[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

cugieo

Xe tăng
Xe nhà em lúc mua đăng ký tên vợ em, giờ em muốn sang lại tên cho bố em thì thủ tục thế nào các cụ? Không phải là giao dịch mua bán thì có cần đóng thuế gì ko? Hoặc cụ nào biết ai nhận làm trọn gói thủ tục thì giới thiệu giúp em với. :D
Nếu muốn đăng kí đúng tên bố bạn thì bạn phải làm các thủ tục:
1/ Vợ chồng bạn và bố bạn ra phòng công chứng nhà nước để làm thủ tục công chứng (photo sổ hộ khẩu, CMT của ba người, đăng kí kết hôn của vợ chồng bạn, đăng kí của xe tên vợ bạn, đăng kiểm xe) cầm bản gốc kèm theo. Sau khi công chứng 4 bản (công chứng giữ 1 bản, ra nộp thuế giữ 1 bản, công an giữ 1 bản và bố bạn giữ 1 bản). Sau khi công chứng xong, là bố bạn tự đi làm các bước tiếp theo được.

2/ Nộp thuế tại nơi bạn đăng kí hộ khẩu (bạn ở Quận Ba Đình thì ra cục thuế Ba Đình nộp thuế, không sang quận Đống Đa nộp thuế được), gọi là thuế trước bạ, căn cứ trên giá trị hợp đồng bên cơ quan thuế tính ra số tiền thuế trước bạ để bạn nộp. Bạn nên khai mẫu nộp thuế trước, ra đó nộp hồ sơ cho nhanh. Tải trên mạng, tên là tờ khai phí trước bạ (Mẫu số: 02/LPTB (Ban hành kèm theo Thông tư số 28/ 2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính)

3/ Ra công an làm lại đăng kí xe, thuê người cà số khung, số máy và điền vào tờ khai. Nộp tiền phí đầy đủ và sau 5 ngày làm việc là sẽ có đăng kí mới tên của bố bạn.

Nếu không muốn làm thì bố bạn cầm giấy tờ xe, bằng lái xe lưu thông bình thường, các cụ già lái xe cẩn thận lắm, ít bị công an hỏi thăm :D

Sleeping Dragon

Xe buýt
lưu cả số em nữa nhá
nhanh và nguy hiểm
Vâng, cụ bảo lưu mà em chưa thấy số đâu cả. Cụ quá nhanh và nguy hiểm nên rơi mất số ở đâu đó rồi. :D

Nếu muốn đăng kí đúng tên bố bạn thì bạn phải làm các thủ tục:
1/ Vợ chồng bạn và bố bạn ra phòng công chứng nhà nước để làm thủ tục công chứng (photo sổ hộ khẩu, CMT của ba người, đăng kí kết hôn của vợ chồng bạn, đăng kí của xe tên vợ bạn, đăng kiểm xe) cầm bản gốc kèm theo. Sau khi công chứng 4 bản (công chứng giữ 1 bản, ra nộp thuế giữ 1 bản, công an giữ 1 bản và bố bạn giữ 1 bản). Sau khi công chứng xong, là bố bạn tự đi làm các bước tiếp theo được.

2/ Nộp thuế tại nơi bạn đăng kí hộ khẩu (bạn ở Quận Ba Đình thì ra cục thuế Ba Đình nộp thuế, không sang quận Đống Đa nộp thuế được), gọi là thuế trước bạ, căn cứ trên giá trị hợp đồng bên cơ quan thuế tính ra số tiền thuế trước bạ để bạn nộp. Bạn nên khai mẫu nộp thuế trước, ra đó nộp hồ sơ cho nhanh. Tải trên mạng, tên là tờ khai phí trước bạ (Mẫu số: 02/LPTB (Ban hành kèm theo Thông tư số 28/ 2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính)

3/ Ra công an làm lại đăng kí xe, thuê người cà số khung, số máy và điền vào tờ khai. Nộp tiền phí đầy đủ và sau 5 ngày làm việc là sẽ có đăng kí mới tên của bố bạn.

Nếu không muốn làm thì bố bạn cầm giấy tờ xe, bằng lái xe lưu thông bình thường, các cụ già lái xe cẩn thận lắm, ít bị công an hỏi thăm :D
Cảm ơn cụ đã trả lời rất đầy đủ. Cho em hỏi chút mấy chỗ:

1/ Làm thủ tục công chứng (photo sổ hộ khẩu, CMT của ba người, đăng kí kết hôn của vợ chồng bạn, đăng kí của xe tên vợ bạn, đăng kiểm xe) cầm bản gốc kèm theo. Sau khi công chứng 4 bản (công chứng giữ 1 bản, ra nộp thuế giữ 1 bản, công an giữ 1 bản và bố bạn giữ 1 bản). <- 4 bản là 4 bản công chứng đăng ký, đăng kiểm xe hay toàn bộ sổ hộ khẩu, CMT của ba người, đăng kí kết hôn của vợ chồng bạn, đăng kí của xe tên vợ bạn, đăng kiểm xe vậy cụ?

