[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

Mục đích mợ vào OF là để bán đất, mua xe hay để kiếm chồng :-/
Một công đôi 3 việc ạ ;)) ai mua được thì em bán, có tiền em mua xe, có xe đẹp em dễ lấy chồng ạ :)

Thb689

Xe hơi
Nhà vườn kinh phí giờ đắt hơn xây biệt thự nhỉ các cụ?

vios77

Xe buýt
Vâng, em chưa bao giờ có suy nghĩ mua được cái gì rẻ của ai bao giờ ;)) mà chỉ mua khi thấy giá hợp lý và phù hợp với điều kiện của mình :)
có bao nhiêu mét cắm dùi, và bao nhiêu mv trồng cây mơk nhỉ??

vios77

Xe buýt
Tôi thì không biết làm vườn, lười ra vườn mà thích nhà vườn lắm, thuê người làm đơn giản mà :)).
Các cụ sợ nhà vườn muỗi thì giờ không phải lo vấn đề đó nhé, có rất nhiều phương pháp đuổi muỗi. Tôi thì thích dùng mấy thứ của Nhật, ko mùi, đèn đốt tinh dầu, tấm treo đuổi muỗi. Cái tấm treo mua chục cái treo khắp cửa ra vào, ngoài sân giờ ko bóng muỗi nào. Vườn thì vẫn có, ra vườn thì dùng lọ xịt khắp quần áo đi, tôi thì ít ra vườn nên cũng ko thấy muỗi :D
cụ cho em xin cái tấm treo đuổi muỗi với. nhà em ra vương nhiều muỗi quá. nhất là đợt này trời mưa nhiều

quangkhang8714

Xe buýt
em cũng rất thích nhà vườn, vào học hỏi kinh nghiệm của các cụ ạ

banmotnucuoi

Xe lăn
Em muốn làm 1 cái lò đốt rác ở nhà vườn, cụ nào đã làm cho em xin thiết kế với được không ạ? Em xin cảm ơn.
Kiếm cái thùng phi sắt hay xây cái dạng như ống cống ý cụ ạ, cho rác vào đấy sau đổ tý dầu vào đốt cho đỡ khói thôi

quangkhang8714

Xe buýt
Nhà vườn thì em cũng thích, nhưng thích kiểu hưởng thụ thôi chứ trồng rau, nuôi gà, thả cá thì thôi ạ. Em thích ở trong khu yên tĩnh, an ninh đảm bảo, dịch vụ vui chơi ăn uống xung quanh đều có kiểu như khu này ạ

Legacy Hill Hòa Bìnhđúng ko cụ ơi?

cusao

Xe lăn
em cũng thích nhà vườn nhưng mới có đc nửa sau nên cứ hóng chơi

NiceMoon1

Xe tải
cụ cho em xin cái tấm treo đuổi muỗi với. nhà em ra vương nhiều muỗi quá. nhất là đợt này trời mưa nhiều
Nó đây cụ, treo vài ngày nó đuổi dần nhé, không phải đuổi ngay tắp lự đâu.
Mà treo ngoài vườn hơi phí, nên treo quanh chỗ mình hay ngồi chơi thôi. Còn kiểu vườn rau, cây cối thi thoảng mình mới ra làm gì đó thì mình dùng lọ xịt khắp người rồi đi ra.

Nếu đúng ảnh đại diện thì chắc dắt xe đạp cũng dễ kiếm chồng, phải không các cụ OF
Vâng, em kiếm cũng không khó lắm ;)) nhưng dắt xe đạp thì chỉ loanh quanh gặp thanh niên làng thôi ạ :P mà em thì thích bay cao bay xa :))

hungk46

Xe tải
Em thích nhà vườn mà sao nhiều cụ chê thế, là do các cụ đọc báo hay là đã từng trải nghiệm?

