[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
Em hôm nay bắt đầu làm thủ tục sang tên đổi chủ cho một đồng chí ngoại tỉnh.

Trước khi làm em cũng có hỏi qua

Đầu bên em làm người chuyển nhượng chỉ cần làm công chứng mua bán và ra 86 Lý thường kiệt là nơi để rút hồ sơ để chuyển về tỉnh

Nhưng hôm nay em vướng ở chỗ công chứng là do em vẫn còn trong tình trạng độc thân. ĐI làm giấy xác nhận tình trạng độc thân (phải xin cả xác nhận của tổ trưởng tổ dân phố sau đó mới cầm ra phường để làm xác nhận) phường hẹn em 3 ngày sau trả xác nhận.

Thủ tục hành chính rườm rà làm cho đồng chí mua xe em mất công lên HN k0 đc việc lại phải đi về 3 ngày sau lại lên tiếp.

Còn ở 86 Lý thường kiệt nữa k0 biết là mấu bao nhiêu lâu.
Mình cũng lo mấy hôm nữa rút HS có trục trặc gì ko!!!!

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
Mr Bich cho em hỏi: Địa chỉ trong hộ khẩu không giống đc trong CMT thì có vấn đề gì không và họ lấy theo đc nào!(Vì em mới chuyển khẩu sang tỉnh khác)

minhthoi

Xe hơi
Em đang định sang tên cho vợ hai bằng UQCC nhưng nghe nói phải đổi biển từ 4 số lên 5 số nên còn chần chừ vì biển 4 số của em đang rất đẹp.Bác nào có thông tin về quy định băt buộc phải đổi biển từ 4 số lên 5 số không?
cụ đợi 15 / 04 này có thông tư hướng đẫn xe ko chính chủ sang tên. làm luôn sang tên cho nó lành cụ ah

hoatuyet109

Đi bộ
NHỜ CÁC BÁC :D
Xe máy của xã e hiện đang mang tên đứa em bạn (ngày trước nó là sinh viên mới được đăng ký biển Hà Nội), bây giờ xã e cũng k muốn sang tên chính chủ của xã vì như thế sẽ pải thay biển mới là biển ở quê thường trú. Bọn e định là sang tên em (em đang là sinh viên một trường ở Hà Nội)
k biết có bác nào gặp trường hợp như này hay biết chút thông tin gì tư vấn giúp em với?
Cảm ơn các bác nhiều

hoatuyet109

Đi bộ
Sao mà loằng ngoằng thế nhỉ, công chứng gì mà đắt thế, đóng mỗi cái dấu là xong mà
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA: cái này hay quên vì chủ xe phải ký, mất thời gian, hôm em làm thì bắt chước chữ ký.
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC: cho thêm mấy trăm bọn nó làm cho nhanh, 30p. Lưu ý có 2 loại công chứng: công chứng ủy quyền (cứ thế chạy thoải mái) và công chứng bán (phải sang tên)
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế: cái này rất phở, em ra Nguyên Hồng nó bắt nộp nguyên 12.400.000vnd (áp mức 620.000.000x2%), không thấy tính khấu hao, quay về Đoàn Trần Nghiệp (chi cục Hai Bà) cho 500K, cuối cùng nộp 10tr!!!
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái): cái này em không rõ vì không có nhu cầu đổi.
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới: 20 ngày, còn bị nó rê thêm mấy ngày để vòi vĩnh
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo: em chưa làm nhưng từ 1/8 thay loại sổ mới, nghe nói đẹp như passport, mất mấy chim nữa để đổi (lấy cớ sổ rách!!!)
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.
- Tính rửa, giặt sao đây bác?

Socnau

Đi bộ
em là thành viên mới nhưng em có việc gấp nhờ các bác giúp với ạ.
Em mua ô tô cũ đã lâu nay phải sang tên đổi chủ theo quy định mới. Em đã làm hợp đồng mua bán có công chứng, tuy nhiên khi em ra nộp thuế trước bạ thì được thông báo đăng ký của em không liên tục. Bởi vì ô tô em mua đã qua 2 chủ mà em không có giấy tờ của chủ trên đăng ký bán cho chủ thứ 2 vậy em phải làm thế nào?
Bác nào biết thì giúp e với ạ. Rất khẩn ạ vì theo em được biết phải nộp thuế trước bạ chậm nhất sau 1 tháng có hợp đồng mua bán.
Em cảm ơn các bác nhiều.

HVLinh

Xe đạp
Kính thưa các cụ,
Công ty em vừa mua lại của một công ty khác chiếc lacetti 2010 SE, đăng kí lần đầu tháng 8/2010 xin các Cụ tư vấn những vấn đề sau ạ:
1. Hồ sơ sang tên từ công ty sang công ty bao gồm nhưng giấy tờ gì? Thủ tục và lệ phí chi tiết?
2. Công ty em đóng thuế trước bạ theo mức nào? và được khấu hao bao nhiêu %?
3. Em muốn giữ biển số cũ (4 số) được không? vì 2 công ty đều ở Hà nội và xe đăng ký lần đầu tại TP HN.
Mong các Cụ hướng dẫn để em không bị cò quay ạ? Xin chân thành cảm ơn các Cụ,

MrMilan

Xe điện
Các cụ cho em hỏi bộ hồ sơ gốc giao cho lái xe tự quản gồm những giấy tờ gì, bây giờ chủ cũ của em đã làm mất bộ giấy này, giờ phải xin giấy xác nhận của CA phường thì mới đăng ký được, nhưng em ko biết nó gồm những giấy từ gì để điền vào tờ khai.
XIn cảm ơn các cụ

balutran

Xe tải
Mình cũng lo mấy hôm nữa rút HS có trục trặc gì ko!!!!
Về cơ bản chắc là k0 có gì trục trặc quan trọng cụ phải chuẩn bị đủ giấy tờ. Em nghĩ cái mắc nhất chính là thời gian làm những giấy tờ liên quan ở các cơ quan cung cấp dịch vụ hành chính công như phường, công an phường ...

