Thảo luận Thuế TB tăng 18% - Các Bác vào thông não cho em cái

khachuy225

Xe tải
Sâu mà còn giả nai
Về thông tinn chủ thớt hỏi, quan điểm Em thế này:
- Không có thuế trước bạ, chỉ có lệ phí trước bạ, hiện đang được điều chỉnh bởi Nghị định 140/2016/NĐ-CP, quy định trước bạ với xe dưới 9 chỗ là 10%, địa phương được tăng không quá 50% mức chung nhưng phải thông qua HĐND;
- Kỳ họp thứ năm, Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội đầu tháng 12/2017 đã thành công tốt đẹp. Hoàn toàn không đề cập gì đến việc tăng phí trước bạ;
Các Cụ cứ yên tâm là ít nhất cho đến kỳ họp HĐND kỳ tới (khoảng tháng 7/2018) lệ phí trước bạ tại Hà Nội đối với xe dưới 09 chỗ vẫn là 12% nhé.
- Xây dựng và ban hành một Nghị định phải theo quy trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật, phải xây dựng dự thảo, lấy ý kiến của các đối tượng bị tác động, thẩm định qua Bộ Tư pháp rồi họp Chính phủ mới ban hành;
- Hội đồng nhân dân chỉ họp một năm 02 kỳ, tháng 7-8 và tháng 12 hàng năm. Tất nhiên một số điều Nghị định có thể áp đặt luôn không cần qua Hội đồng nhân dân thông qua;
- Trước bạ ô tô là áp dụng chung cho cả các địa phương trong cả nước. Việc quá tải chỉ đối với một số đô thị lớn. Nếu tăng với tất cả các địa phương thì sẽ đi ngược lại chủ trương phát triển công nghiệp ô tô, còn nếu chỉ cần tăng với Hà Nội và TP HCM thì không cần ban hành Nghị định mới vì khung Nghị định cũ vẫn còn để dư địa để tăng;
Hơn nữa, một số "tay to" đang đầu tư ô tô. Nếu năm nay tăng rồi hai năm nữa lại giảm thể hiện chính sách thiếu nhất quán, "lộ quá", Chính phủ còn gì là kiến tạo nữa.
thank cụ đã cho biết em thêm thông tin .kính cụ 1 chén

khachuy225

Xe tải

vumen1412

Xe tải
em mong ko tăng để dân mình được sở hữu xe giá tốt, đại để là cứ chờ, bao giờ có thông báo chính thức thì thực hiện thôi.

