[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

intech1203

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi tý:
Em mua xe cũ, không biết thủ tục nên chủ cũ chỉ đưa cho em có đăng ký xe, sổ đăng kiểm, bảo hiểm không có hồ sơ gốc như bác gì ở trên nói. Xe đăng ký năm 2009. Bây giờ phải làm thế nào ( Ví dụ chủ cũ nói không còn hồ sơ gốc), muốn sang tên đổi chủ phải có những thủ tục gì?
Nếu bác tiết kiệm thì cứ Đăng ký + Đăng kiểm + Bảo hiểm của cái xe với cái Giấy phép của bác là OK. Cứ việc lượn. Lo lắng làm gì! Còn nếu thừa xiền muốn đổi tên cho chắc thì quay lại tìm chủ cũ ký cho 1 phát vào mẫu giấy bán là về làm thủ tục OK thôi. (Mất thêm tí chút tiền bia bọt lúc làm là được, chả đáng kể! Chả cần quá nhiều loại giấy tờ làm gì)

thutu

Xe đạp
thanks các Kụ đúng cái Em đang cần tìm ợ

huyenthoai880

Xe máy
Cũng không quá phức tạp đâu Kụ ạ . Nhưng mà cũng phức tạp đối với người chưa làm lần nào

trungpham123

Đi bộ
các bác cho em hỏi nếu em chuyển xe từ hanoi vào sàigon thi mỗi lần có chuyện gì rắc rối lại phải chuyển cả xe ra hanoi làm thủ tục à - cụ thể là xe em mua và làm giấy tờ mọi thứ ở hanoi - giờ em chuyển job vô sàigon thì sao nhỉ

tranphu

Xe máy
em dinh mua con mec gia. Khong biet thu tuc doi ten co nhanh ko. e ko o ha noi lieu co doi ten chinh chu bien ha noi ko?

Gamechip

Xe điện
Các bác cho em hỏi, em mua xe từ cty khác xuất sang cty em, giấy tờ thì đã đầy đủ, nhưng giấy tờ xe thì vẫn đứng tên cty kia. Em phải làm thế nào để kê khai thuế má, khấu hao hả các cụ??? Trường hợp ko sang tên cty em có đc ko ạ? Cảm ơn các cụ tư vấn

bichngoc12345

Xe tải
cụ ơi, nó tính khấu hao xe cũ như thế nào vậy. cảm ơn cụ trước nha

VuPhuong

[Tịch thu bằng lái]
E cũng đang quan tâm vấn đề này. Thank các bác!

bate

Xe máy
Chào các cụ em định bán xe có mấy thông tin nhờ các cụ tư vấn về thủ tục sang tên chủ mới cho em nó
- Xe em santafe đăng ký tháng 4 năm 2008, tên công ty
- Hồi mua là 39.500usd
- Em ở Hà nội bán cho 1 bác ở Hưng yên

Em hỏi là giờ muốn sang tên cho chủ mới thì phí trước bạ phải nộp bao nhiêu? Về phần xuất hóa đơn thì em nên để giá bao nhiêu cho thuận tiện với cả người mua và người bán? Người mua đăng ký tên cá nhân thì thủ tục có đơn giản không? Em phải làm những giấy tờ gì cho bên mua? Cảm ơn các cụ.

dangducvinh39

Xe đạp
chào các bác!
đây là lần đầu tiên em mua xe cơ mà em nó biển 80 LD đời cũ lắm rồi chắc cũng qua nhiều đời chủ rồi,khổ cái tiền ít mà niềm đam mê lại lớn mong các bác giúp em với,loại biển này em nghĩ là không làm thủ tục đổi chủ rồi vì em nó ĐK năm 97 hay 98 gì đấy cái công ty Liên Doanh ấy giờ cũng không còn tồn tại nữa.Vậy mua rồi cứ để biển 80 LD đi có được không?có thể làm thủ tục chuyển nhượng CÓ CÔNG CHỨNG ĐƯỢC KHÔNG ạ?nếu cứ để thế đi thì khi XXX hỏi thì có rắc rối không ạ?mong các bác giúp em với.

anhtho

Xe ngựa
Các cụ dành luật, giấy tờ cho em hỏi tí. Em định sang tên con xe nhà em cho nó thành chính chủ vì tính hay đi chơi xa. Biển xe em là loại 4 số. Vậy khi sang tên đổi chủ xong thì em có phải đổi biển 5 số không? Thực tình em ko thích biển 5 số và nhất là có thể lại mất thêm tiền biển.
Em xin cám ơn trước và sẽ rót rượu hầu các cụ chu đáo.

TheOne

Xe điện
bắt buộc khi làm lại đăng ký bác sẽ bị đổi từ biển 4 sang 5 số ạ .

Audi A6

Xe tải
Chào các cụ em định bán xe có mấy thông tin nhờ các cụ tư vấn về thủ tục sang tên chủ mới cho em nó
- Hồi mua là 39.500usd

Em hỏi là giờ muốn sang tên cho chủ mới thì phí trước bạ phải nộp bao nhiêu? Về phần xuất hóa đơn thì em nên để giá bao nhiêu cho thuận tiện với cả người mua và người bán? Người mua đăng ký tên cá nhân thì thủ tục có đơn giản không? Em phải làm những giấy tờ gì cho bên mua? Cảm ơn các cụ.
Phí trước bạ thì cụ nên mạng tham khảo thông tư Số: 68/2010/TT-BTC nhé. Thông tư này khá dài nhưng đại khái là xe của cụ trong thời hạn sử dụng từ 1-3 năm thì giá trị tính phí trước bạ bằng 70% giá trị xe ban đầu, mức thu phí trước bạ từ 10% đến 15%. Tất nhiên nếu hợp đồng mua bán của cụ mà ghi giá trị lớn hơn 70% thì họ sẽ tính theo Hợp đồng. Nếu xe cụ đăng ký tên công ty thì đã được khấu trừ VAT nên bây giờ nếu sang tên thì người mua còn phải nộp thuế VAT 12% nữa, tính ra cũng chát lắm đấy ạ. Còn thủ tục giấy tờ thì cụ xem ở đầu thớt nhé.

Chỉnh sửa cuối:

la gia phai gio

Xe đạp
Thì cụ cứ để thế mà đi , có vấn đề j đâu???

Phúc Tiến

Đi bộ
Nhà em cũng đang sử dụng xe Toyota cũ đời 1993, đang định chỉ làm công chứng ủy quyền, dưng mà có người khuyên nên làm đăng ký chính chủ, sau này muốn đổi vợ hai cũng thuận lợi hơn, mấy lị theo như biểu thuế mới thì xe này cũng đã có tuổi rùi nên trước bạ chi khoảng 7 đến 8 triệu. Các bác vui lòng cho nhà em chút ít kinh nghiệm là có nên sang tên đổi chủ đối với xe này không và thủ tục cũng như chi phí như thế nào?, Nếu bác nảo rảnh rỗi thì gửi tư vấn cho nhà em vào mail theo địa chỉ : binh_vuvan@yahoo.com nhé, nhà em xin cám ơn và hậu tạ các bác bằng mấy li rượu thuốc một người khỏe 2 người vui./.

Audi A6

Xe tải
chào các bác!
đây là lần đầu tiên em mua xe cơ mà em nó biển 80 LD đời cũ lắm rồi chắc cũng qua nhiều đời chủ rồi,khổ cái tiền ít mà niềm đam mê lại lớn mong các bác giúp em với,loại biển này em nghĩ là không làm thủ tục đổi chủ rồi vì em nó ĐK năm 97 hay 98 gì đấy cái công ty Liên Doanh ấy giờ cũng không còn tồn tại nữa.Vậy mua rồi cứ để biển 80 LD đi có được không?có thể làm thủ tục chuyển nhượng CÓ CÔNG CHỨNG ĐƯỢC KHÔNG ạ?nếu cứ để thế đi thì khi XXX hỏi thì có rắc rối không ạ?mong các bác giúp em với.
Bác để vậy đi ra đường mà xxx hỏi thì chắc chắn rắc rối vì xxx cũng biết rõ những kiểu xe thế này nên sẽ yêu cầu bác gọi chủ xe đến, lúc đó thì chỉ có Bác (Hồ) mới giải quyết được. Giờ bác muốn sang tên em e là khó vì cái LD đó không còn tức là chẳng xác định được chủ xe nữa.Tuy nhiên khóa nào mà chẳng có chìa, không có chìa thì gọi thợ khóa là ra hết. Bác có quen ai bên đăng ký xe cứ trình bày và nhờ họ tư vấn (tất nhiên phải có thù lao) thì chắc cũng ok. Nói chung là thủ tục phải rườm ra hơn bình thường rùi.

lamhv

Xe tăng
chào các bác!
Nếu không xuất được HĐ và QĐ thanh lý thì nên tránh Cụ ạ, giải thích cái này dài lắm. Không có cái loại công chứng từ xe doanh nghiệp cho cá nhân đâu Cụ ơi.
Các bác cho em hỏi, em mua xe từ cty khác xuất sang cty em, giấy tờ thì đã đầy đủ, nhưng giấy tờ xe thì vẫn đứng tên cty kia. Em phải làm thế nào để kê khai thuế má, khấu hao hả các cụ??? Trường hợp ko sang tên cty em có đc ko ạ? Cảm ơn các cụ tư vấn
1-Cụ kê khai thuế bình thường theo luật thuế GTGT
2-Khấu hao thì chưa chuyển tên chưa đủ điều kiện là tài sản nhé, nữa là thuế sẽ sẵn sàng loại chi phí xăng xe, bảo hiểm ... ra nếu đăng ký xe không phải tên Cty Cụ
3- Nếu Cty Cụ có chức năng kinh doanh xe ô tô thì nó là hàng hóa và Cụ được tính chi phí hợp lệ và cũng không có khấu hao chỉ xác định lỗ lãi khi bán tiếp mà thôi.
Các cụ dành luật, giấy tờ cho em hỏi tí. Em định sang tên con xe nhà em cho nó thành chính chủ vì tính hay đi chơi xa. Biển xe em là loại 4 số. Vậy khi sang tên đổi chủ xong thì em có phải đổi biển 5 số không? Thực tình em ko thích biển 5 số và nhất là có thể lại mất thêm tiền biển.
Em xin cám ơn trước và sẽ rót rượu hầu các cụ chu đáo.
Vâng đúng rồi, Cụ sang tên là phải đổi thành 5 số. Trong trường hợp Cụ muốn giữ lại Cụ lại phải "Gọi điện cho người thân" thôi.

- Hồi mua là 39.500usd

1- Hồ sơ phải có Quyết định thanh lý + Hóa đơn GTGT (Giá trị tốt nhất Cụ lấy bằng giá khấu hao còn lại trên sổ sách nếu nó nhỏ hơn giá Cụ thu tiền)
2- Cụ phải ra CSGT nộp tờ khai xin rút HS gốc để chuyển về Hưng Yên, Ra nơi đăng kiểm lần đầu cũng để rút HS gốc.
3- Trước bạ=Giá xe năm 2008(cái này thuế có riêng) áp đặt x 70% x Mức thuế TB ở Hưng Yên
Nếu giá trên HĐ>Giá xe năm 2008(cái này thuế có riêng) áp đặt - thuế sẽ lấy giá HD ạ

Chỉnh sửa cuối:

congtuanhtrang

Xe buýt
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Hay quá đang cần thôg tin...voka bác 1 chén

milkywaymw

Xe đạp
hình thức sang tên đổi chủ cũng phức tạp và tốn kém phết nhỉ, nhiều giấy tờ cần quá.