[Funland] Thuế đất Mỹ đắt hơn đi thuê ở VN

huyhung123

Xe điện
Em đã nói cụ đang lý luận linh tinh để đánh võng mà, em chỉ ra luôn nhé

1. Sở hữu sao phải đóng thuế? Của tôi rồi thì còn đóng thuế cho ai nữa thì sở hữu kiểu quái gì thế? Như cụ nói thế thì nhà nước sở hữu đất đai thì nhà nước phải đóng thuế à?. Cụ thấy lập luận của cụ linh tinh chưa
2. Nguyên tắc đánh thuế dựa trên thỏa thuận, có thỏa thuận qui định người bán đóng thuế, có thỏa thuận người mua (người thuê) đóng thuế . Cho nên lập luận cụ lại sai bét
3. Đóng tiền hàng năm có nhiều dang, đóng tiền thuế hàng năm, đóng phí sử dụng theo qui định v.v... cụ vơ vào đóng hàng năm là thuê là nhảm nhí. Đồng tiền nào cũng giống tiền nào, nhưng tại sao cụ phải chia ra đồng tiền này đưa cho vợ, đồng này găm quĩ riêng để đi nhậu.
Cụ mới bị linh tinh ấy.
1. Ta đang bàn về thuế tài sản, hay nói rõ hơn là thuế bất động sản. Loại thuế này áp thẳng lên số lượng và giá trị bds mà công dân đang sở hữu. Cụ cũng thấy là, ai đó ở Mỹ/ EU... nếu sở hữu nhà thì sẽ bị đánh thuế, còn đi thuê thì ko bị.
2. Thuế ko bao giờ là thoả thuận, nó là sự áp đặt của chính quyền lên công dân. Sắp tới, VN sẽ áp thuế VAT lên 12%, hoặc các loại thuế phí khác..., tất cả đều ko có thoả thuận.
3. Ở VN chính quyền thu thuế đất hàng năm dựa theo mục đích sử dụng. Nó là thuế chứ ko phải phí. Nếu k đóng thì k đc sử dụng hoặc sử dụng trái phép, mục đích sử dụng như nào có mức thuế như vậy, khác nhau hoàn toàn... Xét bản chất nó là tiền thuê đất!

huyhung123

Xe điện
Ở Mỹ mỗi bang lại có chính sách khác nhau nên nếu chỉ nhìn 1 bang rồi phán Mỹ thế nọ Mỹ thế kia thì khác nào thầy bói xem voi.
Tại Mỹ nó là liên bang, cơ bản mỗi bang same same 1 nước như mềnh rồi!

huyhung123

Xe điện
VN mình là sử dụng đất, và nếu không phải đất nông nghiệp thì phải nộp hàng năm thuế sd đất (tuy rất nhỏ)
Còn thuê đất Nn thì nhiều dn cá nhân nộp cả vài trăm tới nhiều tỷ 1 tháng tiền thuê, tất cả các dự án bds phần công viên vs hồ nước đường đi đều là đất thuê đấy ah, các nhà máy fdi đa số thuê, hoặc dsq Mỹ mới đây cũng nộp tiền thuê đất 99 năm khổng lồ
Đất thổ cư phải nộp tiền hàng năm, tuy nhỏ nhưng nó vẫn là tiền. Đó bản chất là tiền thuê đất để sử dụng. À tại sao nó nhỏ, vì bảng giá đất theo quy định nhà nước, nó rất nhỏ so với giá thị trường mà cụ!
Đất nông nghiệp thì free, nhưng nhà nc thu đc thuế phí từ việc canh tác trên đó.