congbocngheo

Xe buýt
Về thông tin chủ thớt hỏi, quan điểm Em thế này:
- Không có thuế trước bạ, chỉ có lệ phí trước bạ, hiện đang được điều chỉnh bởi Nghị định 140/2016/NĐ-CP, quy định trước bạ với xe dưới 9 chỗ là 10%, địa phương được tăng không quá 50% mức chung nhưng phải thông qua HĐND;
- Kỳ họp thứ năm, Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội đầu tháng 12/2017 đã thành công tốt đẹp. Hoàn toàn không đề cập gì đến việc tăng phí trước bạ;
Các Cụ cứ yên tâm là ít nhất cho đến kỳ họp HĐND kỳ tới (khoảng tháng 7/2018) lệ phí trước bạ tại Hà Nội đối với xe dưới 09 chỗ vẫn là 12% nhé.
- Xây dựng và ban hành một Nghị định phải theo quy trình xây dựng văn bản quy phạm pháp luật, phải xây dựng dự thảo, lấy ý kiến của các đối tượng bị tác động, thẩm định qua Bộ Tư pháp rồi họp Chính phủ mới ban hành;
- Hội đồng nhân dân chỉ họp một năm 02 kỳ, tháng 7-8 và tháng 12 hàng năm. Tất nhiên một số điều Nghị định có thể áp đặt luôn không cần qua Hội đồng nhân dân thông qua;
- Trước bạ ô tô là áp dụng chung cho cả các địa phương trong cả nước. Việc quá tải chỉ đối với một số đô thị lớn. Nếu tăng với tất cả các địa phương thì sẽ đi ngược lại chủ trương phát triển công nghiệp ô tô, còn nếu chỉ cần tăng với Hà Nội và TP HCM thì không cần ban hành Nghị định mới vì khung Nghị định cũ vẫn còn để dư địa để tăng;
Hơn nữa, một số "tay to" đang đầu tư ô tô. Nếu năm nay tăng rồi hai năm nữa lại giảm thể hiện chính sách thiếu nhất quán, "lộ quá", Chính phủ còn gì là kiến tạo nữa phải không các Cụ.
Chia sẻ thêm để các Cụ hiểu bản chất của Thuế và phí:
- Thuế là bắt buộc, nếu không nộp thì bị cưỡng chế, thậm chí xử lý hình sự;
- Phí, lệ phí là khoản nhà nước thu khi cung cấp một dịch vụ công nào đó, ví dụ: đăng ký trước bạ, trông giữ ô tô xe máy, chứng thực tại các UBND, phí vào bảo tàng, công viên,.. Nếu các Cụ không sử dụng dịch vụ công thì không phải nộp phí.
Các Cụ sale, nếu làm kinh doanh cần nghiên cứu thật kỹ các quy định pháp luật có liên quan đến lĩnh vực của mình để tư vấn cho khách một cách chính xác nhất ạ.

thanh040506

Xe trâu
Khổ quá. Các cụ sâu đi nộp phí, đăng ký cho khách rồi mà vẫn gọi là thuế trước bạ.
Chịu thôi☺☺☺

buitoantam

Xe đạp
Theo em nghe là nó Được tăng tối đa 50% hiện hành, do hdnd cấp tỉnh quyết định. Khung nó cho phép tăng từ đầu năm 17 rồi nhưng chưa triển khai thôi. Hn tối đa 12 +6. Tỉnh 10 +5. Em nghĩ 18 nó kiểu j cũng tăng để bù cho phần thuế ttdb giảm theo kam kết. Kiểu như phí môi trường max 8000/l xăng nó cho khung thế nhưng đợi lúc hợp lý để triển khai.

thanh040506

Xe trâu
Theo em nghe là nó Được tăng tối đa 50% hiện hành, do hdnd cấp tỉnh quyết định. Khung nó cho phép tăng từ đầu năm 17 rồi nhưng chưa triển khai thôi. Hn tối đa 12 +6. Tỉnh 10 +5. Em nghĩ 18 nó kiểu j cũng tăng để bù cho phần thuế ttdb giảm theo kam kết. Kiểu như phí môi trường max 8000/l xăng nó cho khung thế nhưng đợi lúc hợp lý để triển khai.
Thuế TTDB giảm theo cam kết???

mabu_210

Xe điện
Giống như giá xăng vậy, lên 1 nhát 18k thì dân kêu ầm lên, báo đài đưa tin phân tích này nọ ầm ĩ....sau lại giảm, lại tăng....vài chu kỳ như vậy cho dân quen dần với biến động và giờ giá trên 18k zồi, có thấy ai kêu nữa đâu. Giá xe chắc cũng vậy thôi, sau một hồi các loại phí tăng rồi giá xe sẽ lại vẫn tăng như cũ thôi.

j23

Xe container
Hqua em vừa coffee với 1 cụ TP. KHDN cao cấp VIB chi nhánh Quận, bảo nửa cuối năm sau phí TB Bán tải lên 12% (chứ ko phải chỉ lên 6% nữa) + biển 20M (bằng xe con bây giờ), còn TB xe con lên 18% + biển giữ nguyên 20M. Hỏi thật không thì trả lời: nghe phụ trách mảng cho vay mua ô tô đi nhậu với nhóm các GĐ chi nhánh tỉnh/TP các Bank cá mập chém gió vậy. Thêm 1 tin đồn tham khảo :D

