[Funland] Thú vui nhà vườn- em rất thích

Trần Đoành.

Xe container
Không nhé ;)) em không đùa cợt đâu ,các cụ đừng trêu em ;)) ở Việt Nam chứ không phải TBN đâu mà cụ làm thế :))
E hèm.... Em thề là nghiêm túc, nếu có gì dấu diếm thì.... Thằng bồ đứa con gái hàng xóm nhà em uống bia sặc phải đi cấp cứu

bspvietnam

Xe tăng
Nhà vườn ở quê, thì không cần thiết, vì bản thân môi trường nông thôn (chưa bị đô thị hóa) đã là siêu nhà vườn.
Nhà vườn ngoại ô các thành phố lớn, thì chỉ phục vụ các đối tượng không còn quê, hoặc quê cách thành phố đó trên 500 KM (nếu gần hơn họ đã về quê).
Nhà vườn ngoại ô, có một số bất cập:
1/ không có kết nối (họ hàng, bạn bè, quan hệ đồng nghiệp...) không có các hoạt động cộng đồng (giỗ tết, hội làng, đồng ngũ, đồng niên, họp lớp...). Tóm lại là bị cô lập, kể cả cố gắng kết nối với cộng đồng địa phương, nhưng vẫn là gượng gạo.
2/ các xa các dịch vụ y tế (cho người già, hay bệnh) , giáo dục (cho trẻ em) ăn uống, giải trí (cho những người có nhu cầu) ....
Do vậy, nếu muốn nhà vườn ngoại ô không thành gánh nặng (cả thèm, chóng chán), thì phải đảm bảo các yếu tố sau:
1/ có đủ điều kiện sức khỏe, ít hoặc thậm chí không cần chăm sóc y tế thường xuyên, ở mức cao.
2/ đủ điều kiện kinh tế để vận hành nhà vườn.
3/ đủ thời gian, đam mê để tự mình chăm sóc nhà vườn. Sự đam mê phải đủ lớn để không quan tâm đến các yếu tố kết nối cộng đồng, tức là suốt ngày ngắm nghía, chăm sóc nhà vườn với một niềm vui không cạn, ngoài ra không có sự quan tâm khác.
4/ không có nhu cầu tận hưởng các dịch vụ giải trí mà chỉ có ở thành phố.

ah99x6

Xe điện
E hóng ảnh nhà vườn 50cm2!

cadan

Xe container
Nhà vườn cũng vậy mà nhà ở cungz vậy

cứ ở trong khoảng cách dưới 1 tiếng lái xe thì còn đỡ ngại đi lại ợ

prado2012

Xe điện
Cái trò 2nd home là thứ cả thèm chóng chán, em chưa thấy bạn em đứa nào duy trì được 2 -3 năm trừ phi về ở thật. Vì vậy, tốt nhất các cụ mợ tăng mảng xanh trong ngôi nhà của mình, kể cả nhà phố cũng có thể thành nhà trong vườn mà sung sướng 24/7. Em là dân phố, bảo đi chơi thì được chứ bảo tuần nào cũng về nhà vườn ngán chết. Đây, em thấy thích thì kiểu gì cũng có giải pháp. Chưa cần mảnh đất đẹp, đất này là tiêu biểu nhà ngõ nhưng không gian xanh thì tuyệt vời. Còn đất biệt thự thì dễ rồi, dễ nhất là tậu biệt thự phố nhưng giải pháp đấy ko dành cho số đông.

Chỉnh sửa cuối:
1/ không có kết nối (họ hàng, bạn bè, quan hệ đồng nghiệp...) không có các hoạt động cộng đồng (giỗ tết, hội làng, đồng ngũ, đồng niên, họp lớp...). Tóm lại là bị cô lập, kể cả cố gắng kết nối với cộng đồng địa phương, nhưng vẫn là gượng gạo.
Mỗi người mỗi sở thích và gu hưởng thụ khác nhau, ko có mẫu số chung cho tất cả được. Riêng em rất tán thành với cụ quan điểm này.
Văn hoá phương đông mà sống ở nơi hệ sinh thái thiếu kết nối thì nó lạc lõng, tẻ nhạt => thiếu bền vững.

Tất nhiên đấy là với những người thích giao lưu. Có những người thích văn hoá tự kỷ, quê gần nhưng ko muốn về quê làm nhà, ko có nhu cầu giao du bạn bè. Nên chung quy ai thích kiểu gì thì làm kiểu đó, chán thì bán đi là xong!

