37,5 triệu;
- PA2: 2,5%*DT căn hộ * Giá nhà 1m2 (theo QĐ giá nhà để tính lệ phí trước bạ và thuế thu nhập của từng tỉnh).
Nhà nước thu tiền theo số tiền của PA nhiều nhất nhé. Nên cụ có thể điều chỉnh giá mua bán. OK

Merc gia 89

Xe máy
cụ cứ bị bám vào cái thuê thu nhập cá nhân nên cứ lăn tăn. nếu cụ muốn diễn giải theo thuế thu nhập cá nhân thì nói nôm na là thế này: cụ bán 1,7 tỉ thì cụ thu về 1,7 tỉ, đó là tiền thu về của cụ = thu nhập, còn 100củ kia là tiền cụ lãi, thế thì đánh thuế thu nhập vào 1,7 tỉ là số tiền cụ thu về là đúng rồi còn gì, chứ ai đánh thuế vào tiền lãi của cụ. Vì nếu người ta bán lỗ thì thuế đánh vào giá bán lỗ chứ thuế đánh vào khoản lỗ thì thu kiểu gì!
Thôi thì em cũng nộp đủ 34 củ cho nhanh rồi, ấm ức vì từ ngữ câu văn thôi. Vì đánh thế kia cũng giống như thu thuế trước bạ r, coi như trước bạ cho cả bên mua và bên bán

Merc gia 89

Xe máy
Đóng bình thường cụ nhé. Số tiền đóng:
- PA1: 1,5 tỷx2,5% = 37,5 triệu;
- PA2: 2,5%*DT căn hộ * Giá nhà 1m2 (theo QĐ giá nhà để tính lệ phí trước bạ và thuế thu nhập của từng tỉnh).
Nhà nước thu tiền theo số tiền của PA nhiều nhất nhé. Nên cụ có thể điều chỉnh giá mua bán. OK
vậy mà ở sg người ta khai thấp hơn hđ mua bán với chủ đtu bên thuế họ gửi qua CA kinh tế đấy cụ, thế mới hoang mang, cụ có thể search ở trên google là ra ngay

tung7387

Xe hơi
vậy mà ở sg người ta khai thấp hơn hđ mua bán với chủ đtu bên thuế họ gửi qua CA kinh tế đấy cụ, thế mới hoang mang, cụ có thể search ở trên google là ra ngay
Cái này tùy từng địa phương cụ ạ/ Thực ra có Giá nhà từng tỉnh thì chính là căn cứ tính giá rồi cụ nhé.

Maket2006

Xe hơi
Từ 2015 đến giờ chỉ có 1 cách tính 2% x giá trị gd. Như cụ 34 củ là... đúng quy định (có hợp lý ko là chuyện khác)
Cụ cho hỏi giá nhà mua bán là 5 tỷ nhưng khai áp giá tính của nn là 1 tỷ ở 4 quận nội thành thì có được thuế chấp nhận không ạ

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ cho hỏi giá nhà mua bán là 5 tỷ nhưng khai áp giá tính của nn là 1 tỷ ở 4 quận nội thành thì có được thuế chấp nhận không ạ
Hên xui cụ à. Mà tỷ lệ xui nhiều hơn. Giờ thuế gắt lắm. Ô nào dễ thì cho dân ký cam đoan. Ô nào khó thì... mệt hơn

quannt_2013

Xe đạp
Cụ chủ đang nhầm về 2 loại thuế thì phải!