[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

giang1969

Xe đạp
9Dragon hay nhắc tôi nhỉ, hôm nào làm vài ly nhé, mà tôi có công lực gì đâu hỉ(b)
Pác xem trong catalu kèm theo xe ghi mấy chổ, chứ đắng ký + đăng kiểm bây giờ là chính xác đấy

Chỉnh sửa cuối:

vietbinh1981

Xe buýt
Các bác giúp em với, 1 em joile 2005 hợp đồng mua bán 320tr ( đúng giá ) nếu em muốn sang tên đổi chủ thì tất tần tập tổng thiệt hại là bao nhiêu với ạ :102: có cửa nào làm nhanh nhanh 1 tí cho đỡ mất thời gian không ạ :^)

9Dragon

Xe tăng
Các bác giúp em với, 1 em joile 2005 hợp đồng mua bán 320tr ( đúng giá ) nếu em muốn sang tên đổi chủ thì tất tần tập tổng thiệt hại là bao nhiêu với ạ :102: có cửa nào làm nhanh nhanh 1 tí cho đỡ mất thời gian không ạ :^)
Cái này CQ thuế họ có ba-rem bác ah, áp dụng theo Quyết định số 23032/QD ngày 21/11/2005 của Bộ TC. Nếu Ba-rem thấp hơn HĐ mua bán xe thì áp dụng theo HĐ và ngược lại: nếu ba-rem cao hơn HĐ mua bán xe thì áp dụng theo Ba-rem.

Pác xem trong catalu kèm theo xe ghi mấy chổ, chứ đắng ký + đăng kiểm bây giờ là chính xác đấy
Hehe cái Premacy thì từ khi nó sinh ra và ra đi ở VN thì nó đều 7 chỗ Pác ah. Chỉ có mỗi lần em đi đăng khí lại thì mấy pác CA mới "cải hoán" nó thành 5 chỗ thôi. :77:

vietbinh1981

Xe buýt
em định Nam tiến vào SG mua xe theo các bác nếu muốn giữ nguyên biển không phải đổi để đỡ phải đóng thuế em nghe giang hồ đồn đại là mình làm cái giấy ủy quyền gì gì ấy rồi ra công chứng là xong phải không ạ :^)

8181

Xe tải
Cái này CQ thuế họ có ba-rem bác ah, áp dụng theo Quyết định số 23032/QD ngày 21/11/2005 của Bộ TC. Nếu Ba-rem thấp hơn HĐ mua bán xe thì áp dụng theo HĐ và ngược lại: nếu ba-rem cao hơn HĐ mua bán xe thì áp dụng theo Ba-rem.
Bác nào có cái này, cho em xin với, em xin mời (b)!!!!

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
Có bác nào rành chỉ em vụ xe đăng kí doanh nghiệp rùi đăng kí về tên cá nhân này với.
Khi doanh nghiệp họ bán xe cho em và có đầy đủ hóa đơn vat và quyết định thanh lí xe thì em cứ cầm hóa đơn và quyết định thanh lí này rùi cứ để cái biển đó đi vài năm sau ra rút hồ sơ về đăng kí lại có được ko nhỉ vì bây giờ sang tên innova đắt quá mà.Với lại em có đăng kí kinh doanh vận tải có được 2% ko các bác ơi. Mà biển 52P thì nó vào tầm năm nào vậy các bác

Chỉnh sửa cuối:

TrangTi

Xe đạp
Bác đọc biển đi em tra năm sản xuất cho

Bình Mía

Xe tăng
Có bác nào rành chỉ em vụ xe đăng kí doanh nghiệp rùi đăng kí về tên cá nhân này với.
Khi doanh nghiệp họ bán xe cho em và có đầy đủ hóa đơn vat và quyết định thanh lí xe thì em cứ cầm hóa đơn và quyết định thanh lí này rùi cứ để cái biển đó đi vài năm sau ra rút hồ sơ về đăng kí lại có được ko nhỉ vì bây giờ sang tên innova đắt quá mà.Với lại em có đăng kí kinh doanh vận tải có được 2% ko các bác ơi. Mà biển 52P thì nó vào tầm năm nào vậy các bác
Bác hỏi lủng củng quá Em không làm sao mà trả lời rõ cho Bác được ạ. Lúc thì Bác bảo Sang tên từ Công ty sang cá nhân, lúc thì lại bảo có đăng kí kinh doanh vận tải, chẳng biết đường nào mà lần :77::77:.
- Khi bên bán đã giao đầy đủ giấy tờ cho Bác thì Bác phải đi làm thủ tục sang tên ngay vì Hóa Đơn chỉ có 1 thời hạn nhất định thôi, Bác để vài năm sau mới làm là không được đâu.
- Nếu cùng tỉnh thì không phải rút HS gốc

