[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Tap Nguyen

Xe buýt
Sang tên đổi đăng ký cầm theo 1 bản xóa chấp bác ạ.
Cháu vừa sáng nay bấm biển xong rồi. Thủ tục rút hồ sơ hôm trước hơi phức tạp chút vì ngoài tờ giấy xoá chấp của ngân hàng phải có thêm tờ xoá thế chấp của trung tâm đăng ký giao dịch tài sản nữa.

Minhkoi

Đi bộ
Các cụ cho em hỏi h chuyển thủ tục đăng ký biển về các quận huyện rồi thì em muốn rút hso thì đến quận mình cư trú hay là vẫn lên sở ạ

Tap Nguyen

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi h chuyển thủ tục đăng ký biển về các quận huyện rồi thì em muốn rút hso thì đến quận mình cư trú hay là vẫn lên sở ạ
Em mới rút hồ sơ về được mấy hôm đây, hồ sơ vẫn rút ở nơi mà trước đăng ký cụ nhé!

Tap Nguyen

Xe buýt
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Vậy là sau khi sang tên xong bắt buộc cái này hả cụ?
Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
Em lại cứ tưởng đăng kiểm nó theo thông tin số khung với số máy

BMW_8386

Xe buýt
Website
smartchoicegroup.vn
Em chuẩn bị làm thủ tục lấy con xe cũ đời 2010,loanh quanh khu Thanh xuân mong các cụ chỉ giáo

honda_cub79

Xe lăn
Em chuẩn bị làm thủ tục lấy con xe cũ đời 2010,loanh quanh khu Thanh xuân mong các cụ chỉ giáo
Có gì đâu cụ, cụ và chủ xe ra phòng công chứng làm giấy Công Chứng Mua Bán, sau đó cụ cầm giấy CCMB và đăng ký xe đến chỗ cấp đăng ký xe rút hồ sơ, sau đó cụ cầm hồ sơ đến chi cục thuế chỗ cụ làm tờ khai thuế trước bạ, sau đó cụ ra ngân hàng nộp thuế trước bạ, nộp xong thì cụ về phòng đăng ký xe nơi đăng ký hộ khẩu của cụ làm thủ tục sang tên.

mr_sea86

Xe hơi
cccm cho e hỏi chút là e mua xe cũ ở hn, xe đã rút hso gốc, bjo e muốn lái xe về hải phòng nếu trên xe dán giấy ghi “ xe đi đăng ký” và mang hso gốc, hđog mua bán xe thì đi đường csgt có hỏi thì có bị phạt k?

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cccm cho e hỏi chút là e mua xe cũ ở hn, xe đã rút hso gốc, bjo e muốn lái xe về hải phòng nếu trên xe dán giấy ghi “ xe đi đăng ký” và mang hso gốc, hđog mua bán xe thì đi đường csgt có hỏi thì có bị phạt k?
cụ làm đăng ký tạm đi đường cho đỡ rắc rối cụ ạ.

Chú gà trống

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đăng ký tạm thì làm ở đâu cụ nhỉ? e mua xe biển tỉnh nhưng ở Hà Nội, giờ e chạy về hải phòng làm đăng ký
lúc rút hồ sơ sang tên đổi chủ thì cụ làm luôn thủ tục đăng ký biển tạm để di chuyển cụ ơi.

xetangxecau

Xe tải
Cảnh báo các cụ sang tên xe cũ làm hợp đồng thì đi sang tên ngay không 1 tháng như trước đâu . Giờ 1 tuần phải sang không sang phông bị phạt nhưng phải rút hồ sơ nếu khác huyện về nếu đăng kí không cùng huyện em mới bị hàng đầu tiên . E ở thường tín mà hôm thứ 4 đi làm không được bắt lên tận gia lâm rút hồ sơ đến chịu các bố ấy. Mất tiền mất thời gian . Lên mấy ông đội 3 gia lâm còn chả biết quy định mới lại gọi nhau định đuổi em về thường tín mẹ thua đúng là hành chính

honda_cub79

Xe lăn
Cảnh báo các cụ sang tên xe cũ làm hợp đồng thì đi sang tên ngay không 1 tháng như trước đâu . Giờ 1 tuần phải sang không sang phông bị phạt nhưng phải rút hồ sơ nếu khác huyện về nếu đăng kí không cùng huyện em mới bị hàng đầu tiên . E ở thường tín mà hôm thứ 4 đi làm không được bắt lên tận gia lâm rút hồ sơ đến chịu các bố ấy. Mất tiền mất thời gian . Lên mấy ông đội 3 gia lâm còn chả biết quy định mới lại gọi nhau định đuổi em về thường tín mẹ thua đúng là hành chính
Cụ viết đọc chả hiểu gì cả. Nếu cụ hộ khẩu ở Thường Tín mà xe đăng ký ở Gia Lâm thì cụ phải sang Gia Lâm làm thủ tục Thu Hồi Đăng Ký Và Biển Số, sau đó cụ về Thường Tín làm thủ tục sang tên là đúng rồi mà.

xetangxecau

Xe tải
Cụ viết đọc chả hiểu gì cả. Nếu cụ hộ khẩu ở Thường Tín mà xe đăng ký ở Gia Lâm thì cụ phải sang Gia Lâm làm thủ tục Thu Hồi Đăng Ký Và Biển Số, sau đó cụ về Thường Tín làm thủ tục sang tên là đúng rồi mà.
Bình thường trước đây trong vòng 1 tháng theo hợp đồng mua bán làm luôn ở thường tín bên phòng đăng kí sang tên rút hồ sơ thu hồi về cho mình không phải sang gia lâm . Nhưng mới hôm thứ 3 vừa rồi có quy định mới sau 7 ngày thì tự đi rút về cụ ah

vugiastone.vn

Xe đạp
Vũ Gia Stone- Cung Cấp & Thi Công Đá Chuyên Nghiệp
Website
vugiastone.vn
E toàn làm dịch vụ trong nốt nhạc. Thời gian đó để mình làm việc khác hiệu quả hơn cụ ạ

Sent from M2007J3SG via OTOFUN

Trần Quân89

Xe đạp
Các bác cho tôi hỏi thủ tục (và chi phí) sang tên đổi chủ như thế nào với, xe cùng tỉnh?
Thông thường thì người mua hay người bán trả thuế chước bạ hả các bác?

Cảm ơn các bác (bằng vote) :D!
Các bác cho e hỏi thuế khi sang tên đổi chủ bao nhiêu % với ạ?

Chỉ khác trên giấy tờ là phải ghi tên tuổi công ty... đầy đủ và bác phải cộp cái dấu vào thôi. Lính láp đi làm thủ tục nhớ cấp cho nó cái giấy ủy quyền của cty.

Cái ẩn sau của việc ghi tên Cty là để lấy cái hóa đơn thuế VAT của người bán => khấu trừ thuế đầu vào cho Cty của bác.

(Mấy đứa làm chỗ tôi có lập cái LTD cò con, đi nhậu kiểu 50/50 nhưng toàn ghi hóa đơn "tiếp khách" cho cái LTD của bọn nó hết. Đúng là "Tiết kiệm" triệt để ...:)) ).
Bác viết em không hiểu lắm. Nếu người bán là cá nhân thì làm sao xuất được hoá đơn VAT ạ? Theo em được biết thì chắc được tính là chi phí đầu vào để khấu trừ thuế TNDN thôi bác