2/ Số tiền thuế tính trên hợp đồng nào vậy cụ? Vì đây em chỉ chuyển tên người đăng ký thôi chứ đâu có giao dịch mua bán nào. Hay là hợp đồng mua xe gốc ban đầu?

Em hỏi nốt là em đăng ký lại tên bố em nhưng muốn giữ biển số cũ có được không ạ?

cugieo

Xe tăng
Khi công chứng, người ta sẽ copy cho bạn 4 bản hợp đồng mua bán xe oto, 1 hợp đồng khi nộp thuế bị thu, 1 hợp đồng ở chỗ công chứng người ta sẽ lưu, 1 bản hợp đồng ra công an làm lại đăng kí người ta sẽ giữ còn 1 bản hợp đồng thì vợ chồng bạn giữ hoặc bố bạn giữ. Còn lại những bản photo sổ hộ khẩu, đăng kí, đăng kiểm ... bên công chứng sẽ giữ, bạn mang đầy đủ hồ sơ gốc về. Vì bình thường khi ra làm thủ tục công chứng, vợ chồng bạn phải ký, in dấu vân tay vào hợp đồng mua bán xe, sau khi xong việc này thì vợ chồng bạn không còn liên quan gì đến xe nữa, nên hợp đồng công chứng mua bán xe để bạn giữ hay bố bạn giữ cũng không có ý nghĩa nhiều.
Lệ phí trước bạ tính 2% với tổng số tiền ghi trên hợp đồng bán xe (xe cũ) còn xe mới là 12%. Cái này có quy định rõ ràng của Bộ Tài chính nhưng khi bạn vào thuế họ sẽ tính ra số tiền đầy đủ cho bạn, nếu có gì thắc mắc hỏi thẳng chỗ cán bộ thuế.
Ra công an làm lại đăng kí xe, bạn cũng mang đầy đủ hồ sơ gốc đi, công an họ sẽ kiểm tra, sau đó sẽ trả lại cho bạn, riêng đăng kí xe tên chủ cũ họ sẽ thu để đổi sang đăng kí mới. Xe của bạn hiện tại đang ở biển 4 số thì khi sang tên cho người khác phải đổi thành biển 5 số và tốn tiền tầm 10 triệu, còn nếu là biển 5 số rồi thì giữ nguyên biển 5 số, chỉ đổi đăng kí mất tầm 2 triệu tiền phí, cà lại số khung, số máy .... Khi có phiếu hẹn 5 ngày làm việc, bố bạn vẫn lái xe đi bình thường, cầm phiếu hẹn đi nêu công an có hỏi. Sau 5 ngày làm việc, bố bạn qua công an lấy đăng kí xe và nhớ mang chứng minh nhân dân theo. Không lấy hộ được nhé, trừ khi có quen biết :D

Chỉnh sửa cuối:

lykai

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi thủ tục sang tên xe từ cá nhân sang Công ty với ah. Xe đang tên em và sang tên công ty của em- giám đốc luôn.

cảm ơn các cộ

cugieo

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi thủ tục sang tên xe từ cá nhân sang Công ty với ah. Xe đang tên em và sang tên công ty của em- giám đốc luôn.

cảm ơn các cộ
Bạn cũng phải ra phòng công chứng làm thủ tục công chứng, sau đó đi nộp thuế và qua công an làm lại đăng kí mới. Biển xe 4 số thì phải đổi sang biển 5 số nhé.
Ra phòng công chứng hỏi là họ chỉ cho ngay.

Chỉnh sửa cuối:

hse

OFer Tích cực
Tại bác chuẩn bị không đủ giấy tờ thôi, trước khi đi đến phòng công chưng, bác tel cho em, iem sẽ hướng dẫn cho, em sẽ chọn cả thời điểm và cả công chứng viên sao cho dễ làm việc nhất, dễ ợt
Nhớ cảm ơn nhé (b)
Bác cho em SDT em contact em đang quan tâm

hse

OFer Tích cực
Các cụ nhà mình cho em hỏi tí ạ, trước em mua xe em chỉ làm ủy quyền thôi ạ, bây giờ em muốn sang tên cho gấu hoặc em đều được thì làm thế nào hả các cụ, có cụ nào làm dịch vụ không ạ, em muốn làm trong vòng 1 ngày em sẽ đi cùng ạ.