Em thấy mấy thớt nhà vườn, nhiều cụ bảo cả thèm chóng chán tuy nhiên em thấy rất thích về vào cuối tuần, em chỉ xây một cái nhà cấp 4 nhỏ nhỏ khoảng 50m, có bếp, quầy Bar, bàn ghế, giường ngủ…còn vườn thì chưa đến 1 nghìn mét.
  • Đi từ nhà em từ khu Hồ Tây đến Sóc Sơn chỉ khoảng 35 phút (còn gần hơn đi làm), có hôm đi lại đến 2 lượt.
  • Quãng đường khoảng 30km thì có đến 20km được ngắm cây xanh, hoa đẹp hai bên đường từ cầu NT đến NB, lái xe sáng sớm trên cung đường này cũng relax vì được ngắm hoa hai bên đường.
  • Chi phí: Tiền điện mỗi tháng mất khoảng 50 -60 nghìn, tiền nhờ người làm cỏ trung bình 500 nghìn mỗi tháng, như vậy mỗi tháng chưa mất đến 600 trăm nghìn.
  • Vì em mua trong khu dân cư nên nhờ nhà hàng xóm để ý hộ, thỉnh thoảng mua ít quà biếu họ, được cái khu đó quý người nên em tham gia các hoạt động của Thôn, em vẫn tham gia nhậu khi hội làng
  • Quanh nhà có mấy nhà nấu rượu, cứ nên đó là lại gọi nhau, đồ nhậu đôi khi chỉ vài cái nem tai hoặc nem chua mua ở siêu thị ăn với các loại lá vặt ở vườn (lá sung, lá ổi, đinh lăng, lá mơ…), mấy anh em hàng xóm ngồi nhậu đến tối.
  • Mùa nào quả đấy, mít, na, ổi đầy vườn… ăn chả hết, ngồi uống cà phê nghe chim tự nhiên hót cả ngày
  • Cứ cuối tuần, hai vợ chồng nên đó làm vườn, trồng hoa, ăn uống, uống phê rồi vợ lái xe về.
  • Gần đó có mấy hồ nước sạch như hồ Đồng Quan, hồ Đồng Đò nên mùa hè qua bơi vài vòng rồi về nhà ngồi uống.
  • Bố mẹ em cũng thích nên đó chăm cây, thấy ông bà vui mình cũng vui.
  • Mùa hè trẻ con nhà em lên đó chơi cầu lông, ném nước quanh sân.
Có mấy điểm em không thích thôi, nhưng không sau cả: ví dụ mùa này ngoài vườn nhiều muỗi, tối hơi buồn vì mọi người đi ngủ sớm nhất là mùa đông, cỏ thì nhanh mọc.

Em đọc thấy nhiều cụ bảo nhanh chán mà sao em chẳng thấy chán nhỉ? Ngay cả đợt vừa rồi đất SS lên giá rất cao mà em có bán đâu, em vẫn tự hỏi tại sao có cụ nhanh chán thế hay là các cụ chỉ nghe nói và đọc báo thôi, chứ nếu các cụ thực sự có một mảnh để trải nghiệm thì chắc gì đã chán nhỉ.
ib nhé cụ chủ

Tonydo

Xe buýt
Em giống cụ, cứ khu nào có cái Homstay có cảnh sắc thiên nhiên đẹp là thuê vài bữa, mang lều trại bếp núc đến tự biên tự diễn, lần sau lại tìm chỗ khác.
Các cụ nói thế chứ nếu có mảnh vườn của mình tự tay trồng cây, chăn gà, trồng rau, có thêm cái ao thả mấy con cá cuối tuần về nướng thì vẫn khoái hơn, thêm mấy ông bạn ngồi ghế đá nhâm nhi chén rượu. Cụ nào có điều kiện xây thêm cái bể bơi thì các kỳ nghỉ lễ chả phải đặt vé, đặt phòng đâu xa cho mệt...Sau này lúc U50-60 lại có chỗ nghỉ tuổi già.

