[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

TungNguyenMD

Xe container
Em cũng hỏi nhờ mợ hathuloan tý:
Em mua xe Huyndai Sonata 2009 từ công ty tư nhân ( đã sử dụng được 13 tháng). Bây giờ em muốn chuyển qua cá nhân em, em mất những lệ phí gì? Cụ thể là bao nhiêu tiền.
Mợ mật thư vào hộp thư cho em nhé

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
gửi cụ Tùng Nguyễn MD

trường hợp của cụ rất đơn giản cụ yêu cầu công ty kia xuất hóa đơn hợp đồng mua bán cho cụ rồi đi sang tên chuyển chủ thôi, cho mợ hỏi một chút địa chỉ của cụ ở quận nào vậy. khi sang tên cụ phải nộp lệ phí trước bạ của xe , còn chuyện phí trước bạ là bao nhiêu thì cụ phái cho mợ biết xe của cụ số loại như thế nào là sonata Y 2.0 5 CHỖ hay sonata limited 3.3 hay limited 2.4 . SE 2.4 HAY GLS 2.4 ... trong này rất nhiều loại nên mợ ko biết xe của cụ thuộc số loại nào mà tính chính xác được, cụ nt cho mợ nhé mợ sẽ tínhcchh o

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
hablue77 viết: XIn Cac bac tu van gium em

em mua xe roi ma nhuc dau qua,xin cac bac tu van cho
cong ty A ban xe cho cong ty B cong ty B ban xe cho anh C anh C ban cho em bang giay to viet tay, cong ty A va B deu co quyet dinh ban xe va hoa don. Cho hoi em muon sang ten em thi phai lam the nao ?. Mong cac bac giup cho

Trường hợp này trua nay gọi điện cho mợ rồi thì phải như mợ nói đấy cần kểm tra lại hóa đơn và các hợp đồng nối của các công ty xem co hợp lý ko và cần có đăng ký kinh doanh sao y của công ty b và có chức năng kinh doanh ô tô, sau đó sang tên cho người c, vì hóa đơn xuất cho C từ tháng 4 nên khi sang tên chắc chắn thuế sẽ phát ít nhất 1,5tr. rồi lúc đấy muốn sang tên cụ chủ thì phải làm hợp đồng mua bán công chứng tù ông c về cụ chủ thì mới chính chủ được, như vậy là cái xe đấy sẽ là 2 lần thuế thì mới sang tên chính chủ cụ chủ được, ài laser 2003 thì thúe cũng rẻ mà còn có 30% giá trị xe thui, còn ko thì nhờ sang tên ông c rồi làm hợp đồng ủy quyền về tên cụ

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
phongmt05 viết:
Gửi mợ giúp đỡ. mình ở HN, mới lấy vợ 2 cũ người mới ta. Xe công ty đăng ký đầu năm 2009 biển HN, Vivant CDX, muốn chuyển tên thì phí trước bạ là bao nhiêu. Chắc không chờ được đến năm sau để giảm phí đâu nhỉ mợ?. Nếu mình chuyển tên mình thì công ty của mình có thuê lại được không, muốn được thì nên thế nào. Mợ tư vấn được phí tốt mợ làm giúp đến Z luôn mình cám ơn.

Vivant CDX 2009 giờ còn 70% phí trc bạ cụ ah ,cụ xem số loại nhé là số sàn hay tự động mợ đưa ra 2 loại cho cụ . nếu cụ chuyển tên cụ thì công ty vẫn có thể thuê lại hoàn toàn bình thường , và hợp đồng thuê xe đó phải là hợp đồng có công chứng cụ nhé . thân gửi cụ
VIVAN KLAUFZU 2.0; 07 chỗ là gần gần 35tr
VIVAN KLAUAZU 2.0; 07 chỗ là gần 40tr