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Cụ mới bị linh tinh ấy.
1. Ta đang bàn về thuế tài sản, hay nói rõ hơn là thuế bất động sản. Loại thuế này áp thẳng lên số lượng và giá trị bds mà công dân đang sở hữu. Cụ cũng thấy là, ai đó ở Mỹ/ EU... nếu sở hữu nhà thì sẽ bị đánh thuế, còn đi thuê thì ko bị.
2. Thuế ko bao giờ là thoả thuận, nó là sự áp đặt của chính quyền lên công dân. Sắp tới, VN sẽ áp thuế VAT lên 12%, hoặc các loại thuế phí khác..., tất cả đều ko có thoả thuận.
3. Ở VN chính quyền thu thuế đất hàng năm dựa theo mục đích sử dụng. Nó là thuế chứ ko phải phí. Nếu k đóng thì k đc sử dụng hoặc sử dụng trái phép, mục đích sử dụng như nào có mức thuế như vậy, khác nhau hoàn toàn... Xét bản chất nó là tiền thuê đất!
Em không rõ là ở Mỹ sao, chứ em ở Đức thì thuế đất hàng năm chủ nhà đóng, nhưng chủ nhà sẽ chuyển hóa đơn này cho người thuê và người thuê phải trả (bên cạnh tiền thuê nhà net và tiền chi phí quản lý (lau dọn cầu thang, đổ rác, v..v..)). Như vậy thì ở Đức ai sử dụng thì người đó trả tiền thuế đất. Nếu người nào sử dụng cả 2 nhà, thì nhà chính đóng thuế bình thường, nhà thứ 2 đóng thuế cao lên khá nhiều.

Do vậy, nếu mua nhà rồi cho thuê thì chủ nhà chỉ đóng thuế thu nhập nếu tiền cho thuê vượt quá chi phí quản lý và tài chính.

TsarPutin

Xe tăng
Đất thổ cư phải nộp tiền hàng năm, tuy nhỏ nhưng nó vẫn là tiền. Đó bản chất là tiền thuê đất để sử dụng. À tại sao nó nhỏ, vì bảng giá đất theo quy định nhà nước, nó rất nhỏ so với giá thị trường mà cụ!
Đất nông nghiệp thì free, nhưng nhà nc thu đc thuế phí từ việc canh tác trên đó.
Thuế đó có tên đàng hoàng thuế sd đất phi nn cụ ah, k phải hay nghĩ nó là tiền thuê đất dc, nếu là thuê cụ ko có quyền thế chấp hay chuyển cho con cái hay người khác đâu

poiuy

Xe ba gác
Tùy theo thời hạn sử dụng đất. Nếu là đất sử dụng lâu dài thì chỉ có tiền thuế đất. Nếu đất sử dụng có thời hạn, ví dụ 50 năm theo hình thức thuê thì phải trả cả tiền thuế lẫn tiền thuê. Vì vậy tiền thuế không đồng nghĩa với tiền thuê.

Pathfinder2003

Xe tải
Cụ mới bị linh tinh ấy.
Tiền thuế nó nằm trong tiền thuê rồi cụ ơi. Tiền thuê tăng mỗi năm khoảng 5%.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Em xem kênh bạn này quay, thấy giá nhà bên Texas khá hợp lý, nhà rộng rãi có gara mà chỉ hơn 300k một chút. Kể ra 2vc lương tầm 100k /năm thì sống khỏe.
Việt mình giờ mà đánh thuế như mỹ, thì hết bác nào dám ôm đất nữa cụ nhỉ ;))

huyhung123

Xe điện
Thuế đó có tên đàng hoàng thuế sd đất phi nn cụ ah, k phải hay nghĩ nó là tiền thuê đất dc, nếu là thuê cụ ko có quyền thế chấp hay chuyển cho con cái hay người khác đâu
Mình đang xét bản chất mà.
Thế chấp là thế chấp quyền sử dụng, thừa kế cũng thế. Khi đang thế chấp bank mà nhà nước thu hồi thì tất cả đều phải chịu, số tiền nhà nc đền bù mà ít quá thì người vay phải bù thêm!

huyhung123

Xe điện
Em không rõ là ở Mỹ sao, chứ em ở Đức thì thuế đất hàng năm chủ nhà đóng, nhưng chủ nhà sẽ chuyển hóa đơn này cho người thuê và người thuê phải trả (bên cạnh tiền thuê nhà net và tiền chi phí quản lý (lau dọn cầu thang, đổ rác, v..v..)). Như vậy thì ở Đức ai sử dụng thì người đó trả tiền thuế đất. Nếu người nào sử dụng cả 2 nhà, thì nhà chính đóng thuế bình thường, nhà thứ 2 đóng thuế cao lên khá nhiều.