Transit2011

Xe tải
Các cụ cho em hỏi bộ hồ sơ gốc giao cho lái xe tự quản gồm những giấy tờ gì, bây giờ chủ cũ của em đã làm mất bộ giấy này, giờ phải xin giấy xác nhận của CA phường thì mới đăng ký được, nhưng em ko biết nó gồm những giấy từ gì để điền vào tờ khai.
XIn cảm ơn các cụ
Hồ sơ tựu quản gồm 3 thứ:
- Hóa đơn VAT
- Tờ khai lệ phí trước bạ
- Biên lai thu thuế trước bạ
Thực tế thì Cụ chẳng cần liệt kê làm gì;
Cụ cần form xác nhận mất HSTQ thì em mail cho!

Thân ái!

tigerchip

Xe tải
Kính chào các cụ. Được nhà nứoc bật đèn xanh về việc làm chính chủ phương tiện của mình. em co chiéc xe madza 2003 dang sử dụng chẳng biết em là chủ thứ bao nhiêu ròi, h em chỉ có đang kí và đang kiểm thôi. xe biển 29. em có hộ khẩu tại Chương Mĩ HN, gio em muôn làm chính chủ thì em cần làm những gì và ra đâu làm . xin các cụ chỉ em với, Cảm ơn các cụ

phthngoc13

Xe đạp
cac bac sang ten doi bien o 86 Ly Thuong Kiet thi canh giac voi bon co moi ngoi ben kia duong nhe, e vua bi mat hon 2 trieu cho bon no, toan bon dau gau ca nen e cung danh chap nhan mat tien. Bon no se ga lam dich vu nhanh cho cac bac, roi ga dua tien cho chung no nop va co hoa don nha nuoc. Nhung cac bac dua tien xong la coi nhu mat, bon no ko lam gi het va bao minh dua ho so cho ong no ong kia, bon nay ko duoc vao nen minh phai lam het thu tuc. Tu khi nop ho so dn khi lay phieu hen ko phai nop mot dong nao ca (tru may tram nghin kep vao ho so thi dc giai quyet nhanh). Cac bac canh giac mat tien oan nhe.
sorry vi dien thoai cua e ko go duoc dau.

TranThiBich

Xe tăng
Mr Bich cho em hỏi: Địa chỉ trong hộ khẩu không giống đc trong CMT thì có vấn đề gì không và họ lấy theo đc nào!(Vì em mới chuyển khẩu sang tỉnh khác)
không có vấn đề gì đâu cụ và căn cứ vào địa chỉ hộ khẩu cụ nhé

TranThiBich

Xe tăng
Kính thưa các cụ,
Công ty em vừa mua lại của một công ty khác chiếc lacetti 2010 SE, đăng kí lần đầu tháng 8/2010 xin các Cụ tư vấn những vấn đề sau ạ:
1. Hồ sơ sang tên từ công ty sang công ty bao gồm nhưng giấy tờ gì? Thủ tục và lệ phí chi tiết?
2. Công ty em đóng thuế trước bạ theo mức nào? và được khấu hao bao nhiêu %?
3. Em muốn giữ biển số cũ (4 số) được không? vì 2 công ty đều ở Hà nội và xe đăng ký lần đầu tại TP HN.
Mong các Cụ hướng dẫn để em không bị cò quay ạ? Xin chân thành cảm ơn các Cụ,
1. sang tên công ty thì bác phải làm hợp đông mua bán và quyết định bán xe của công ty chủ xe kèm theo hóa đơn GTGT xuất về công ty bác
2.xe của bác đóng còn 50% thuế tức là khấu hao được 50% em áng áng khoảng gần 4 triệu tiền thuế
3. xe bắt buộc phải đối sang biển 5 số bác nhé

TranThiBich

Xe tăng
XIn cảm ơn các cụ
cụ có thể cho em cái mail em sẽ gửi mẫu mất hồ sơ tự quản cho cụ, đơn giản mà

TranThiBich

Xe tăng
Kính chào các cụ. Được nhà nứoc bật đèn xanh về việc làm chính chủ phương tiện của mình. em co chiéc xe madza 2003 dang sử dụng chẳng biết em là chủ thứ bao nhiêu ròi, h em chỉ có đang kí và đang kiểm thôi. xe biển 29. em có hộ khẩu tại Chương Mĩ HN, gio em muôn làm chính chủ thì em cần làm những gì và ra đâu làm . xin các cụ chỉ em với, Cảm ơn các cụ
bác xin tờ khai theo thông tư mới của công an và xin xác nhận của công an xã hoặc phường, kèm theo một bản cam kết nữa nhé, bâc cần mẫu em gửi cho

HVLinh

Xe đạp
1. sang tên công ty thì bác phải làm hợp đông mua bán và quyết định bán xe của công ty chủ xe kèm theo hóa đơn GTGT xuất về công ty bác
2.xe của bác đóng còn 50% thuế tức là khấu hao được 50% em áng áng khoảng gần 4 triệu tiền thuế
3. xe bắt buộc phải đối sang biển 5 số bác nhé
Chân thành cảm ơn Bác. Không có cách nào giữ lại biển cũ hả Bác?

say xe

Xe tải

longsd

[Tịch thu bằng lái]
bác xin tờ khai theo thông tư mới của công an và xin xác nhận của công an xã hoặc phường, kèm theo một bản cam kết nữa nhé, bâc cần mẫu em gửi cho
Mợ cho em xin luôn một bản với nhé!
Nếu mợ làm dịch vụ thì phí ntn?

Tks