[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

RuaHN

Xe tăng
Website
www.kansaiwindow.com
Các Cụ ơi cho cháu hỏi nhờ chuyện này với ạ, công ty cháu là côg ty liên doanh, bây giờ muốn bán 1 chiếc camry cho thèng cha PGD người Nhật, ông ý muốn sang tên chính chủ, ông này có hai năm đăng ký làm việc và sinh sống ở VN rồi ạ. Vậy chá muốn hỏi là có làm được hay ko? Va hết những khoản phí ntn a? Có Cụ nào làm dịch vụ trọn gói thì tốt quá ạ

hcmay585

Xe hơi
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
Em muốn hỏi lại Cụ cho chính xác là xe cũ 2%, chứ không phải 12% (Hà Nội) ạ?

anhtho

Xe ngựa
Pet_HUT viết
Nếu cụ ko làm hợp đồng mua bán xe thanh lý của cty thì chả cần sang tên, cứ thế mà đi thôi. Ngược lại, khi làm hợp đồng thanh lý, cty xuất hóa đơn cho cụ thì cụ bắt buộc phải sang tên.
Nếu công ty bị phá sản , thì cái xe Bác mua ... cũng đi luôn =))
Chính thế, xe đứng tên công ty bao giờ cũng giá mềm hơn xe tư nhân. Xe tư nhân chính chủ là ổn nhất.

chua chom

Xe tải
Đã nhận được bảng tra biểu giá tối thiểu tính lệ phí trước bạ của cụ Pet_HUT. Một lần nữa thank cụ nhiều.
@};-@};-

chua chom

Xe tải
Cụ nào biết cho em hỏi sau khi xuất hóa đơn GTGT mua xe thì trong thời gian bao lâu phải làm thủ tục sang tên, nếu để quá lâu có vấn đề gì không. Thank các cụ trước.

Pet_HUT

Xe container
Cụ nào biết cho em hỏi sau khi xuất hóa đơn GTGT mua xe thì trong thời gian bao lâu phải làm thủ tục sang tên, nếu để quá lâu có vấn đề gì không. Thank các cụ trước.
Trong vòng 1 tháng cụ phải làm thủ tục sang tên, quá thời hạn trên sẽ bị phạt, mức phạt tùy theo thời gian cụ chậm làm thủ tục ợ! :D

anhtho

Xe ngựa
Để lâu là bị phạt, có trường hợp lâu quá phạt bằng một cái hóa đơn chước bạ nữa đấy các cụ à. Hạn bình thường là 1 tháng.

thaichinfon

Đi bộ
Các bác cho em hỏi với : em đang định mua con INNOVA 2007 chạy 4 vạn 3 tên đăng ký là tên công ty TNHH thế thì sang tên em sẽ phải đóng các loại thuế gì cơ ? Sao em nghe nói là trước kia người ta đăng ký xe tên công ty để được ưu đãi thuế gì đó thì nay mình muốn chuyển sang tên mình thì cơ quan thuế sẽ truy thu lại phần thuế đã miễn giảm trước đó, đúng không ạ ?
Em gà lắm mới tập tành định mua con xe cũ để đi nhưng chưa thạo, xin các bác trên diễn đàn chỉ giáo.
À con xe này họ hét giá 570t mình phải sang tên thì các bác thấy có đắt quá không cơ ? (biển Hải phòng 16L)
Em bật máy suốt để ngóng tư vấn của các bác nhé ! Cảm ơn trước !

Pet_HUT

Xe container
Các bác cho em hỏi với : em đang định mua con INNOVA 2007 chạy 4 vạn 3 tên đăng ký là tên công ty TNHH thế thì sang tên em sẽ phải đóng các loại thuế gì cơ ? Sao em nghe nói là trước kia người ta đăng ký xe tên công ty để được ưu đãi thuế gì đó thì nay mình muốn chuyển sang tên mình thì cơ quan thuế sẽ truy thu lại phần thuế đã miễn giảm trước đó, đúng không ạ ?
Em gà lắm mới tập tành định mua con xe cũ để đi nhưng chưa thạo, xin các bác trên diễn đàn chỉ giáo.
À con xe này họ hét giá 570t mình phải sang tên thì các bác thấy có đắt quá không cơ ? (biển Hải phòng 16L)
Xe cụ trên 3 năm, như thế là tính thuế 12% của 60% giá trị xe mới cụ ợ!
Giá xe thì iem chịu, cụ sang box mua bán xế mà hỏi nhé.

tindo

Đi bộ
Chào cả nhà. em đọc trong thông tư 68/2010-BTC có mục khi sang tên từ xe công ty, nếu là thanh lý, đấu já theo đúng fáp luật thì áp thuế trước bạ theo já ghi trên hóa đơn GTGT (chênh lệch so với já UBND quy định). em muốn hỏi "đấu já theo đúng fáp luật" thì cần những thủ tục j? các bác júp em sớm nha. cảm ơn nhiều!

sapthanh4banh

Xe điện
Cụ nào giải thích hộ bác ấy cái đo đỏ này, e cũng ngồi hóng xem thế nào.