Do vậy, nếu mua nhà rồi cho thuê thì chủ nhà chỉ đóng thuế thu nhập nếu tiền cho thuê vượt quá chi phí quản lý và tài chính.
Cụ tính trg hợp ko cho thuê đc xem sao?
Còn nếu cho thuê đc thì đương nhiên end user chịu hết, ở đâu mà chẳng vậy cụ!

huyhung123

Xe điện
Nhưng người thuê nhà không thuê nhà này cũng phải thuê nhà khác để ở mà cụ.
Thì đó là thị trường thôi cụ, tất cả chi phí áp lên giá bán. Còn thuế đánh lên end user như VAT nó khác, đánh lên người bán lại khác. Thuế đất thì ko bán đc hàng vẫn phải trả, nó là chi phí cố định rồi!

Myth01

Xe máy
Cụ mới bị linh tinh ấy.
1. Nếu cụ nói theo tiêu chuẩn Âu/Mỹ thì sở hữu phải đóng thuế hàng năm ngay từ đầu thì em đã không nói cụ lòng vòng linh tinh. Vì nó là qui định về thuế. Còn quan điểm sở hữu mà phải đóng thuế thì như vậy sở hữu chỉ là câu chữ lừa đảo cho người sở hữu được sung sướng mà chấp nhận bị lừa thôi.... Xét về bản chất nó là tiền thuê đất hàng năm :))

2. Ý này em đánh sai chữ đầu "đóng thuế" thành "đánh thuế". Nhưng câu sau em có nói và giải thích rõ ràng là đóng thuế. Nhưng cụ cũng như những cụ tôn thờ Âu/Mỹ khác, chỉ đọc nửa câu đầu. Mà người Việt Nam chúng em có ví von về điều này là những kẻ "rắn là một loài bò"

3. Câu này của cụ khi xét bản chất chính là đá với câu 1 của cụ. Xét bản chất như cụ thì đánh thuế sở hữu đất như Âu/Mỹ cũng là kiểu tiền thuê đất thôi, khi nào còn sở hữu đất thì hàng năm phải đóng thuế còn không sở hữu thì ko phải đóng. Cụ chê bai VN nhưng chính bản thân cái cụ tôn thờ nó cũng chẳng khác gì. Cụ chê bai VN chỉ nhằm mục đích thể hiện cụ thượng đẳng vì tôn thờ Âu/Mỹ mà thôi. Đấy là cái từ đầu em đã nói về cụ

kengungo

Xe máy
Bên Mỹ tính đất và tài sản trên đất lại thành một. Và định giá miếng đất đó thì đương nhiên là gồm cả đất và tài sản trên đất. Mua đất là được tất từ trên xuống dưới lòng đất luôn.

Người dân Việt không có quyền sở hữu đất đai (đất đai là Sở hữu toàn dân do nhà nước dại diện quản lý) chỉ có quyền sử dụng. Như vậy bản chất thuế đất mà mọi người hay nói nó là thuế "quyền sử dụng đất". Thuế này hiện nay là quá thấp...
Việt nam chưa có thuế tài sản ( tài sản gắn liền với đất...)
Ngoài ra các tài nguyên, khoáng sản, cổ vật...được đào lên đều là tài sản của nhà nước hết. Người dân không có quyền khai thác nếu chưa xin phép.

