[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

vitara73

Xe buýt
Nội dung cv 7866 đây:
Công văn của Bộ Tài chính số 7866/BTC-TCT ngày 07/7/2008 về việc Hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ

Kính gửi: Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh

Trả lời công văn số 6587/CT-THNVDT ngày 13/6/2008 của Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh về việc hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ xe mô tô, xe gắn máy, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:

Tại điểm 2.2c Mục I Phần III Thông tư số 95/2005/TT-BTC ngày 26/10/2005 của Bộ Tài chính quy định:

“2.2. Hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ tàu thuyền, ôtô, xe máy, súng săn, súng thể thao (trừ tàu thuyền đánh cá, tàu thuyền vận tải thủy nội địa có trọng tải dưới 50 tấn hoặc dưới 20 ghế hành khách thiếu hồ sơ gốc nêu tại điểm 2.3 khoản này), gồm:

a) Tờ khai lệ phí trước bạ.

b) Giấy tờ xác minh tài sản có nguồn gốc hợp pháp, như: Tờ khai hải quan hàng nhập khẩu có xác nhận của hải quan cửa khẩu (đối với tài sản trực tiếp nhập khẩu); hoặc giấy chứng nhận đăng ký tài sản do người giao tài sản bàn giao cho người nhận tài sản (đối với tài sản đã đăng ký quyền sở hữu).

c) Hoá đơn mua tài sản hợp pháp (đối với trường hợp mua bán, chuyển nhượng trao đổi tài sản mà bên giao tài sản là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất kinh doanh); hoặc hoá đơn bán hàng tịch thu (đối với trường hợp mua hàng tịch thu); hoặc quyết định chuyển giao, chuyển nhượng, thanh lý tài sản (đối với trường hợp cơ quan hành chính sự nghiệp nhà nước, cơ quan tư pháp nhà nước, cơ quan hành chính sự nghiệp của các tổ chức chính trị, tổ chức chính trị-xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội-nghề nghiệp không hoạt động sản xuất, kinh doanh thực hiện chuyển giao tài sản cho tổ chức, cá nhân khác); hoặc giấy tờ chuyển giao tài sản được ký kết giữa bên giao tài sản và bên nhận tài sản có xác nhận của Công chứng nhà nước hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền (đối với trường hợp chuyển giao tài sản giữa các cá nhân, thể nhân không hoạt động sản xuất, kinh doanh)”.

Tuy nhiên, để phù hợp với quy định về tổ chức đăng ký, cấp biển số phương tiện giao thông đường bộ của Bộ Công an, đối với trường hợp tài sản kê khai nộp lệ phí trước bạ là ôtô, xe gắn máy, súng săn, súng thể thao có nguồn gốc mua của cá nhân, thể nhân không hoạt động sản xuất, kinh doanh thì trong hồ sơ kê khai lệ phí trước bạ, hợp đồng mua bán tài sản của chủ tài sản không cần phải có xác nhận của Công chứng nhà nước hoặc cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Bộ Tài chính trả lời để Cục Thuế biết và thực hiện. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc yêu cầu Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh phản ánh về Bộ Tài chính để giải quyết./.

Bộ Tài chính -Đỗ Hoàng Anh Tuấn

link
http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Van-ban-phap-quy-ve-thue/News?contentId=124627

Tây Độc

Xe điện
hu hu TSB nhà nó chơi em rồi, em ra Nguyên Hồng rồi đấy chứ, nhưng bọn Thuế Nguyên Hồng bắt em về thuế Quận để làm .... :102:
Bác ở quận nào? Em ở Quận Hai Bà Trưng còn thậm trí chẳng biết nộp ở đâu, có ông bạn ở công ty bảo Nguyên Hồng gần nhà em, để em đi nộp hộ cho. Thế là phó mặc hết cho cậu ý.

Bác vua_luoi: Em cũng Hai Bà Trưng, ra 86 Lý Thường Kiệt nó đồng ý luôn. Thủ tục đơn giản lắm:

- Nhớ mang xe đến. Nhớ cà số khung/số máy, em phải thuê mấy thằng hàng nước ở đấy hết 150K.
- Vào cái bàn giữa sân, bảo cho xin tờ khai.
- Điền đầy đủ thông tin (theo như trong sổ đăng kiểm ý). Dán số khung số máy vào.
- Đưa nộp lại vào cái bàn lúc xin tờ khai. (Bước này nhiều bác bảo là kẹp 100K vào trong hồ sơ cho nhanh, nhưng em đưa vào chẳng kẹp gì cả, nó cũng đi ra xem xe luôn, khi khám xe xong rồi, em mới cho). Đồng chí khám xe sẽ ký nháy giáp lai vào mấy chỗ dán số khung, số máy.
- Mang lên tầng 2, vào cửa trong cùng, nộp toàn bộ hồ sơ vào đấy. Lấy giấy hẹn. Xong. Chỗ này bác kẹp 100K vào cũng được. Các anh chị ý nhận nhiệt tình.