Pet_HUT

Xe container
Cụ nào giải thích hộ bác ấy cái đo đỏ này, e cũng ngồi hóng xem thế nào.
Trước đây, khi mua xe mới công ty được miễn 10% thuế. Khi sử dụng xe sẽ bị khấu hao dần, nên khi bán công ty sẽ phải nộp thuế 10% của giá trị xe lúc bán (Mà giá bán này được ghi trong hợp đồng mua bán, thường là rất thấp để doanh nghiệp nộp ít tiến), giá này thường được ghi thấp hơn nhiều giá bán thỏa thuận cụ ợ! Tuy nhiên, toàn bộ việc đó là của công ty bán xe, người mua không phải nộp, :D

thaichinfon

Đi bộ
Chân thành cám ơn các cụ, đặc biệt là Pet_HUT !

sodekinh

Đi bộ
Phiền các bác tí, nhà em mới mua con Mondeo cuối 2003, nếu tính thuế trước bạ thì =Gt xe mới x12% x 30% (>6 năm), em nhờ các bác làm sao biết giá trị xe mới ạ. Với lại giá em mua thực tế là 370tr, vậy nên ghi trong hợp đồng khoảng bao nhiêu các bác nhỉ, vì nghe nói nều ghi cao hơn giá trị còn lại tính trước bạ thì thuế sẽ lấy giá trị trong hđ để áp thuế? E ở Tp.HCM ạ.
Em chân thành cảm ơn các bác nhá. Chúc các bác sức khỏe, lạng lách vô tư.

Pet_HUT

Xe container
Phiền các bác tí, nhà em mới mua con Mondeo cuối 2003, nếu tính thuế trước bạ thì =Gt xe mới x12% x 30% (>6 năm), em nhờ các bác làm sao biết giá trị xe mới ạ. Với lại giá em mua thực tế là 370tr, vậy nên ghi trong hợp đồng khoảng bao nhiêu các bác nhỉ, vì nghe nói nều ghi cao hơn giá trị còn lại tính trước bạ thì thuế sẽ lấy giá trị trong hđ để áp thuế? E ở Tp.HCM ạ.
Em chân thành cảm ơn các bác nhá. Chúc các bác sức khỏe, lạng lách vô tư.
Cụ không nói rõ là xe cụ loại 2.0 hay 2.5. Nếu đời 2003 thì giá xe mới tương ứng là 570 và 650 củ. Cụ nhân với 30% sẽ ra giá xe nhà nước áp dụng tính thuế 12% cho xe của cụ. :D

sodekinh

Đi bộ
Cám ơn cụ Pet_HUT nhiều nhá, xe em loại 2.5 V6 ạ, vậy em lấy giá xe mới 650 củ. Nhân tiện em nhờ cụ luôn vụ nên để giá HĐ bao nhiêu ạ, vì nếu lấy 650 x 30%=195tr là mức để đánh thuế 12%, nếu em ghi hợp đồng giá cao hơn 200 củ thì có bị thuế lấy giá HĐ x 12% ko ự?? Cám ơn cụ trước nhá, em phải lạng vòng nữa rồi mới vodka cụ đc cái nữa ạ.

sapthanh4banh

Xe điện
Cám ơn cụ Pet_HUT nhiều nhá, xe em loại 2.5 V6 ạ, vậy em lấy giá xe mới 650 củ. Nhân tiện em nhờ cụ luôn vụ nên để giá HĐ bao nhiêu ạ, vì nếu lấy 650 x 30%=195tr là mức để đánh thuế 12%, nếu em ghi hợp đồng giá cao hơn 200 củ thì có bị thuế lấy giá HĐ x 12% ko ự?? Cám ơn cụ trước nhá, em phải lạng vòng nữa rồi mới vodka cụ đc cái nữa ạ.
THế thì CỤ vodka e trước đi:D
Trích: "trường hợp giá hoá đơn cao hơn giá trong barem thì áp theo mức ghi trong hoá đơn nhân với thuế suất tính lệ phí trước bạ".
Như trường hợp của CỤ thì ghi từ 150 tr --> 195tr là đẹp