Khi giải phóng mặt bằng thì có 2 khoản là 1 bồi thường tiền sử dụng đất, 2 tài sản gắn liền với đất.
Khoản gây kiện cáo nhiều nhất là khoản số 1.

Dân Tổ

Xe container
Đắt đỏ quá thì về VN đi Lê bạn béo :D

huyhung123

Xe điện
1. Nếu cụ nói theo tiêu chuẩn Âu/Mỹ thì sở hữu phải đóng thuế hàng năm ngay từ đầu thì em đã không nói cụ lòng vòng linh tinh. Vì nó là qui định về thuế. Còn quan điểm sở hữu mà phải đóng thuế thì như vậy sở hữu chỉ là câu chữ lừa đảo cho người sở hữu được sung sướng mà chấp nhận bị lừa thôi.... Xét về bản chất nó là tiền thuê đất hàng năm :))

2. Ý này em đánh sai chữ đầu "đóng thuế" thành "đánh thuế". Nhưng câu sau em có nói và giải thích rõ ràng là đóng thuế. Nhưng cụ cũng như những cụ tôn thờ Âu/Mỹ khác, chỉ đọc nửa câu đầu. Mà người Việt Nam chúng em có ví von về điều này là những kẻ "rắn là một loài bò"

3. Câu này của cụ khi xét bản chất chính là đá với câu 1 của cụ. Xét bản chất như cụ thì đánh thuế sở hữu đất như Âu/Mỹ cũng là kiểu tiền thuê đất thôi, khi nào còn sở hữu đất thì hàng năm phải đóng thuế còn không sở hữu thì ko phải đóng. Cụ chê bai VN nhưng chính bản thân cái cụ tôn thờ nó cũng chẳng khác gì. Cụ chê bai VN chỉ nhằm mục đích thể hiện cụ thượng đẳng vì tôn thờ Âu/Mỹ mà thôi. Đấy là cái từ đầu em đã nói về cụ
Cụ viết loằng ngoằng làm giề. Ở các nước họ có quyền sở hữu vĩnh viễn, nhà nước thu thuế bds.
Ở VN ko đc quyền sở hữu mà chỉ có quyền sử dụng, quyền sử dụng đã đóng tiền hàng năm theo mục đích sử dụng rồi. Vậy thì thu thuế gì nữa?
Có cái khác nhau này: nếu dưới đất có mỏ khoáng sản, vàng hay kim cương thì bên họ nó là của chủ đất, bên VN là của nhà nước!

SubaruLover

Xe tăng
Thuế nhà đất ở Mỹ là hình thứ chia bớt tiền nhà giàu cho nhà nghèo .

Vì sao ?

Mỗi lần county (hạt) gởi giấy đòi đóng tiền thuế thì họ sẽ có báo cáo sơ bộ dùng thuế nhà đất cho những việc gì . Đa phần các báo cáo sẽ là:

- 55%-60% thuế nhà đất chi trả cho trường công địa phương

còn lại chi trả:

- công viên
- thư viện
- cảnh sát
- chính quyền
- đèn đường
- đường xá nhỏ không thuộc diện quản lý của tiểu bang hoặc liên bang
- v.v.

Do đó nhà càng đắt, diện tích càng rộng, đất xung quanh càng lớn, v.v. thì đóng thuế càng cao .

không sợ gì

Xe tải
Hoàn toàn đồng ý Chính Phủ Việt Nam thu thuế BĐS như Mỹ.
Bây giờ VN hội nhập với Thế giới, không thể 1 mình 1 kiểu được. Phải thu thuế BĐS cao để bình ổn thị trường BĐS và tăng nguồn thu cho ngân sách Nhà nước.
TQ nó đánh thuế bds thấp nên mới phát triển vượt mỹ.

bây giờ trên mạng các con giời cứ luôn mồm kêu phải giảm giá bds.