PotusTan

Xe buýt
Nhà vườn ở quê, thì không cần thiết, vì bản thân môi trường nông thôn (chưa bị đô thị hóa) đã là siêu nhà vườn.
Nhà vườn ngoại ô các thành phố lớn, thì chỉ phục vụ các đối tượng không còn quê, hoặc quê cách thành phố đó trên 500 KM (nếu gần hơn họ đã về quê).
Nhà vườn ngoại ô, có một số bất cập:
1/ không có kết nối (họ hàng, bạn bè, quan hệ đồng nghiệp...) không có các hoạt động cộng đồng (giỗ tết, hội làng, đồng ngũ, đồng niên, họp lớp...). Tóm lại là bị cô lập, kể cả cố gắng kết nối với cộng đồng địa phương, nhưng vẫn là gượng gạo.
2/ các xa các dịch vụ y tế (cho người già, hay bệnh) , giáo dục (cho trẻ em) ăn uống, giải trí (cho những người có nhu cầu) ....
Do vậy, nếu muốn nhà vườn ngoại ô không thành gánh nặng (cả thèm, chóng chán), thì phải đảm bảo các yếu tố sau:
1/ có đủ điều kiện sức khỏe, ít hoặc thậm chí không cần chăm sóc y tế thường xuyên, ở mức cao.
2/ đủ điều kiện kinh tế để vận hành nhà vườn.
3/ đủ thời gian, đam mê để tự mình chăm sóc nhà vườn. Sự đam mê phải đủ lớn để không quan tâm đến các yếu tố kết nối cộng đồng, tức là suốt ngày ngắm nghía, chăm sóc nhà vườn với một niềm vui không cạn, ngoài ra không có sự quan tâm khác.
4/ không có nhu cầu tận hưởng các dịch vụ giải trí mà chỉ có ở thành phố.
Em về quê (2,5h lái xe từ HN) quy hoạch lại đất đai của tổ tiên để lại:
- S đất cỡ 500m2;
- Xây 1 cái nhà chính 50m2 (10m rộng x 5m sâu) 2 tầng: tầng 1 thông sàn (có phản gỗ tối ngủ bình thường), WC, bếp; tầng 2 chia 2 phòng ngủ, WC. Nội thất cơ bản; Giữ lại cây mít mật, cây nhãn , cây ổi, vừa co cây, vừa có bóng mát, vẫn có quả ăn (nhãn, mít tỉa cành theo chu kỳ 2 năm);
- Sân trước nhà lát gạch (loại gạch đặc vẫn dùng xây tường), có bể nước mưa, có khoảnh vườn nhỏ trồng cây cau+gốc trầu, vài ba khóm/loại hoa, dăm ba thứ rau thơm (ớt, húng, chanh...)...; Đặt cái trụ betong, trên đặt cái chuồng nuôi chim bồ câu.
- Sửa lại cái ao cũ, thả toàn cá chim; Làm dàn trên mặt ao (cột bê tông, căng dây thép) trồng mướp/bầu/bí theo mùa.
- Vườn còn lại trồng ít rau theo mùa; góc vườn làm chuồng nuôi ít con gà.
- Trừ giỗ, Tết, nghỉ lễ là về thường xuyên (có đợt những 5 ngày liền), thì bình quân bố trí 1 tháng về 1 lần (tối thứ 6 cơm nước xong chạy xe về; trưa CN cơm nước xong ngược HN). Còn lại giao chìa khóa cho bố con ông anh (con bác; nhà sát vách) ở và chăm sóc nhà/vườn/ao như nhà ông anh.
Em thấy ổn.
Các F1 nhà em biết không khí quê hương, biết cây/quả, biết con gà/cá, biết đào giun câu cá (ao nhà, ngoài mương nước ở cánh đồng...).
Vui. Gắn kết họ hàng. Gần gũi thiên nhiên. Trẻ con thích. Em thích. Vợ em... thích gần bằng em.

