[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

xdthienha

Xe điện
he he các Bác cứ lấy HĐ tiếp khách cho nhiều vào, nhưng em nghe nói khi quýêt toán thế thì nó chỉ ch tối đa là 10% trên tổng chi phí hợp lý thì phải?
Bác nào làm kế toán giúp em cái
công ty mới thành lập trước 3 năm thì được 15%
Còn trường hợp khác cứ quá 10% là cục thuế loại ra.
Mấy bố giám đốc ko biết luật,cứ lấy cho lắm vào.

Bantoyotazace

Đi bộ
-Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bạn
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếubạn yêu cầu sổ mới thì them tiền
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bạn có thể thỏa thuận với người bán nếu bạn là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bạnđó.

30x-FUNX

Xe hơi
Mua xe cơ quan thanh lý (Biển trắng) có Hoá đơn đỏ và quyết định thanh lý nhưng đứng tên người khác. Giờ muốn đổi sang tên mình thì phải làm và bổ xung những giấy tờ gì, mong các Bác giúp E với. Kính các Bác mấy cốc
Các Bác cho em hỏi: em mua xe của cá nhân (A), A này mua thanh lý xe của 01 Công ty (có xuất hoá đơn và các Quyết định thanh lý), Bây giờ em muốn chuyển quyền sử dụng sang tên em không biết giải quyết sao hả các Bác (A vẫn chửa sang tên, xe vẫn đứng tên Công ty bán). Em hỏi mấy chỗ thấy bảo phải nộp trước bạ 02 lần (01 cho A + 01 cho em).
Các bác giúp em vụ này cái.
Xin hỏi các bác: nếu mua lại xe của công ty đã xuất hóa đơn và biên bản thanh lý cho một người khác rồi thì thủ tục thế nào? Nếu mình cứ để thế chạy thì chỉ công chứng bán có đủ không, nếu sang tên mình thì hình như phải chịu 2 lần thuế trước bạ? rồi sau này co bị truy thu gì nữa không?
Xin các bác thông cảm, chưa học chứ chưa quá ngu
(Ôi giống Habeo quá)
Chào các bác, nhờ các bác tư vấn cho trường hợp như các bác ở trên được không ạ? Có cách nào chuyển HDD từ tên chủ cũ (đã được xuất HDD, bb thanh lý của cty) sang tên mình ko ạ? Hoặc nếu đóng trước bạ và chuyển tên cho mình luôn có đc ko?
Cảm ơn các bác.

sylilave

Xe buýt
Nhà cháu đã đọc đến trang 30, mệt quá và không đủ kiên nhẫn đọc tiếp nữa nên các bác cho nhà cháu hỏi ngu một tí.
Xe ô tô đã đăng ký tại quận Tây Hồ, nhà cháu thường trú tại quận Đống Đa mua con xe này. Liệu nhà cháu có phải đến CA quận Tây Hồ xin rút hồ sơ đăng ký gốc để về Đống Đa làm thủ tục sang tên chuyển chủ không? Nếu có thì cần thủ tục gì? Khi làm, liệu có phải "xoa mỡ bôi trơn" không?
Kính các bác.

hung_vnn

Xe máy
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
Em phải lưu cái này lại để khi nào mua xe đem ra dùng ... thank cụ

Trop

Xe tăng
Nhờ các Cụ trả lời giúp ạ :

Khi mình mua xe cũ, đã làm công chứng ủy quyền thì :
1. Bao lâu sau mình phải làm thủ tục sang tên ?
2. Nếu mình không làm thủ tục này, có bị phạt không và bị phạt như thế nào ?
3. Khi làm thủ tục sang tên thì không cần người bán có mặt nữa ?

Cám ơn các Cụ .

Em search được cái thông tư 68/2010/TT-BTC (Hướng dẫn về lệ phí trước bạ), các Cụ ngó nhé .
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/vbpq/thue?page=2&s_action=1&p_maVanBan=

Chỉnh sửa cuối:

Pet_HUT

Xe container

Cám ơn các Cụ .

Theo thiển ý của em thì :
1. Trong vòng 1 tháng phải làm thủ tục sang tên, sau đó là bị phạt, mức phạt tùy vào thời gian cụ làm thủ tục.
2. Nếu ko làm thủ tục sang tên thì cũng chả có lý do gì để phạt cả, cụ cứ thế mà đi coi như xe đi mượn hoặc xe đi thuê.
3. Khi làm thủ tục không cần chủ cũ có mặt, chỉ cần có chữ ký là đc.

Bình Mía

Xe tăng

Cám ơn các Cụ .

Em search được cái thông tư 68/2010/TT-BTC (Hướng dẫn về lệ phí trước bạ), các Cụ ngó nhé .
http://www.mof.gov.vn/portal/page/portal/mof_vn/vbpq/thue?page=2&s_action=1&p_maVanBan=
Đã là "Công chứng ủy quyền" thì sao lại phải sang tên đổi chủ nữa? cứ thế mà đi thôi. Nếu là "Hợp Đồng Mua, Bán" thì mới phải làm thủ tục sang tên đổi chủ.

Bình Mía

Xe tăng
Nhà cháu đã đọc đến trang 30, mệt quá và không đủ kiên nhẫn đọc tiếp nữa nên các bác cho nhà cháu hỏi ngu một tí.
Xe ô tô đã đăng ký tại quận Tây Hồ, nhà cháu thường trú tại quận Đống Đa mua con xe này. Liệu nhà cháu có phải đến CA quận Tây Hồ xin rút hồ sơ đăng ký gốc để về Đống Đa làm thủ tục sang tên chuyển chủ không? Nếu có thì cần thủ tục gì? Khi làm, liệu có phải "xoa mỡ bôi trơn" không?
Kính các bác.
Nếu cụ mua xe từ tỉnh khác đem về HN thì mới phải rút HS gốc, còn mua xe trong cùng 1 tỉnh, TP thì không phải rút HS gốc. Cụ cứ cầm Hợp Đồng Bán Xe (có công chứng) cùng Đăng Ký, Đăng Kiểm, CMT và hộ khẩu của cụ đi nộp thuế sau đó đến CA làm sang tên đổi chủ

sylilave

Xe buýt
Các bác lại cho nhà cháu hỏi thêm.
Nhà cháu làm hợp đồng mua bán có công chứng xong không sang tên chuyển chủ ngay, dùng giấy tờ đó sử dụng thêm hai năm liệu có được không? Hợp đồng mua bán có công chứng và hợp đồng công chứng ủy quyền có tương đương như nhau không? Nhà cháu thấy các bác cứ sử dụng hợp đồng công chứng ủy quyền chạy tít mù mà chả sao cả.
Xin các bác hỏi ngu một tí.

Bình Mía

Xe tăng
Các bác lại cho nhà cháu hỏi thêm.
Nhà cháu làm hợp đồng mua bán có công chứng xong không sang tên chuyển chủ ngay, dùng giấy tờ đó sử dụng thêm hai năm liệu có được không? Hợp đồng mua bán có công chứng và hợp đồng công chứng ủy quyền có tương đương như nhau không? Nhà cháu thấy các bác cứ sử dụng hợp đồng công chứng ủy quyền chạy tít mù mà chả sao cả.
Xin các bác hỏi ngu một tí.
1: Làm Hợp Đồng Mua, Bán công chứng xong mà để đến 2 năm mới làm sang tên thì không những sẽ bị phạt mà còn bị hành cho rất nhiều.
2: Hợp đồng ủy quyền (ủy quyền toàn phần) thì người được ủy quyền có tất cả các quyền như người đứng tên trong đăng ký xe, trong đó có cả các quyền Sử Dụng, Bán, Tặng Cho, Ủy Quyền cho bên thứ 3 bất kỳ, nhưng lại không thể tự sang tên cho chính mình.

toanthangcs

Xe điện
Các cụ ơi! Em mua xe máy do chủ cũ đăng ký ở quận Tây Hồ, hồ sơ chủ cũ bàn giao gồm: Giấy đăng ký, Phiếu Kiểm tra chất lượng xuất xưởng+Hóa đơn đỏ+Tờ khai nộp thuế trước bạ lần 1+Biên lai nộp thuế trước bạ lần 1 (mang tên chủ cũ), giấy bán xe của chủ cũ bán cho em (có xác nhận đóng dấu của cơ quan nơi chủ xe công tác), ra CA Giao thông quận Long Biên hỏi (đồng chí CA phát biển số) vẫn yêu cầu phải rút Tờ khai cấp biển ở quận Tây Hồ, nộp thuế trước bạ lần 2 mới được sang tên cho em. Rắc rối quá các cụ nhỉ? Chả biết như thế có đúng không?

Chỉnh sửa cuối:

p_quanghuy

Xe tải
Các cụ ơi! Em mua xe máy do chủ cũ đăng ký ở quận Tây Hồ, hồ sơ chủ cũ bàn giao gồm: Giấy đăng ký, Phiếu Kiểm tra chất lượng xuất xưởng+Hóa đơn đỏ+Tờ khai nộp thuế trước bạ lần 1+Biên lai nộp thuế trước bạ lần 1 (mang tên chủ cũ), giấy bán xe của chủ cũ bán cho em (có xác nhận đóng dấu của cơ quan nơi chủ xe công tác), ra CA Giao thông quận Long Biên hỏi (đồng chí CA phát biển số) vẫn yêu cầu phải rút Tờ khai cấp biển ở quận Tây Hồ, nộp thuế trước bạ lần 2 mới được sang tên cho em. Rắc rối quá các cụ nhỉ? Chả biết như thế có đúng không?
Yêu cầu thế là đúng đấy bác ạ. Bác làm thủ tục sang tên thì phải đóng thuế trước bạ xong mới được cấp đăng ký mới. Bây giờ thủ tục bác phải làm thế này nhé:
1. Cầm hồ sơ mua bán xe ra cơ quan thuế nộp thuế trước bạ.
2. Lấy chứng từ nộp thuế + hợp đồng mua bán xe + đăng ký xe lên cơ quan đăng ký quận Tây Hồ làm tờ khai đăng ký xe.
3. Đợi cấp đăng ký xe mới.
Tóm lại là bác làm thủ tục ở quận Tây Hồ, bao h nó bảo sang Long Biên thì hãy sang.:-"

sylilave

Xe buýt
1: Làm Hợp Đồng Mua, Bán công chứng xong mà để đến 2 năm mới làm sang tên thì không những sẽ bị phạt mà còn bị hành cho rất nhiều.
2: Hợp đồng ủy quyền (ủy quyền toàn phần) thì người được ủy quyền có tất cả các quyền như người đứng tên trong đăng ký xe, trong đó có cả các quyền Sử Dụng, Bán, Tặng Cho, Ủy Quyền cho bên thứ 3 bất kỳ, nhưng lại không thể tự sang tên cho chính mình.
Cảm ơn bác. Nick của bác giống tên thằng bạn nhà cháu quá.

sylilave

Xe buýt
Bác lấy đâu ra những hồ sơ này? Khi chủ cũ đăng ký xe, CA họ giữ tất cả các giấy tờ đó mà. Nhà cháu cũng đã từng đăng ký 4 cái xe, phải nộp hết những hồ sơ đó cho CA rồi mới được cấp đăng ký mới.

thaochicilon

Xe tải
không biết mua xe thanh lý từ taxi ra biển tư nhân có mất nhiều tiền không nhỉ?
em định lấy con vios thanh lý từ taxi hic!

toanthangcs

Xe điện
Bác lấy đâu ra những hồ sơ này? Khi chủ cũ đăng ký xe, CA họ giữ tất cả các giấy tờ đó mà. Nhà cháu cũng đã từng đăng ký 4 cái xe, phải nộp hết những hồ sơ đó cho CA rồi mới được cấp đăng ký mới.
Cụ ơi! Qui định của Thông tw 01/2007/TT-BCA qui định hồ sơ xe ( đã nói ở trên) do Công an giao thông giao ngay cho chủ xe tự bảo quản khi CA trả giấy đăng ký cho chủ xe.

chienbinh

Xe đạp
Em muốn làm Dịch vụ - Hợp đồng uỷ quyền

- Xe em biển tư nhân tại Hà nội, bác nào biết giới thiệu cho em với nhé !

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Vtraco

Đi bộ
Ủy quyền bạn ra thuê công chứng, Khoảng 300k là xong