[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Carfinancing

Xe tải
Ok, em luôn sẵn sàng. Sẽ lên kế hoạch chu đáo hết khả năng, bác thích công chứng viên là nữ hay là nam ???
:D

Ấy ấy bác CVN, quả biển đang ngon thía bác sang tên làm gì, à mà sang tên trong thành phố vẫn giữ nguyên biển số các bác nhể ?

ZjTài khoản đã xác minh

Mời rượu em đi
Website
aumyauto.com
mltr6 nói:
Ấy ấy bác CVN, quả biển đang ngon thía bác sang tên làm gì, à mà sang tên trong thành phố vẫn giữ nguyên biển số các bác nhể ?
Quy định là giữ nguyên biển bác ạ, giờ muốn đổi cũng không được nữa rồi

Carfinancing

Xe tải
BlackLAC nói:
Quy định là giữ nguyên biển bác ạ, giờ muốn đổi cũng không được nữa rồi
Tất nhiên theo quy định thì giữ nguyên biển nhưng nếu bác thích vẫn có thể đổi biển, có 2 cách, 1 đi đường vòng là đăng ký vùng khác rồi lại move về HN, 2 là....hề hề :D , cả 2 đều cực tốn kém (b) (b)

cvn

Xe buýt
:)) em giữ nguyên biển số, chỉ thay đổi chủ sở hữ sang tên công ty em thôi ạ.
Cảm ơn bác carfinancing trước, tôi sẽ gọi bác ngay.

cam3333

Xe tăng
e ngoài lề tí, nếu mình mua xe cũ, ký giấy mua bán hai bên xong.. mình cất hồ sơ vô tủ mình, không sang tên, không rút hồ sơ .. thì sau này sẽ bị phạt gì vậy bác ?

có rắc rối ghê gớm k ? e thấy mấy ông lái ở quê e làm thế, xong rồi giao nguyên bộ giấy mua bán cho khách ,...

huda032000

Xe máy
Các bác ơi - nếu mình mua xe mang tên công ty có cần làm thêm Hợp đồng mua bán xe không? Sau khi mua (có giấy tờ đầy đủ) mà mình không muốn làm sang tên ngay cứ chạy có được không? Đến khi đi làm sang tên sau này có bị phạt gì không?

Carfinancing

Xe tải
huda032000 nói:
Các bác ơi - nếu mình mua xe mang tên công ty có cần làm thêm Hợp đồng mua bán xe không? Sau khi mua (có giấy tờ đầy đủ) mà mình không muốn làm sang tên ngay cứ chạy có được không? Đến khi đi làm sang tên sau này có bị phạt gì không?
1. Mua xe của công ty cũng cần phải có hợp đồng mua bán mới làm thủ tục sang tên được ngoài ra có 1 chi tiết khác rất quan trọng để ký được hợp đồng là: " Biên bản thanh lý/bán xe của hội đồng thành viên or quyết định bán xe của công ty" có dấu và chữ ký đầy đủ nhé.
2. Nếu không làm thủ tục sang tên mà XXX sờ vào có bị phạt ( cái này chính em bị rồi, có văn bản nhưng em ko nhớ tên)
3. Lúc nào sang tên cũng Ok nếu hoàn thành hết thủ tục giấy tờ.

huda032000

Xe máy
Cam ơn bác carfinancing. Hợp đồng mua bán xe mua của công ty thì phải công chứng không bác? Hay chỉ Biên bản thanh lý + Quyết định bán xe + hoá đơn VAT là đủ? Mình làm thủ tục chậm có bị phạt không? Mình không rành nên khỏi nhiều câu ếch - các bác thông cảm !