Nhưng chỉ có 2 cách để giảm giá bds:

1- Tư bản thì giảm giá bằng cách đánh thuế sở hữu thật cao

2- TQ đồng chí anh em thì giảm giá bds bằng cách áp dụng chính sách "sử dụng có thời hạn 50- 70 năm"
Nếu VN học theo TQ thì bds sẽ giảm: cầu được ước thấy nhé:

* khi tất cả bds mở bán đều có thời hạn : hết 50-70 năm thu lại. Thì giá 1 căn hộ/ 1 ngôi nhà so với thu nhập sẽ rẻ hơn trước (vì giá nhà sử dụng lâu dài khác với giá thuê 50-70 năm)
* giai cấp làm công ăn lương đủ tiền trả góp vài chục năm là mua được. nên xã hội sẽ ko loạn. Hết 70 năm thì coi như xong 1 đời người, đời con cháu lại phải nai lưng cố gắng phấn đấu tiếp: xã hội sẽ vận động phát triển không ngừng.

Tư bản đánh thuế thằng giầu trợ cấp cho thằng nghèo nên tỉ lệ lười nhác ko chịu đi làm ở âu mỹ cực cao: vì thất nghiệp cũng được hưởng trợ cấp đủ ăn tiêu thì tội gì phải đi làm: nền kinh tế sẽ suy vong.
xhcn như TQ thì bắt thằng ngèo cũng phải nai lưng ra kiếm sống, đứa nào lười thì đói, trừ một tỉ lệ nhỏ có sự trợ giúp gia đình là có thể "nằm thẳng" được còn đại đa số phải cố gắng phấn đấu: nền kinh tế sẽ phát triển.

Chỉnh sửa cuối:

Myth01

Xe máy
Cụ viết loằng ngoằng làm giề. Ở các nước họ có quyền sở hữu vĩnh viễn, nhà nước thu thuế bds.
Ở VN ko đc quyền sở hữu mà chỉ có quyền sử dụng, quyền sử dụng đã đóng tiền hàng năm theo mục đích sử dụng rồi. Vậy thì thu thuế gì nữa?
Có cái khác nhau này: nếu dưới đất có mỏ khoáng sản, vàng hay kim cương thì bên họ nó là của chủ đất, bên VN là của nhà nước!
Cụ đang loằn ngoằn thành con rắn vuông đấy.

Sở hữu cũng phải đóng thuế thì khác gì Việt Nam có quyền sử dụng thì đóng thuế.
Chưa kể , ở VN có những trường hợp có quyền sử dụng và không phải đóng thuế.

Cho nên quyền sở hữu hay quyền sử dụng chỉ là câu chữ cho việc áp đặt quyền cai trị của nhà nước thôi. Âu/Mỹ nó lừa đảo người dân bằng cách dùng chữ sở hữu để thu thuế khi có các mục đích công cộng cần dùng thì nhà nước vẫn thu như thường, còn VN rõ ràng hơn với nhân dân nên dùng chữ quyền sử dụng phải đóng thuế và nhà nước cần thì sẽ thu hồi cho các mục đích công cộng.

Cái câu cuối của cụ làm em đoán cụ không phải người Việt Nam. Vì cụ chẳng hiểu tí gì về Việt Nam cả.

Nếu miếng đất dưới nhà em mà có mỏ khoáng sản , vàng hay kim cương thì nhà nước cũng không vào lấy được, nhưng khai thác thì em phải đóng thuế cũng như phải xin phép nhà nước để khai thác. Ở Âu/Mỹ thì dù mảnh đất do cụ sở hữu thì cụ cũng phải xin phép nhà nước để khai thác và đóng thuế chẳng khác gì Việt Nam.

Cho nên cụ lấy câu chữ sở hữu hay sử dụng đều là trò lòng vòng của Âu/Mỹ rồi được những người nước ngoài nói tiếng Việt như cụ đem ra lòng vòng lại người Việt Nam thôi.

Chỉnh sửa cuối: