Thuế nhập khẩu ôtô còn 0% vào năm 2012 ???

kochit

Xe tải
Em mới đọc được tin này:
Đề nghị giảm thuế nhập khẩu ôtô xuống 70%

Các loại xe nhập khẩu dự kiến sẽ chịu thuế suất 70% từ năm 2011, đúng bằng cam kết ASEAN mà Bộ Tài chính đang lấy ý kiến các bộ ngành để ban hành trong thời gian tới.

Ngày 8/11, Bộ Tài chính có văn bản gửi các bộ ngành có liên quan và Hiệp hội các nhà sản xuất ôtô VN thông báo vế kế hoạch cắt giảm thuế trong năm 2011.
Theo đề xuất của Bộ Tài chính dòng xe trên 10 chỗ ngồi sẽ giảm từ mức trên 80% xuống 70% trong năm 2011. Cơ quan này cho rằng dòng xe chở người 10 chỗ trở lên (thuộc nhóm 8702), thuế nhập khẩu thời gian qua áp cho xe này khá cao trong khi đây là tư liệu sản xuất nên cần giảm thuế để góp phần tăng tính cạnh tranh của nền kinh tế. Do đó, Bộ Tài chính dự kiến giảm thuế suất thuế nhập khẩu dòng xe trên 10 chỗ ngồi xuống 70% trong năm 2011 để hài hòa với cam kết thuế quan với các nước trong khu vực ASEAN và với mức thuế suất dòng xe chở người 9 chỗ ngồi chở xuống.

Còn dòng xe chở người 9 chỗ ngồi trở xuống (thuộc nhóm 8703), Bộ Tài chính sẽ điều chỉnh giảm thuế theo lộ trình cam kết thuế quan khi ký hiệp định WTO. Cụ thể, cam kết ASEAN, năm 2011, thuế suất dự kiến với dòng xe này là 70% và cam kết WTO là 83%. Đối với xe 2 cầu , thuế suất theo cam kết ASEAN là 70% và cam kết WTO 73%.
Theo Bộ Tài chính đây là dòng xe cao cấp và là mặt hàng gây nhập siêu khá cao trong thời gian qua. Do vậy cần dùng chính sách thuế để điều tiết tiêu dùng, phù hợp với mục tiêu phát triển hệ thống giao thông đường bộ và sự phát triển phương tiện vận tải trong nước. Hiện thuế suất áp dụng với dòng xe này là 83%, tuy nhiên, Bộ Tài chính chưa đưa ra mức cụ thể áp dụng cho năm 2011. Và em đọc ở đây ạ.
http://vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2010/11/3BA22B13/

benghe

Xe điện
Ô thế nó giảm thì phải đổi xe, chạy xe nhập thôi... rưng mờ xe LD trước mua $40k khi thuế xuống chắc bán được $10k quá... rẻ mạt quá, lỗ quá,,, không được... thôi em không ủng hộ giảm thuế xe nhập đâu... cứ đánh mạnh thuế nhập vào :D

29S4968

Xe hơi
Cái này nói mãi rồi mà, giảm thuế NK theo lộ trình là bắt buộc, song sẽ có hàng loạt các biện pháp phi thuế quan khác (cái này luật WTO, AFTA... ko can thiệp được)...=> giá xe cũng chẳng thể giảm được nhiều đâu các bác ợ...quan điểm của em là Sống không chờ đợi...thích là múc (tất nhiên trong tầm mình cố được)...chờ thì chẳng giải quyết dc vấn đề gì...hihi

schumi

Xe tải
Các cụ cứ hình dung,bây giờ khi thuế phải nộp là 150% con xe,nó đang thu thuế nhiều như thế mà đường sá như cái con khẹc.Đi không có chỗ đi,đỗ không có chỗ đỗ.Các cụ cứ hi vọng cho nó giảm thuế đi,rồi các cụ mua xe ầm ầm.Nhưng mà mua rồi chạy ở đâu,đỗ ở đâu,ra Mỹ Đình đỗ chắc? NÊN,bây giờ thuế NK có cao thì các cụ cũng cứ mua rồi mà hưởng thụ cái sự bớt chật chội trước đi được ngày nào hay ngày đó,chứ cái này thụt vào thì cái khác nó lại thò ra thôi,tổng thuế chưa thể giảm.Em dự phải đến năm 2112 thì may ra mới có đường,có hạ tầng cho các cụ mua xe miễn thuế..

dncomputech

Xe máy
Mấy thằng Liên Doanh kêu đóng Cửa thì kệ nó, Nó đóng góp cho Bà con Mình được cái gì về giá Xe Oto và chất lượng, trong khi đó lại được nhà Nước ( bà con Mình) bảo hộ phục vụ con đường làm giầu túi tiền bọn nó. Tôi Ùng hộ hoàn toàn bỏ hộ trợ Thuế LD Oto VN, mặt dù biết rằng các thuế khác trong nước sẽ tăng ( Trước bạ, đăng ký, cầu đường , bảo hiểm...........) làm giá xe không đổi, nhưng những cái đó đem lại lợi ít cho Nhà Nước và Bà con ViệtNam.
http://www.baothuongmai.com.vn/yeu-to-quyet-dinh-su-tang-truong-thi-truong-t/
http://www.bsc.com.vn/News/2010/6/11/98098.aspx
http://www.doanhnhan360.com/Desktop.aspx/Thi-truong-360/Hang-hoa-Dich-vu-360/Con_duong_CN_oto_VN/
http://www.sbsc.com.vn/news/detail.do?id=139510

BARCA

Xe tăng
Dự thảo thì còn lâu các cụ ơi. Cứ yên tâm là 2018 mới thực hiện

tucson2010

Xe tải
Thì moi chỉ là dụ thảo thôi mà. Các cụ cú hy vọng đi, riêng em nghĩ là cú huỏng thụ cái đã không thể hoãn cái sụ sung suóng lại. Chú nếu không lại võ mộng:-w

xienvit

Xe tải
Làm gì có bác ơi, bác cứ chờ đến 2020, mà lúc đó thì tay chậm chân run rùi, đi làm sao được nữa mà sắm 4b, đi taxi cho nó lành thui. Bác dành tiền đến khi đó mua cho rẻ cho con cháu nó đi. he he

hoanglinhmo

Xe tải
Yên tâm là VAMA sẽ abc cho mấy ông bên trên 1 vài cái phong bì thì dự thảo này lại 2018 mới thực hiện, có khi lại hoãn muộn hơn.

Sau khi thực hiện, như các bác đã nói, giảm cái TNK này xuống 0% thì 1 loạt phi thuế khác lại tăng lên, giá để sở hữu 1 xe chẳng giảm đi đâu.

Các bác cứ ngồi đợi đi nhé!

chuvoicon

Xe tăng
Có gì đâu bác, đến ngày 12/12/2012 là ngày tận thế của Trái Đất theo lời phán của dân tộc Maya cổ nên các Cụ làm chính sách ở Việt nam bảo rằng: "thôi cho các cháu sướng 1 tí không lại trách chưa kịp sướng thì Trái Đất đã BÙM rồi thì còn đâu có cơ hội ngồi ô tô nữa nhể...:)"

gia doi

Xe điện
E thì chả tin sẽ giảm thuế về 0-5% các cụ cứ thử nghĩ xem hồi xưa chưa gia nhập WTO thì sẽ nhập khẩu đắt đã đành nay gia nhập rùi có rẻ hơn tí nào không? Các cụ không thấy nói " Thuế là nguồn thu của chủ yếu đất nước hay sao". E tin rằng theo lộ trình đến 2018 sẽ giảm thuế về O nhưng lại tăng thuế trước bạ lên 300% thuế các loại nữa lại đánh về xe oto là nguyên nhân chủ yếu gây ra tắc đường. Lúc đó các cụ già đi rùi còn không nổi nữa nói gì đến việc lái xe, đến lúc đó người ta không đi xe hơi nữa mà quay sang đi toàn bằng máy bay cho đỡ tắc đường ấy chứ. Tốt nhất là chúng ta lại nghe bát hát quen thuộc " Ước gì".=))

Bục Bịch

Đi bộ
Em cũng mong cho đến ngày đó [-O< để được nhìn thiên hạ phơi phới vợ 2 tung tăng theo dòng xe cộ mà hạnh phúc riêng cho mình, rồi tự hào là người Việt Nam GIÀU - ĐẸP, chứ em thì chắc cũng cọc cạch con wave tàu thôi , lương CCNN đâu mơ tới 4b;))...hii ( đừng chém em tội nghiệp, em chạy 2b rất cụ, kô làm ngứa mắt mấy bác 4b đâu, đã cầm bằng B2 rồi..nên rất biết thân biết phận)...ôi mà nghĩ lại : lâu nay em thấy nói làm có 1 khoảng cách khá xa đấy các cụ... có thể là chiêu " RUNG CHÀ CÁ NHÃY"%-(