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
vậy ah` tổi hiểu rồi thế các bác cho em hỏi biển 52p trong sài gòn bắt đầu cấp từ tháng mấy và đến tháng mấy năm nào thì hết vậy

vietbinh1981

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi nếu em mua xe trong SG mang ra HN mà không muốn đổi biển thì có làm sao không các cụ :^) em thấy HN bây h rất nhiều biển 52 mà hình như mua xong sau 1 tháng phải làm thủ tục chuyển vùng có đúng thế không ạ *-)

9Dragon

Xe tăng
Các bác cho nhà em xin cái mẫu Hợp đồng sang tên từ xe Công ty sang xe tư nhân với ah.
Em định làm cái HĐ trước, còn thủ tục thuế má làm sau (cứ để xe tên công ty chạy đã, sang năm sang tên)

Bình Mía

Xe tăng
Các bác cho nhà em xin cái mẫu Hợp đồng sang tên từ xe Công ty sang xe tư nhân với ah.
Em định làm cái HĐ trước, còn thủ tục thuế má làm sau (cứ để xe tên công ty chạy đã, sang năm sang tên)
Bác vào Đây mà xem nhá

longvu

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

No1Car

Xe máy
Em cũng có câu hỏi như của bác vietbinh1981, các bác biết chỉ giáo giùm bọn em nhé. Cảm ơn các bác.

Bình Mía

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi nếu em mua xe trong SG mang ra HN mà không muốn đổi biển thì có làm sao không các cụ
Chẳng sao cả, chỉ khi nào XXX túm lại vì cái tội không chính chủ thì mới phải nộp phạt :)):)):))
hình như mua xong sau 1 tháng phải làm thủ tục chuyển vùng có đúng thế không ạ
Chính xác và được tính từ ngày 2 bên mua, bán làm thủ tục công chứng HĐ

Bình Mía

Xe tăng
nếu bên bán ký trước và 1 thời gian sau bên mua mới ký thì tính từ ngày nào hở bác?
Ặc ặc Cụ xem lại giúp Em với, Em đã nói rõ là tính từ ngày Công chứng Hợp Đồng ạ :77::77::77::77:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Chính xác và được tính từ ngày 2 bên mua, bán làm thủ tục công chứng HĐ
Có quy định nào thế hả bác ? nếu bác chỉ được cho em cái văn bản đó thì tốt quá !
Nếu 2 biên chưa công chứng giấy tờ mua bán thì coi như chưa bán xe hả bác ? và thời gian 30 ngày là ko có hiệu lực ????? :^):^):^)

Bình Mía

Xe tăng
Có quy định nào thế hả bác ? nếu bác chỉ được cho em cái văn bản đó thì tốt quá !
Nếu 2 biên chưa công chứng giấy tờ mua bán thì coi như chưa bán xe hả bác ? và thời gian 30 ngày là ko có hiệu lực ????? :^):^):^)
2- Hồ sơ sang tên, di chuyển xe gồm:
Trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày làm giấy tờ mua bán, cho tặng xe, người mua xe phải đến cơ quan đang quản lý xe đó làm thủ tục sang tên, di chuyển, thay đổi đăng ký xe.
a) Xe sang tên trong tỉnh, giấy tờ cần có:
- Giấy khai đăng ký xe: chủ xe phải tự khai theo đúng mẫu quy định của Bộ Công an.
- Giấy chứng nhận đăng ký xe.
- Chứng từ mua bán, cho tặng xe .
- Chứng từ lệ phí trước bạ.
Khi sang tên thì giữ nguyên biển số cũ (trừ biển loại 3 số thì cho đổi sang biển loại 4 số) và cấp lại giấy đăng ký xe theo tên của chủ xe mới.
Đối với trường hợp sang tên mô tô, xe máy khác huyện thì chủ xe phải đến Công an cấp huyện đã đăng ký xe đó (không phải đưa xe đến kiểm tra) làm thủ tục rút hồ sơ gốc của xe chuyển về Công an cấp huyện nơi chủ xe mới đăng ký.
b) Xe sang tên di chuyển đến tỉnh khác hoặc đến thành phố trực thuộc Trung ương, giấy tờ cần có:
- 02 giấy khai sang tên di chuyển theo đúng mẫu quy định của Bộ Công an (chủ xe phải tự khai).
- Giấy đăng ký xe.
- Chứng từ mua bán, cho tặng xe .
Phải nộp lại biển số xe; không phải đưa xe đến kiểm tra.
Trường hợp xe di chuyển nguyên chủ thì không phải xuất trình chứng từ mua bán, cho tặng xe, nhưng phải xuất trình quyết định điều động công tác hoặc di chuyển hộ khẩu.
và thời gian 30 ngày là ko có hiệu lực ?????
Không phải là không có hiệu lực, nhưng quá thời hạn trên thì sẽ bị phạt ạ