vulonghai2006

Xe đạp
Cho em hỏi là em mua xe từ một công ty kinh doanh xe, công ty này mua xe từ một công ty khác, và chưa đổi cà vẹt xe, vậy thì khi sang tên em có phải đóng 2 lần thuế không. Vì người bán nói họ buôn bán ô tô nên không phải đóng thuế trước bạ đối với xe bán.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
ok cái nầy thì đúng rồi nếu công ty B kia có chức năng kinh doanh ô tô khi họ bán cho cụ thì cụ sang tên chỉ đóng 1 lần phí trước bạ thôi cụ ah, nhưng cụ phải yêu cầu bên b giáo cho cụ một hđmb hoặc quyết định bán, 1 hoá đơn pho to sao y từ A về B nhé để làm hhợp đồng hoá đơn nói, và yêu cầu họ xuất HĐ đỏ và HĐMB cho cụ và lấy một đăng ký kinh doanh sao y bản chính của bên B là đi đăng ký ok .

Cua2012

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi e định mua lại xe của Cty e ở HN thấy bảo thuế sang tên e bây giờ là 12% có đúng ko a.

daika

Xe điện
Có cụ nào biết thủ tục xe công ty đã bán xuất hóa đơn từ 2008 giờ sang tên chịu mức phạt ntn ạ?

Em cám ơn trước (b)

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
sau một tháng phạt 1,5 triệu, còn sau ba năm như bác thì bằng 1 lần thuế, đấy là những gì e được biết

daika

Xe điện
sau một tháng phạt 1,5 triệu, còn sau ba năm như bác thì bằng 1 lần thuế, đấy là những gì e được biết
Cám ơn mợ Loan đã trả lời câu hỏi của em.

Hiện giấy tờ gồm có Quyết định bán xe của công ty cổ phần cho cá nhân (không có hợp đồng và Biên bản họp thanh lý tài sản đâu) và hóa đơn kèm theo + Giấy đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm vậy đã đủ giấy tờ để sang tên chưa ạ...

Em băn khoăn chỗ là không cần hợp đồng mua bán và Biên bản họp thanh lý tài sản có được không ạ?

Em ngó cái thông tư 36 thì có vẻ không cần cái biên bản họp này... hiện tại đã có 2 cái màu đỏ :)

...
3. Giấy tờ của xe:
3.1. Chứng từ chuyển nhượng xe gồm một trong các giấy tờ sau đây:
3.1.1. Quyết định bán, cho, tặng hoặc hợp đồng mua bán theo quy định của pháp luật.
3.1.2. Văn bản thừa kế theo quy định của pháp luật.
3.1.3. Hoá đơn bán hàng theo quy định của Bộ Tài chính.

...
Em share luôn đường link cái thông tư 36 này cho cụ nào quan tâm: http://luattriminh.vn/pho-bien-phap-luat/van-ban-phap-luat/hanh-chinh/1344-thong-tu-so-362010tt-bca-ngay-12-thang-10-nam-2010.html
Thanks!

Chỉnh sửa cuối:

phongnt05

Đi bộ
Vivant CDX 2009 giờ còn 70% phí trc bạ cụ ah ,cụ xem số loại nhé là số sàn hay tự động mợ đưa ra 2 loại cho cụ . nếu cụ chuyển tên cụ thì công ty vẫn có thể thuê lại hoàn toàn bình thường , và hợp đồng thuê xe đó phải là hợp đồng có công chứng cụ nhé . thân gửi cụ
VIVAN KLAUFZU 2.0; 07 chỗ là gần gần 35tr
VIVAN KLAUAZU 2.0; 07 chỗ là gần 40tr[/QUOTE]

Cám ơn mợ, Xe MT cụ à, Nếu mình sang tên thì đổi biển luôn cụ nhỉ. Phí của mợ đã bao gồm biển chưa? Thanksss cụ nhiều

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
chỉ cần hợp đồng mua bán hoặc quyết định cùng hóa đơn GTGT là đủ kèm theo đăng ký đăng kiểm của xe, là sang tên bình thường cụ ah

