[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Baoanhy2k

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi thăm. Xe em mua gốc thanh lý cơ quan hồ sơ như sau:
+ quyết định thanh lý ts
+ hợp đồng mua bán ts đấu giá (giữa cơ quan và ông A)
+ hoá đơn mua bán tài sản nhà nước.
+ Giấy xác nhận thu hồi đăng ký xe, biển số
+ hợp đồng công chứng mua bán (giữa em và ông A)
+ lệ phí trước bạ xe này do em đóng.
Em đi đk xe này tạiTPHCM thì bị cán bộ trả về yêu cầu bổ sung thêm:
+ lệ phí trước bạ xe này do ông A đóng. (Cán bộ giải thích là ông A mua là phải đóng có ra tên hông ra tên gì ko cần biết, bán cho em thì em đóng tiếp là đúng r)
+ biên bản buổi đấu giá, có thành phần tham gia đấu giá.
Hông biết cán bộ yêu cầu vậy có đúng ko các cụ nhỉ. Với cả cho em hỏi thăm em mua con xe này nó là biển xanh giờ thanh lý ra biển trắng tại tp Hcm là nó có phải mất 20tr tiền biển số ko các cụ

Bomber82

Xe máy
E chấm vì có cùng mối quan tâm giống cụ ạ 🤣

song_trang

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi giờ mua xe dk hà nội về hải phòng mà không tìm được chủ thì làm được không các cụ

funvolang

Xe máy
Các cụ cho em hỏi thăm. Xe em mua gốc thanh lý cơ quan hồ sơ như sau:
+ quyết định thanh lý ts
+ hợp đồng mua bán ts đấu giá (giữa cơ quan và ông A)
+ hoá đơn mua bán tài sản nhà nước.
+ Giấy xác nhận thu hồi đăng ký xe, biển số
+ hợp đồng công chứng mua bán (giữa em và ông A)
+ lệ phí trước bạ xe này do em đóng.
Em đi đk xe này tạiTPHCM thì bị cán bộ trả về yêu cầu bổ sung thêm:
+ lệ phí trước bạ xe này do ông A đóng. (Cán bộ giải thích là ông A mua là phải đóng có ra tên hông ra tên gì ko cần biết, bán cho em thì em đóng tiếp là đúng r)
+ biên bản buổi đấu giá, có thành phần tham gia đấu giá.
Hông biết cán bộ yêu cầu vậy có đúng ko các cụ nhỉ. Với cả cho em hỏi thăm em mua con xe này nó là biển xanh giờ thanh lý ra biển trắng tại tp Hcm là nó có phải mất 20tr tiền biển số ko các cụ
Mỗi lần mua bán là một lần trước bạ cụ ạ

Baoanhy2k

Đi bộ
Mỗi lần mua bán là một lần trước bạ cụ ạ
Dạ vâng. Xe em ra biển r cụ, 2 lần phí trc bạ, 200k tiền biển số, giấy hẹn 2 ngày lấy bs nhưng thực tế là 15 ngày mới có biển. Bảo là bs đấu giá nên chưa dập sẵn. Mà số nó ko đẹp em cũng chả hiểu đấu giá kiểu gì

Hieunguyen2205

Đi bộ
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!

MotAiDo

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi chút với ạ:
(1) em mua con xe cũ thanh lý cty, biển LD 5 số, giờ sang tên bấm biển lại mất bao tiền các cụ nhỉ? (cùng Hà Nội cả).

(2) Với lại con xe này là xe nhập khẩu, khi làm thủ tục sang tên có phải làm giám định hải quan gì đó không nhỉ? Nếu làm thì làm ntn nhờ các cụ hd giúp em.

Xin cảm ơn các cụ nhiều nhiều 🍺🍺🍺

Chỉnh sửa cuối:

Dichvu247

Xe máy
Các cụ cho em hỏi chút với ạ:
(1) em mua con xe cũ thanh lý cty, biển LD 5 số, giờ sang tên bấm biển lại mất bao tiền các cụ nhỉ? (cùng Hà Nội cả).

(2) Với lại con xe này là xe nhập khẩu, khi làm thủ tục sang tên có phải làm giám định hải quan gì đó không nhỉ? Nếu làm thì làm ntn nhờ các cụ hd giúp em.

Xin cảm ơn các cụ nhiều nhiều 🍺🍺🍺
Xe gì ạ. Sản xuất năm bn.

TN1805

Xe điện
Các cụ cho hỏi là : giả sử tôi là bên bán xe cũ, làm hs thu hồi biển số định danh và đăng ký, rồi nộp lại biển số đó cho CA. CA lưu biển số định danh của tôi trong kho hay hủy biển đó đi ?