NgocThanh87

Đi bộ
Mình đang định lấy 1 em ranger 2.2 hoặc 3.2 trước tết, không biết là còn xe không, bạn sale nào báo giúp mình giá chuẩn thời điểm hiện tại được không nhỉ

yrucrem

Xe đạp
Hà Nội mà tăng thì cũng phải thống nhất các địa phương khác cùng tăng. Hà Nội 1 mình tăng lên 18 các địa phương khác giữ nguyên 10 thì mấy ông HN vác xe ra ngoại tỉnh nhờ đứng tên dkys nộp 10% xong làm hợp đồng mua lại nộp thêm 2% trước bạ nữa thì cũng chỉ 12%. đâu phải ngẫu nhiên các địa phương khác đang chốt 10 thì HN chốt 12 như bây giờ

Mt91412

Xe hơi
Chắc là chưa tăng vội. Nhưng trước sau gì cũng tăng một số thuế và phí, còn giá xe chắc là có giảm. Nhìn chung để lăn bánh thì ko giảm bao nhiêu đâu

thanh040506

Xe trâu
Chắc là chưa tăng vội. Nhưng trước sau gì cũng tăng một số thuế và phí, còn giá xe chắc là có giảm. Nhìn chung để lăn bánh thì ko giảm bao nhiêu đâu
Một số thuế và phí là những cái gì hử cụ☺

Danghai88

Xe buýt
các b ơi cho e hỏi chút,tăng giảm thuế có xe mới thôi chứ mua xe cũ sang tên và nộp thuế vẫn như trước phải ko ạ?

voikoi.hacuong

Xe tải
Thuế là nguồn thu chính của nhà nước. thuế nhập khẩu giảm về 0 và nghị định hay thông tư 116 gì đó ra đới...để làm khó mấy ông nhập khẩu
Liệu có một sự đồng cảm thương dân, giảm thuế nhập khẩu để giảm giá thành của chiếc xe xuông hay không. Hay giảm thuế nhập tăng lệ phí trước bạ để cân đối thuế.>>> vẫn còn là phía trước chắc là không lâu vì cũng còn 10 ngày nữa là 2018

BRHN

Xe hơi
về lệ phí trước bạ theo cách nhìn nhận của riêng em thì chưa thể tăng đơn lẻ trong thời gian gần được, muốn tăng khoản LPTB này phải có tính đồng bộ trên cả nước, nếu không sẽ có tình huống xảy ra là nhờ người ở tỉnh mua xe lần đầu (10%), sau đó chính chủ ở HN hoặc TPHCM mua lại xe (2%), tổng lại chỉ mất có 12% LPTB.
NĐ 116 em nghĩ nó giống như là 1 con bài hoãn binh của Nhà nước, trong quá trình chờ soạn thảo các quy định cũng như các khoản thuế, lệ phí mới cho xe nhập khẩu. em không nghĩ là xe nhập khẩu về thuế 0% sẽ có mức giá như các cụ mơ ước, nếu làm như vậy sẽ tạo sự mất cân đối về giá giữa các dòng xe, các hãng sẽ chuyển đa số hoặc toàn bộ các dòng xe qua nhập khẩu (bất lợi về khoản này chắc em không cần nói đến nữa)

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cụ bán xe mang hình ra dọa những cụ đang chờ 2018 em ko hiểu là các cụ có hiểu nội dung bài báo nói gì ko mà mang ra dọa bán hàng cần phải có kiến thức và nhận thức cư sử đúng mực vả lại những người mua ôtô toàn người có tiền họ ko rễ bị dọa một cách rễ thế .bài báo chỉ nói đến giá tính thuế chứ có nói tăng phí trước bạ đâu và bài báo từ tháng 10 mà
Cụ nói chuẩn

Cường Ex

Xe đạp
hóng các cụ thêm ý kiến