Robottech

[Tịch thu bằng lái]
Không liên quan nhưng đua xe 100 pos .Cảm Ơn Các Bác Chia Sẻ Kinh nghiệm Hỏi Đáp :D

ajax

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, cụ bảo lưu mà em chưa thấy số đâu cả. Cụ quá nhanh và nguy hiểm nên rơi mất số ở đâu đó rồi. :D

Cảm ơn cụ đã trả lời rất đầy đủ. Cho em hỏi chút mấy chỗ:

1/ Làm thủ tục công chứng (photo sổ hộ khẩu, CMT của ba người, đăng kí kết hôn của vợ chồng bạn, đăng kí của xe tên vợ bạn, đăng kiểm xe) cầm bản gốc kèm theo. Sau khi công chứng 4 bản (công chứng giữ 1 bản, ra nộp thuế giữ 1 bản, công an giữ 1 bản và bố bạn giữ 1 bản). <- 4 bản là 4 bản công chứng đăng ký, đăng kiểm xe hay toàn bộ sổ hộ khẩu, CMT của ba người, đăng kí kết hôn của vợ chồng bạn, đăng kí của xe tên vợ bạn, đăng kiểm xe vậy cụ?

2/ Số tiền thuế tính trên hợp đồng nào vậy cụ? Vì đây em chỉ chuyển tên người đăng ký thôi chứ đâu có giao dịch mua bán nào. Hay là hợp đồng mua xe gốc ban đầu?

Em hỏi nốt là em đăng ký lại tên bố em nhưng muốn giữ biển số cũ có được không ạ?
0946804148 cụ nào lười hay không biết alo em

camry1308

Xe máy
Cái đấy do cụ thoa thuận với bên bán thông thường người mua tự sang tên phí 2%

tan_uranium

Xe đạp
cụ có vẻ rành quá
e ở tphcm vừa mua xe fiat cùng tphcm luôn
e đã ra phòng cc làm hd mua bán và đã đóng lệ phí trước bạ luôn rồi giờ chỉ còn ra công an để sang tên.
e ko biết phí sang tên tại công an toàn bộ là bao nhiêu ko cụ?

ajax

[Tịch thu bằng lái]
cụ có vẻ rành quá
e ở tphcm vừa mua xe fiat cùng tphcm luôn
e đã ra phòng cc làm hd mua bán và đã đóng lệ phí trước bạ luôn rồi giờ chỉ còn ra công an để sang tên.
e ko biết phí sang tên tại công an toàn bộ là bao nhiêu ko cụ?
ra công an thì ko hết bn
cụ mang giấy tờ tùy thân và giấy tờ xe bản gốc
oánh xe ra làm thủ tục

TiaChop117

Xe hơi
các bác ơi! em mới tậu được cụ ông Corolla 1982 giờ muốn sang tên nhưng không tìm được chủ cũ thì giờ thủ tục làm như thế nào ạ?
trả là để biển cũ; khi đi đăng kiểm; mấy bác ấy thấy biển ngoài tỉnh nên khó qua quá ạ

cugieo

Xe tăng
Ở Hà nội, bạn đánh xe ra công an để cà số khung, số máy và trả cho cò là 200.000 đồng (nếu bạn cà được thì không mất tiền khoản này) nhưng cái này không khuyến khích vì nếu bạn cà thiếu số thì sẽ mất công cà lại, hoặc cà sai chỗ thì cũng phải cà lại.
Xe cũ đã có biển số là 5 số thì bạn chỉ mất 2.000.000 đồng hoặc hơn 1 chút để làm lại đăng kí mới tên của bạn.
Xe cũ đã có biển số là 4 số thì bạn mất tầm 10.000.000 đồng để đổi biển số từ 4 số sang 5 số + đăng kí mới tên của bạn, không giữ được biển 4 số khi thay đổi đăng kí nhé.
Chắc ở Sài Gòn cũng giao động một chút, bạn xem và tính toán để mang số tiền hợp lý. Chúc may mắn.

Chỉnh sửa cuối:

ajax

[Tịch thu bằng lái]
các bác ơi! em mới tậu được cụ ông Corolla 1982 giờ muốn sang tên nhưng không tìm được chủ cũ thì giờ thủ tục làm như thế nào ạ?
trả là để biển cũ; khi đi đăng kiểm; mấy bác ấy thấy biển ngoài tỉnh nên khó qua quá ạ
Gọi em 0936804148

Cuongbazoka

Xe buýt
Bên em hỗ trợ dịch vụ sang tên đổi chủ xe ô tô, xe máy.Hỗ trợ đăng kiểm các trường hợp khó. Nếu cụ nào cần sang tên từ A-Z nhanh chóng mà ngại đi làm alo em. Cuongbazoka 0969806186