[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

TranThiBich

Xe tăng
Cảm ơn bác suti!
Các bác cho nhà tôi hỏi thêm là nếu tôi mua xe của tư nhân cho công ty thì thủ tục có gì khác không? Có cần giấy tờ gì từ phía công ty tôi không (như kiểu quyết định mua xe chẳng hạn)?

E hỏi ngu tý. Mua xe của tư nhân cho công ty thì cái ông tư nhân kia có xuất đc hóa đơn GTGT cho công ty không, cả vấn đề sau này lấy hóa đơn xăng về công ty nữa... mong các vị tiền bối chỉ giáo!
đã gọi là tư nhân thì lấy đâu hóa đơn để xuất hả bác, giờ bác làm cho em hợp đồng mua bán công chứng thôi, khi sang tên công ty thì phí trước bạ bác đóng sẽ được hạch toán chi phí hợp lý đẻ trừ TNDN thôi nhé, hàng tháng vẫn tính khấu hao bình thường, chi phí dầu..... chỉ mỗi tội không có VAT đầu vào thôi bác nhé

Chỉnh sửa cuối:

Medicine

Xe hơi
Thường lang thang các Bệnh Viện xem có nhu cầu mua
mua tư nhân 99% xác định là không có VAT bác nhé
Cảm ơn bác suti!
Các bác cho nhà tôi hỏi thêm là nếu tôi mua xe của tư nhân cho công ty thì thủ tục có gì khác không? Có cần giấy tờ gì từ phía công ty tôi không (như kiểu quyết định mua xe chẳng hạn)?

E hỏi ngu tý. Mua xe của tư nhân cho công ty thì cái ông tư nhân kia có xuất đc hóa đơn GTGT cho công ty không, cả vấn đề sau này lấy hóa đơn xăng về công ty nữa... mong các vị tiền bối chỉ giáo!

Medicine

Xe hơi
Thường lang thang các Bệnh Viện xem có nhu cầu mua
mua tư nhân 99% xác định là không có VAT bác nhé
Cảm ơn bác suti!

thienbinh14_10

Xe tải
Các cụ cho em hỏi là V2 em mua lại, đời cuối 2009, bây giờ sang tên đổi chủ mà muốn giữ biển số cũ (4 số) có được không hay bắt buộc phải sang biển 5 số ạ?

TranThiBich

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là V2 em mua lại, đời cuối 2009, bây giờ sang tên đổi chủ mà muốn giữ biển số cũ (4 số) có được không hay bắt buộc phải sang biển 5 số ạ?
buộc phải phải đổi sang biển 5 số cụ nhé

tainon

Xe điện
Đứng tên đăng ký xe có cần phải có bằng lái không các cụ nhỉ, em định để gấu đứng tên nhưng gấu nhà em chưa có bằng lái.

vodkahanoi

Đi bộ
Xe 2005 thì thuế rẻ lắm, vừa nộp cho xe morning xong hết có 1,26M thôi, toàn bộ chi phí ( kể cả bôi trơn ) nếu tự đi làm ko đến 3 củ bác nhé:)

nguyenthang87

Xe tải
có bác nào làm trọn gói sang tên cho xe cũ ko?

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn

HVLinh

Xe đạp
Bắt buộc đổi bác nhé

Transit2011

Xe tải
Đứng tên đăng ký xe có cần phải có bằng lái không các cụ nhỉ, em định để gấu đứng tên nhưng gấu nhà em chưa có bằng lái.
Trước đây có qui định này, giờ thì đã bỏ rồi, Gấu nhà Cụ đứng tên thoải mái luôn!

Love_Hifi

Xe hơi
Xe 2005 thì thuế rẻ lắm, vừa nộp cho xe morning xong hết có 1,26M thôi, toàn bộ chi phí ( kể cả bôi trơn ) nếu tự đi làm ko đến 3 củ bác nhé:)
Rẻ quá cụ nhẩy. Thế thì việc gì phải đi xe tên người khác, chủ trương đúng đắn thì không cần hô hào mọi người cũng theo.

lethanh.poq

Đi bộ
Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)

Nếu biển 5 số rồi thì ko dc bốc nữa đâu ah,;;)

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
trọc hình dư làm ở 86 đới
Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)

Nếu biển 5 số rồi thì ko dc bốc nữa đâu ah,;;)

Traitonamdinh

Xe đạp
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA: cái này hay quên vì chủ xe phải ký, mất thời gian, hôm em làm thì bắt chước chữ ký.
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC: cho thêm mấy trăm bọn nó làm cho nhanh, 30p. Lưu ý có 2 loại công chứng: công chứng ủy quyền (cứ thế chạy thoải mái) và công chứng bán (phải sang tên)
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế: cái này rất phở, em ra Nguyên Hồng nó bắt nộp nguyên 12.400.000vnd (áp mức 620.000.000x2%), không thấy tính khấu hao, quay về Đoàn Trần Nghiệp (chi cục Hai Bà) cho 500K, cuối cùng nộp 10tr!!!
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái): cái này em không rõ vì không có nhu cầu đổi.
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới: 20 ngày, còn bị nó rê thêm mấy ngày để vòi vĩnh
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo: em chưa làm nhưng từ 1/8 thay loại sổ mới, nghe nói đẹp như passport, mất mấy chim nữa để đổi (lấy cớ sổ rách!!!)
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.
- Tính rửa, giặt sao đây bác?
Có cụ nào có bảng giá liệt kê thuế trược bạ cho các đời xe cũ không nhỉ ,post lên cho a em tham khảo ra đỡ bị bắt chẹt. chứ nó tính theo kiểu cảm tính này thì chết bà con.

Traitonamdinh

Xe đạp
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
thế cụ cho hỏi mua xe từ HN mà rút hồ sơ vào SG thì có khác gì không?