Mr thanh_cpv

Xe buýt
- S đất cỡ 500m2;
- Xây 1 cái nhà chính 50m2 (10m rộng x 5m sâu) 2 tầng: tầng 1 thông sàn (có phản gỗ tối ngủ bình thường), WC, bếp; tầng 2 chia 2 phòng ngủ, WC. Nội thất cơ bản; Giữ lại cây mít mật, cây nhãn , cây ổi, vừa co cây, vừa có bóng mát, vẫn có quả ăn (nhãn, mít tỉa cành theo chu kỳ 2 năm);
- Sân trước nhà lát gạch (loại gạch đặc vẫn dùng xây tường), có bể nước mưa, có khoảnh vườn nhỏ trồng cây cau+gốc trầu, vài ba khóm/loại hoa, dăm ba thứ rau thơm (ớt, húng, chanh...)...; Đặt cái trụ betong, trên đặt cái chuồng nuôi chim bồ câu.
- Sửa lại cái ao cũ, thả toàn cá chim; Làm dàn trên mặt ao (cột bê tông, căng dây thép) trồng mướp/bầu/bí theo mùa.
- Trừ giỗ, Tết, nghỉ lễ là về thường xuyên (có đợt những 5 ngày liền), thì bình quân bố trí 1 tháng về 1 lần (tối thứ 6 cơm nước xong chạy xe về; trưa CN cơm nước xong ngược HN). Còn lại giao chìa khóa cho bố con ông anh (con bác; nhà sát vách) ở và chăm sóc nhà/vườn/ao như nhà ông anh.
Em thấy ổn.
Các F1 nhà em biết không khí quê hương, biết cây/quả, biết con gà/cá, biết đào giun câu cá (ao nhà, ngoài mương nước ở cánh đồng...).
Vui. Gắn kết họ hàng. Gần gũi thiên nhiên. Trẻ con thích. Em thích. Vợ em... thích gần bằng em.
Em giống quan điểm cụ, quê em cách HN tầm 70km, hơn 1h lái xe, rộng rãi, tầm 2000m2 nên em tự thấy mình giàu có. Nhà vườn phải cụ nào thật lắm tiền hãy chơi, còn em chả có tiền nhưng vẫn có thứ gần như nhà vườn :D

Dũng Cam Lâm

Xe đạp
Thêm ảnh cho hấp dẫn cụ ơi

bspvietnam

Xe tăng
Cụ đạt đến tiên cảnh rồi.
Cái quan trọng nhất trong vấn đề kết nối (họ hàng, bạn bè cũ, cảnh vật cũ...) cụ còn có cái may mắn là đất do tổ tiên để lại, đây là cái kết nối lịch sử, mà rất ít người có được.
Tết về tổ chức gói bánh chưng nữa thì FULL OPTION.
- S đất cỡ 500m2;
Em thấy ổn.

Mr thanh_cpv

Xe buýt

Em sau mà giàu em làm cái nhà vườn như các cụ :)

PotusTan

Xe buýt
Cụ đạt đến tiên cảnh rồi.
Cái quan trọng nhất trong vấn đề kết nối (họ hàng, bạn bè cũ, cảnh vật cũ...) cụ còn có cái may mắn là đất do tổ tiên để lại, đây là cái kết nối lịch sử, mà rất ít người có được.
Tết về tổ chức gói bánh chưng nữa thì FULL OPTION.
2. Em có thuận lợi là có ông anh ở sát bên cạnh (cùng thổ, không xây rào ngăn cách) trông nom, chăm sóc nhà/vườn/ao zup trong những ngày nhà em ở HN (tối sang nhà ngủ), nên cơ bản nhà/vườn/ao ổn, không bị xuống cấp như trường hợp không có người ở.
3. Giỗ các cụ con cháu về đông đủ. Chỗ sân trước nhà em làm hệ thống mái (bạt) di động, mở/đóng thành chỗ ăn cỗ được chục bàn =((.
4. Ông anh có cái "trang trại mini" trên đồng xa. Em nhờ nuôi con lợn ỉn, Tết nào cũng... đụng (thường dịp gần Tết về quê làm lễ mời các cụ về ăn Tết với con cháu là đụng lợn luôn), xôm ra trò.
Bánh chưng thì... đi gửi các nhà hàng xóm, chứ chưa gói năm nào, vì Tết cũng bận rộn, sát Tết quá chỉ về được chớp nhoáng.