[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

giabao_cn

Xe máy
Cũng đang định lấy vợ 2, vào tham khảo

nh.long

Xe hơi
Em đang kiếm xe cũ, vào đọc nhìu cái hay phết. Thank các cụ nhé.

namdv.proad

Xe máy
thanks cụ!
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA: cái này hay quên vì chủ xe phải ký, mất thời gian, hôm em làm thì bắt chước chữ ký.
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC: cho thêm mấy trăm bọn nó làm cho nhanh, 30p. Lưu ý có 2 loại công chứng: công chứng ủy quyền (cứ thế chạy thoải mái) và công chứng bán (phải sang tên)
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế: cái này rất phở, em ra Nguyên Hồng nó bắt nộp nguyên 12.400.000vnd (áp mức 620.000.000x2%), không thấy tính khấu hao, quay về Đoàn Trần Nghiệp (chi cục Hai Bà) cho 500K, cuối cùng nộp 10tr!!!
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái): cái này em không rõ vì không có nhu cầu đổi.
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới: 20 ngày, còn bị nó rê thêm mấy ngày để vòi vĩnh
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo: em chưa làm nhưng từ 1/8 thay loại sổ mới, nghe nói đẹp như passport, mất mấy chim nữa để đổi (lấy cớ sổ rách!!!)
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.
- Tính rửa, giặt sao đây bác?

Beola

Xe hơi
Tức là nếu mình là người bán thì chỉ cần viết giấy bán công chứng phát là xong nhiệm vụ (đóng thuế, đổi giấy ĐK...) bên mua tự đi làm phải không các bác?
Với lại cái "Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA" lấy ở đâu các bác?

TM-1279

Đi bộ
Chuẩn như lâ duẩn
Cần dv công chứng gọi 0936804148:))
Cụ Kiên cho E hỏi tiếp ạ! E làm hợp đồng nối từ E sang người mua thì khi nộp thuế thì nộp một lần hay phải 2 lần? Vì E thấy bảo nếu hợp đồng mua bán nối thì phải nộp thuế cho cả E và người mua xe của E nữa vì E đã làm hợp đồng mua bán với chủ cũ của xe thì E phải nộp thuế cho E và E bán xe thì người mua xe của E phải nộp thuế thì mới đúng quy định ạ! Cho E hỏi luôn bên cụ làm dịch vụ công chứng có đến tận nhà làm không và phí là bao nhiêu?

diepdd087

Xe tải
Cụ Kiên cho E hỏi tiếp ạ! E làm hợp đồng nối từ E sang người mua thì khi nộp thuế thì nộp một lần hay phải 2 lần? Vì E thấy bảo nếu hợp đồng mua bán nối thì phải nộp thuế cho cả E và người mua xe của E nữa vì E đã làm hợp đồng mua bán với chủ cũ của xe thì E phải nộp thuế cho E và E bán xe thì người mua xe của E phải nộp thuế thì mới đúng quy định ạ! Cho E hỏi luôn bên cụ làm dịch vụ công chứng có đến tận nhà làm không và phí là bao nhiêu?
Tất cả các trường hợp mua bán nối thì cũng chỉ phải nộp thuế 1 lần và người nộp là người cuối cùng cụ nhé!

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
0936804148 www.dichvudanganh.net ---- dịch vụ đa ngành cụ nhé

Trung2008

Xe hơi
cụ Kiến cho e hỏi chút là xe KM 212 chuyển vùng thì có phải xin lại tờ chứng minh nguồn gốc xe nhập khẩu không ạ

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
cụ Kiến cho e hỏi chút là xe KM 212 chuyển vùng thì có phải xin lại tờ chứng minh nguồn gốc xe nhập khẩu không ạ
Chuyển vùng phải giám định tờ nguồn gốc thôi cụ

pito

Xe hơi
giờ thủ tục hành chính phức tạp quá ad

vjetkoy88

Xe hơi
Các bác cho em hỏi chút với ạ
Nhà em mua cái xe benz 2,5 tấn đời 2009 của cty vận tải.
bây giờ e muốn làm thủ tục sang tên e thì cần những gì ạ ?
E ở giải phóng thì làm ở đâu chuẩn nhất

E cám ơn các cụ trước ạ

FORDKAP

Xe đạp
Cụ Kiên ơi, chiều gọi mãi mà cụ khô g nghe máy. Xe của em thế nào rồi nhỉ (Everest chuyển từ HCM ra HN đó)

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
Cụ Kiên ơi, chiều gọi mãi mà cụ khô g nghe máy. Xe của em thế nào rồi nhỉ (Everest chuyển từ HCM ra HN đó)
Chiều bác gọi 2 máy hết pin ẳng cả m
Bên em đang ra nasco lấy hồ sơ. Ktra ntn em alo lại ngay ạ