[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

Procuracy

Xe hơi
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA: cái này hay quên vì chủ xe phải ký, mất thời gian, hôm em làm thì bắt chước chữ ký.
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC: cho thêm mấy trăm bọn nó làm cho nhanh, 30p. Lưu ý có 2 loại công chứng: công chứng ủy quyền (cứ thế chạy thoải mái) và công chứng bán (phải sang tên)
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế: cái này rất phở, em ra Nguyên Hồng nó bắt nộp nguyên 12.400.000vnd (áp mức 620.000.000x2%), không thấy tính khấu hao, quay về Đoàn Trần Nghiệp (chi cục Hai Bà) cho 500K, cuối cùng nộp 10tr!!!
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái): cái này em không rõ vì không có nhu cầu đổi.
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới: 20 ngày, còn bị nó rê thêm mấy ngày để vòi vĩnh
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo: em chưa làm nhưng từ 1/8 thay loại sổ mới, nghe nói đẹp như passport, mất mấy chim nữa để đổi (lấy cớ sổ rách!!!)
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.
- Tính rửa, giặt sao đây bác?
cũng nhiều công đoạn quá, đúng là hành chính

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Em đặt lịch cụ sáng ngày kia thứ 5 ngày 08/1 cụ cho lính qua làm đăng ký đăng kiểm hộ em con Altis 2014 cụ nhé
Cụ Mail cho em những giấy tờ cần thiết để em đăng ký tên cty cụ nhé hôm qua em alo cụ rồi đấy Mail của em : congtq@nhuanphat.com.vn
oki em oánh dấu lịch cho cụ roài

vuongsd

Đi bộ
Cháu dân tỉnh ko có hộ khẩu hà nội, cháu đang định mua 1 chiếc xe máy cũ biển HN, giờ cháu muốn sang tên chính chủ mà vẫn giữ đc biển HN cho đi đêm về hôm đỡ bị xx xoi mói. Nếu cụ làm được thì cho cháu biết cần chuẩn bị những giấy tờ gì để cụ làm ạ

Chỉnh sửa cuối:

atula

Xe máy
Cháu dân tỉnh ko có hộ khẩu hà nội, cháu đang định mua 1 chiếc xe máy cũ biển HN, giờ cháu muốn sang tên chính chủ mà vẫn giữ đc biển HN cho đi đêm về hôm đỡ bị xx xoi mói. Nếu cụ làm được thì cho cháu biết cần chuẩn bị những giấy tờ gì để cụ làm ạ
Cụ đánh đố mọi người rồi, không có hk hà nội ko thể sang tên lấy biển hn đc.

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Không thể làm đc chính chủ cụ ah. cụ phải có hk hà nội mới làm đc. cứ để đấy mà đi ko cần sang tên thôi

hathuloan

Xe điện
Website
www.anthinhauto.vn
Thông tư 12/15 hết hiệu lực ko còn giá trị ,Cụ nào xe tư nhân mà ko tìm được chủ muốn sang tên thì ới cháu nhé.

0905698849

Xe hơi
em cũng hóng mấy cụ ah

nopitekiury

Xe hơi
có cụ nào đang mua nhà mà vay tiền ngân hàng không ạ.:)

Vinhthuyhp

Xe hơi
Nếu mình vi phạm lỗi nhỏ nhẹ xxx có quyền hỏi xe cc ko các cụ?

DTV

Xe tăng
Các cụ cho hỏi thứ 7 thuế với bộ phận đăng ký xe có làm không nhi? Hay cứ phati t2-t6

Laluz

Xe hơi
Các cụ cho hỏi thứ 7 thuế với bộ phận đăng ký xe có làm không nhi? Hay cứ phati t2-t6
Đăng ký xe thì làm đến 12h thứ 7 cụ nhé, thuế thì gần đây em chưa phải qua nhưng cách đây không lâu thì cũng làm sáng thứ 7.

nguyentoanbm

Đi bộ
tuừng bước như sau ạ:
1 cụ làm hợp đồng mua bán công chứng cần cả vợ và chồng chủ xe ký , giá hợp đồng đừng để cao vì nếu vượt quá barem thì cụ phải nộp thuế nhiều đấy ( thường 100 triêu cụ ạ)
2. nhờ chủ xe ky cho 02 tờ khai sang tên di chuyển theo mẫu 04 thông tư 15 ( cụ có thể tải trên mạng )
3 cầm tonà bộ hợp đồng mua bán và đăng ký gốc của xe + 02 tờ di cuyển chủ xe ký ra công an làm thủ tục rút hồ sơ gốc về tỉnh mình đăng ký
4. nếu là xe nhập khẩu cụ cần giám định tờ khai hải quan nằm tỏng bộ hồ sơ gốc công an trả
5. cầm toàn bộ hồ sơ gốc về tỉnh nộp thuế trước bạ tại chi cục thuế và ra công an để bấm biển số mới và sang tên ( mất ohí trước bạ + tiền biển 150k cụ nhé )
chúc cụ suôn sẻ !
em đánh dấu cái, cảm ơn cụ đã có bài viết chi tiết

Strama5689

Xe hơi
Hóng em là chuẩn đới ợ. Xe hậu Thông tư 12 đã qua nhiều đời chủ, xe cá nhân, xe công ty mất sạch bong hồ sơ, hoá đơn mang qua em là thành chính chủ ngay! Cụ nào cần tư vấn alo tổng đài giải đáp free 24/7 Cuongbazoka 0969806186
Làm nghề gì ăn nghề ấy:))
Nhưng nhà cháu nói thật cụ đừng mất lòng nhá, làm dư lày chỉ có 1 cách là công chứng viên ký khống HD công chứng mua bán sang tên (ko có mặt chủ cũ cũng xác nhận vậy) rất nguy hiểm vì dính xe gian là sập tiệm ,vỡ alo có ngày, kể cả mấy XXX nhận hồ sơ của dân cũng rước vạ vào thân^:)^

Chỉnh sửa cuối:

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Làm nghề gì ăn nghề ấy:))
Nhưng nhà cháu nói thật cụ đừng mất lòng nhá, làm dư lày chỉ có 1 cách là công chứng viên ký khống HD công chứng mua bán sang tên (ko có mặt chủ cũ cũng xác nhận vậy) rất nguy hiểm vì dính xe gian là sập tiệm ,vỡ alo có ngày, kể cả mấy XXX nhận hồ sơ của dân cũng rước vạ vào thân^:)^
Cụ phán chuẩn đới ạ

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Thế thì tốt cho dân quá, chẳng mấy khi phải làm ở đấy, hôm em vội vàng gần trưa thứ 7 thấy bảng ghi đến 12h là mừng lắm rồi #:-s
Làm cả ngày cụ ạ. Trừ hôm họp