phamconghung

Xe tăng
Nhà vườn ở quê, thì không cần thiết, vì bản thân môi trường nông thôn (chưa bị đô thị hóa) đã là siêu nhà vườn.
Nhà vườn ngoại ô các thành phố lớn, thì chỉ phục vụ các đối tượng không còn quê, hoặc quê cách thành phố đó trên 500 KM (nếu gần hơn họ đã về quê).
2/ các xa các dịch vụ y tế (cho người già, hay bệnh) , giáo dục (cho trẻ em) ăn uống, giải trí (cho những người có nhu cầu) ....
Do vậy, nếu muốn nhà vườn ngoại ô không thành gánh nặng (cả thèm, chóng chán), thì phải đảm bảo các yếu tố sau:
1/ có đủ điều kiện sức khỏe, ít hoặc thậm chí không cần chăm sóc y tế thường xuyên, ở mức cao.
2/ đủ điều kiện kinh tế để vận hành nhà vườn.
3/ đủ thời gian, đam mê để tự mình chăm sóc nhà vườn. Sự đam mê phải đủ lớn để không quan tâm đến các yếu tố kết nối cộng đồng, tức là suốt ngày ngắm nghía, chăm sóc nhà vườn với một niềm vui không cạn, ngoài ra không có sự quan tâm khác.
4/ không có nhu cầu tận hưởng các dịch vụ giải trí mà chỉ có ở thành phố.
Chuẩn.
Em cứ làm cái nhà ở quê cho nó có kết nối họ hàng, về còn chạy chỗ này chỗ kia, thăm mộ các cụ.
Quê em may đi cũng đi chỉ 1h, đường to tận nhà.

lodudu

Xe điện
Không có ảnh nhỉ, cụ nào bán đất sóc sơn ib em nhé

Bonsai Ngoc Dung

Xe buýt

Sao mà không thích được nhỉ, mình đang xây dựng cái nữa lớn hơn đây, ở Thường Tín .

Chỉnh sửa cuối:

XL Điện

Xe tăng
Cụ nào có mẫu nhà vườn nào tầm 250-270m2 ko Cho em tham khảo với! Đang dự định sang năm làm mà ko biết có thực hiện đc ko!

thngaylangthang

Xe ngựa
Cụ nào thích mảnh hơn 1000m2 đất ở, xây biệt thự nhà vườn, cách chỗ tắm khoáng nóng Thanh thủy 13p xe :) em muốn đổi GLC đi cho oách để còn lấy ck ;))
Em đổi... người đc ko :))
Ko được đâu ... thật đấy ;;)
Không nhé ;)) em không đùa cợt đâu ,các cụ đừng trêu em ;)) ở Việt Nam chứ không phải TBN đâu mà cụ làm thế :))

bspvietnam

Xe tăng
Không có sự kết nối cộng đồng là Nguyên nhân chính dẫn đến rất nhiều nhà vườn ngoại ô (đất mua của dân) và các biệt thự (khu dự án ) không được sử dụng thường xuyên, vị bị bỏ hoang, nói vui là bỏ chục tỷ mua biệt thự cho ô sim ở, và bỏ tiền tỷ ra mua đất rồi thuê người ở. Sự háo hức, mong muốn thời gian đầu dần dần mất, do bị cô lập, văn hóa á đông là giao lưu cộng đồng, buôn dưa lê, tán gẫu, chè thuốc, việc hỏi han, bàn tán chuyện riêng tư của nhau được coi là thân thiện, tình cảm, khác với văn hóa phương tây là tôn trọng sự độc lập. Ngoài ra, những người có nhà vườn, biệt thự ngoại ô là những người giầu có, nên có sự chênh lệch rất lớn về mức sống, văn hóa, tập quán với người bản địa, càng khó kết nối. Dần dần bị cô lập, và chán cảnh sống ở đó do buồn, cô đơn ngay trong chính ngôi nhà đầy đủ tiện nghi của mình.
Tiếng anh có 2 khái niệm, 1 là house (nhà) , apartment (căn hộ) , villa (biệt thự) và 2 là home (tổ ấm, nơi để về... ). Cái biệt thự dù đắt tiền đến mấy nhưng nếu nó không phải là tổ ấm, nơi để về thì nó cũng chỉ là cái nhà tạm.
Mỗi người mỗi sở thích và gu hưởng thụ khác nhau, ko có mẫu số chung cho tất cả được. Riêng em rất tán thành với cụ quan điểm này.
Văn hoá phương đông mà sống ở nơi hệ sinh thái thiếu kết nối thì nó lạc lõng, tẻ nhạt => thiếu bền vững.

Tất nhiên đấy là với những người thích giao lưu. Có những người thích văn hoá tự kỷ, quê gần nhưng ko muốn về quê làm nhà, ko có nhu cầu giao du bạn bè. Nên chung quy ai thích kiểu gì thì làm kiểu đó, chán thì bán đi là xong!

49ctt

Xe máy
Không có sự kết nối cộng đồng là Nguyên nhân chính dẫn đến rất nhiều nhà vườn ngoại ô (đất mua của dân) và các biệt thự (khu dự án ) không được sử dụng thường xuyên, vị bị bỏ hoang
Đồng ý với cụ, quê e cách hn 2.5h lái xe nhưng cứ 2 tuần e cho trẻ con về quê 1 lần để các cháu được chơi với ông bà và có tuổi thơ đáng nhớ với đồng quê, ruộng vườn, e cũng có 1 ngôi nhà riêng trên mảnh vườn rộng được ông bà cho, có cả 1 ao nhỏ làm giàn trồng mướp bí

Tranh thủ về tàn phá quê hương nữa ạ

Chỉnh sửa cuối:

nissanlover

Xe tải
Vì vậy em mới viết bài của em ạ :) vì em thấy nhiều cụ không thích nhà vườn, tuy em ít tiền nhưng em lựa chọn mua đất chứ không đổi xe.
Thì cụ thích vườn người khác thích xe, sở thích thì ai giống ai đâu mà cụ hỏi "sao nhiều người không thích"