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
sang tên thì đổi biển 5 số luôn, phí đó đã bao gồm tiền biển và các loại tiền khác cho đến khi lấy đăng ký cho chủ xe. còn nếu xe mới đăng ký hoặc chuyển vùng về thì phí dịch vụ mợ tính là ko bao gồm tiền biển . xe số sàn thì nó rơi vào gần 35 triệu phí trc bạ cụ ah

Huyzozo

Đi bộ
Ông bạn em đổi xe nên để lại cái xe cũ cho em, nhưng xe lại mang tên công ty (Cty CP nhưng thực chất là của bạn em). Em muốn sang tên cá nhân em và giữ nguyên biển (biển đẹp đẹp nên tiếc 5586) mà chưa rõ thủ tục và kinh phí như thế nào. Mợ tư vấn giúp em với ạ...Em cám ơn mợ nhiều.
- Xe Camry 2.5 LE, đời 2010
- Em ở HN.

duongtat

[Tịch thu bằng lái]
cụ ơi biển 4 sô giờ sang tên là bắt buộc đổi biển 5 số ko giữ được đâu ạ ... cái này là qiuy định chung rùi

duongtat

[Tịch thu bằng lái]
công chứng ủy quyền thì đơn giản người ta có mẫu sẵn rồi một là hai bên mua bán keó nhau ra phòng làm công chứng mang theo giấy tờ gốc cmnd sổ hk và đăng ký đăng kiểm của xe , hai là làm công chứng qua dịch vụ người ta đến tận nhà ký mình không phải đi đâu cả. ủy quyền thì có thể làm ủy quyền cho người thứ 3 hoặc không có người thứ ko có ủy quyền cho người thứ ba. theo e biết là như vậy

Thanh Hung

Xe tải
Vậy nếu xe máy cũ, biển mờ tịt, đi siêu thị đến khổ. Có cách nào thay biển mới k nhỉ? ( giữ nguyên biển số cũ hay chuyển thành 5 số cũng k sao), ngặt nỗi e k đứng tên chính chủ

hoang_vo

Xe tải
thủ tục sang tên đổi chủ

chào các cụ, các cụ giúp em việc này với, quan trọng lắm ạ
chả là công ty em chuẩn bị mua lại một chiếc xe RX350 cũng là của người trong gia đìng thôi, bây giờ muốn sâng tên cho cty em, cả bên bán và bên mua cùng hộ khẩu hà nội. Về tình trạng xe thì mới mua đầu năm nay, giá xe lúc đó khoảng 2,8 tỷ. Vậy các cụ cho em hỏi rõ một số vấn đề như sau: về thủ tục vẫn phải làm hợp đồng công chứng giữa bên bán(cả hai vợ chồng) và bên mua đúng không ạ? và lệ phí công chứng hết bao nhiêu ạ? sau đó thì đi nộp thuế trước bạ, vậy thuế trước bạ với tình trang xe như vậy hết khoảng bao nhiêu ạ, nhờ các bác tính giúp em với ạ, sau khi đăng ký sang tên vẫn được giữ biển (5 số) phải không ạ? vậy còn đăng kiểm, bảo hiểm thì thế nào? em nhờ các bác tính hộ em xem tổng chi phí hết khoảng bao nhiêu, em ở đống đa các cụ ạ,
Em cũng có nghe nói là nếu đưa chiếc xe đó vào cty theo kiểu góp vốn cổ phần thì không phải nộp thuế trước bạ phải không ạ? vậy nếu làm được theo kiểu này thì thủ tục ra sao?chi phí thế nào? Mong được sự giúp đỡ của các cụ, em sẽ rót Vodka nhiệt tình ạ!

cargoman

Xe điện
Mợ Loan cho em hỏi hợp đồng mua bán có cần ra phòng công chứng ko hay chỉ cần dấu của UBND phường, xã? Em thấy trong hướng dẫn dán ở chỗ CA Cầu giấy chỉ cần của phường là được nhưng thực tế đi đăng ký ko biết thế nào. Tks mợ