Carfinancing

Xe tải
huda032000 nói:
Cam ơn bác carfinancing. Hợp đồng mua bán xe mua của công ty thì phải công chứng không bác? Hay chỉ Biên bản thanh lý + Quyết định bán xe + hoá đơn VAT là đủ? Mình làm thủ tục chậm có bị phạt không? Mình không rành nên khỏi nhiều câu ếch - các bác thông cảm !
Hợp đồng mua bán có phải qua công chứng hoặc cơ quan có chức năng xác nhận giao dịch mua bán, về vụ nhanh chậm thì em không biết, nhiều người om cả năm không thấy bị gì, văn bản luật dài và nhiều nên em chả đọc hết được.

dongnat

Xe điện
sáng nay em cũng gọi cho bác Carfinacing rồi, có gì bác car lưu ý giúp em cùng đợt với bác cvn nhẹ Thanks bác trước

Diamond Car

[Tịch thu bằng lái]
ơ em tưởng mua bán chỉ cần qua công chứng là xong chứ lại phải có cả giấy mua bán trao tặng của Công an nữa , thế có cần đóng dấu phường xã vào giấy này không?

dongnat

Xe điện
em vừa đi làm thủ tục công chứng xong các bác ạ, bất ngờ lắm :
em mang toàn bộ giấy tờ bản photo đi nộp tưởng là các bác công chứng sẽ hẹn một ngày nào đó đến ký. Ai dè các bác ấy bẩu là ơ, thế người đâu đến ký đi, thế là em gọi chủ xe đến, ký cá xong ngay. Mất tất cả có 30 phút thôi.
Các bác cho em hỏi là công chứng hợp đồng xong thì mang hợp đồng đến cục thuế nộp thuế trước bạ phải không ạ, có phải mang theo giấy tờ gì khác không, sau đó thì đến công an chỗ nào để đăng ký - em ở quận Hai bà Trưng Hn-. Cám ơn các bác

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Các bác chú ý về việc mua xe ĐK tên công ty nhé: nếu cái xe đấy từng được thế chấp để vay ngân hàng, khi mình làm sang tên phải có giấy của ngân hàng gửi phòng CSGT thông báo công ty đã trả xong nợ và đề nghị phòng CSGT thôi phong tỏa việc sang tên cái xe.

amateur

Đi bộ
BlackLAC nói:
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
Các bác làm ơn cho hỏi em nghe nói là bây giờ đăng kiểm toàn quốc rồi thì không cần phải mang về trạm cấp sổ nữa, xe em đăng kiểm cách chỗ em ở hơn ngàn cây số mà phải mang về lại chỗ cũ thì chít mất :s

Tuanp

Đi bộ
Thì vẫn là đăng kiểm toàn quốc chứ có riêng tỉnh nào bao giờ đâu bác
đổi tên thì vẫn phải về trạm gốc thôi, mạng thì nối thật nhưng VN mình vẫn lưu trữ bằng giấy tờ chán thế đấy

akichinh

Xe hơi
Awake nói:
Các bác chú ý về việc mua xe ĐK tên công ty nhé: nếu cái xe đấy từng được thế chấp để vay ngân hàng, khi mình làm sang tên phải có giấy của ngân hàng gửi phòng CSGT thông báo công ty đã trả xong nợ và đề nghị phòng CSGT thôi phong tỏa việc sang tên cái xe.
Có cả chuyện này nữa sao bác, em tưởng khi vay NH thì họ giữ giấy tờ gộc Xong xuôi rồi thì mình mới giữ giấy tờ gộc Vậy vẫn cần hả bác *-). Vậy phải hỏi chủ xe *-)

amateur

Đi bộ
Thanks bác nole, thế này thì mệt mỏi rồi :(

Ôi Việt Nam xứ sở lạ lùng...:34:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Các bác cho em hỏi là nếu mình đánh mất chủ xe cũ thì làm sao? giấy tờ đầy đủ nhưng người thi...:(

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
akichinh nói:
Có cả chuyện này nữa sao bác, em tưởng khi vay NH thì họ giữ giấy tờ gộc Xong xuôi rồi thì mình mới giữ giấy tờ gộc Vậy vẫn cần hả bác *-). Vậy phải hỏi chủ xe *-)
Khi bác vay ngân hàng, ngân hàng sẽ gửi 1 công văn đến CSGT yêu cầu phong tỏa tài sản (nôm na là không cho làm sang tên đổi chủ...). Khi bác trả nợ xong ngân hàng, ngân hàng sẽ gửi công văn báo cho CSGT là bác đã trả xong nợ và đề nghị CSGT bãi bỏ việc phong tỏa tài sản. Nhưng trên thực tế ngân hàng toàn quên việc này.