Sau tôi mua xe khác ra CA đăng ký thì cũng giống y như đăng ký xe mới hả các cụ ? Nghĩa là CA sẽ phát cho biển số định danh ngay (để lắp vào xe đi) cùng 1 tờ giấy hẹn 2 tuần sau ra lấy giấy đăng ký xe đúng không ?
Và khi lấy lại biển số định danh thì có phải mất 20 tr tiền biển số không ? (tôi ở HN)

T Nguyễn

Xe đạp
Các cụ cho hỏi là : giả sử tôi là bên bán xe cũ, làm hs thu hồi biển số định danh và đăng ký, rồi nộp lại biển số đó cho CA. CA lưu biển số định danh của tôi trong kho hay hủy biển đó đi ?

Sau tôi mua xe khác ra CA đăng ký thì cũng giống y như đăng ký xe mới hả các cụ ? Nghĩa là CA sẽ phát cho biển số định danh ngay (để lắp vào xe đi) cùng 1 tờ giấy hẹn 2 tuần sau ra lấy giấy đăng ký xe đúng không ?
Và khi lấy lại biển số định danh thì có phải mất 20 tr tiền biển số không ? (tôi ở HN)
Em vừa làm xong. Biển thì bị hủy rồi bác. Khi bác làm lại thì chỉ mất phí 150k tiền biển thôi. Biển số vẫn là số cũ đó. Sẽ ko có biển ngay hôm bác bấm lại biển đâu, vì bên CA họ phải làm lại biển đó cho bác. Với biển định danh thì trên giấy hẹn họ vẫn ghi là sau 2 ngày nhưng họ hẹn sau 7 ngày mới lấy biển. Trường hợp của e thì làm đầu tuần cuối tuần là có biển rồi.

song_trang

Đi bộ
Các bác cho em hỏi em mua xe biển hà nội giờ lâu qua nhiều chủ muốn sang tên về Hải Phòng thì làm thế nào chi phí sao a
Cảm ơn các bác!

Guitar_xalo

Xe tải
Các cụ cho em hỏi chút, em lấy xe ở tỉnh về HN đăng ký lại biển HN theo hộ khẩu thì giờ có bị mất 20tr tiền biển ko ạ? theo e hiểu là mình đi bấm biển mới đúng ko? thủ tục có phức tạp ko các cụ

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Các cụ cho em hỏi chút, em lấy xe ở tỉnh về HN đăng ký lại biển HN theo hộ khẩu thì giờ có bị mất 20tr tiền biển ko ạ? theo e hiểu là mình đi bấm biển mới đúng ko? thủ tục có phức tạp ko các cụ
không mất cụ ơi. Cũng đơn giản thủ tục gồm các bước
1 làm hđmb
2 thu hồi biển và đky xe
3 nộp thuế khams xe bấm biển mới

santafe8888

Xe hơi
Em có con xe mua lại của công ty.họ đã xuất hoá đơn cho em năm 2020 nhưng em làm mất bộ hồ sơ đấy.bây giờ em muốn sang tên xe đấy có cách nào k các cụ

xuannguyen246

Xe máy
Website
ford3s.vn
Em có con xe mua lại của công ty.họ đã xuất hoá đơn cho em năm 2020 nhưng em làm mất bộ hồ sơ đấy.bây giờ em muốn sang tên xe đấy có cách nào k các cụ
Nhọc đó cụ
xe cá nhân còn làm sang tên không chủ được
chứ xe công ty em thấy bảo ko làm nổi ^^

tungLam.nwl

Xe tăng
Nhờ các cụ tư vấn giúp em phát. Xin cảm ơn các cụ trước!
Em muốn bán xe đứng tên cá nhân, để đỡ lằng nhằng thì em định làm thủ tục trả biển và đăng ký xe trước và rút sẵn hồ sơ về. Sau khi rút xong thì mới tìm người mua và khi bán thì đưa luôn hồ sơ cho người mua để họ chỉ việc đi đăng ký cho gọn thì có được không nhỉ? Hay nhất thiết phải tìm người mua, làm hợp đồng mua bán xong thì mới làm thủ tục trả biển và đăng ký.

namnx

Xe đạp
không mất cụ ơi. Cũng đơn giản thủ tục gồm các bước
1 làm hđmb
2 thu hồi biển và đky xe
3 nộp thuế khams xe bấm biển mới
bác ơi làm thủ tục thu hồi biển số và đk trước rồi mới đi đóng trước bạ à? và làm thủ tục thu hồi biển số ở cùng chỗ mình sẽ đăng ký xe à? xe em mua biển HN đăng ký cũng ở HN. cám ơn bác

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
bác ơi làm thủ tục thu hồi biển số và đk trước rồi mới đi đóng trước bạ à? và làm thủ tục thu hồi biển số ở cùng chỗ mình sẽ đăng ký xe à? xe em mua biển HN đăng ký cũng ở HN. cám ơn bác
Thu hồi ở nơi chủ cũ đky cụ ơi. Sau đấy nộp thuế và đky tại nơi chủ mới cụ ạ