Hồ sơ bác nhớ mang:
- Giấy tờ nộp thuế trước bạ.
- Hợp đồng mua bán có công chứng.
- Đăng ký cũ.
- Đăng kiểm cũ.

Phuong Ho

Xe tăng
Bác ở quận nào? Em ở Quận Hai Bà Trưng còn thậm trí chẳng biết nộp ở đâu, có ông bạn ở công ty bảo Nguyên Hồng gần nhà em, để em đi nộp hộ cho. Thế là phó mặc hết cho cậu ý.

Bác vua_luoi: Em cũng Hai Bà Trưng, ra 86 Lý Thường Kiệt nó đồng ý luôn. Thủ tục đơn giản lắm:

- Nhớ mang xe đến. Nhớ cà số khung/số máy, em phải thuê mấy thằng hàng nước ở đấy hết 150K.
- Vào cái bàn giữa sân, bảo cho xin tờ khai.
- Điền đầy đủ thông tin (theo như trong sổ đăng kiểm ý). Dán số khung số máy vào.
- Đưa nộp lại vào cái bàn lúc xin tờ khai. (Bước này nhiều bác bảo là kẹp 100K vào trong hồ sơ cho nhanh, nhưng em đưa vào chẳng kẹp gì cả, nó cũng đi ra xem xe luôn, khi khám xe xong rồi, em mới cho). Đồng chí khám xe sẽ ký nháy giáp lai vào mấy chỗ dán số khung, số máy.
- Mang lên tầng 2, vào cửa trong cùng, nộp toàn bộ hồ sơ vào đấy. Lấy giấy hẹn. Xong. Chỗ này bác kẹp 100K vào cũng được. Các anh chị ý nhận nhiệt tình.

Hồ sơ bác nhớ mang:
- Giấy tờ nộp thuế trước bạ.
- Hợp đồng mua bán có công chứng.
- Đăng ký cũ.
- Đăng kiểm cũ.
sao em cứ ngu ngu thế nào ấy nhỉ ... 2 cái chỗ bác kẹp 100K thì em lại kẹp 200K , tiền cà số em làm 2 bộ cũng 150K . thôi makeno. làm xong là rảnh nợ rồi... xxx hẹn em 7 ngày sau mới quay lại.... hic

Tây Độc

Xe điện
sao em cứ ngu ngu thế nào ấy nhỉ ... 2 cái chỗ bác kẹp 100K thì em lại kẹp 200K , tiền cà số em làm 2 bộ cũng 150K . thôi makeno. làm xong là rảnh nợ rồi... xxx hẹn em 7 ngày sau mới quay lại.... hic
Hí hí, chỗ khám xem em kẹp cho nó hẳn 200K bác ạ. Thằng em em đi cùng nó cứ mắng em là dại. Lên trên tầng 2 nộp hồ sơ, thì em kẹp có 100K thôi. Âu cũng là cái tâm lý, muốn cho xong việc mà bác. Quan trọng là được việc rồi bác ạ.

Mà cái chị công an ở tầng 2, mồm chị ý nói là 5 ngày, nhưng ghi giấy hẹn lại là 3 ngày cho em bác nhé. He he.

quatao

Xe tải
Em làm hợp đồng công chứng mua bán cái xe Jolie đời 2005 ghi giá là 360.000.000. Ra cục thuế Thanh Xuân nộp trước bạ nó tính luôn 2%x 360.000.000 = 7,2 triệu. Nó không tính theo giá trị thực còn lại của xe mà tính theo giá hợp đồng mua bán như thế liệu có đúng không các bác ơi??

Phuong Ho

Xe tăng
Em làm hợp đồng công chứng mua bán cái xe Jolie đời 2005 ghi giá là 360.000.000. Ra cục thuế Thanh Xuân nộp trước bạ nó tính luôn 2%x 360.000.000 = 7,2 triệu. Nó không tính theo giá trị thực còn lại của xe mà tính theo giá hợp đồng mua bán như thế liệu có đúng không các bác ơi??
em cũng chỉ mong thế mà ko đc.... xe em hợp đồng mua bán ghi có 300 tr. Ra thuế áp giá 442 tr lun ...hic hic

huda032000

Xe máy
Kinh nghiệm khi mua xe của tư nhân các bác phải hỏi kỹ chủ xe có phải xe mua trả góp hoặc thế chấp ngân hàng không; đã giải chấp chưa và phải đưa thông báo giải chấp nếu đã giải chấp xong. Rất hay gặp là sau khi giải chấp ngân hàng gửi thông báo theo đường bưu điện nhưng em Thúy ở 86 LTK thường bảo không nhận được, mình lại phải quay lại chủ cũ để đòi thông báo giải chấp của Ngân hàng.

hieunt

Xe máy
Em nộp thuế con Musso hóa đơn ghi có 50 triệu nhưng ra Nguyên Hồng vẫn áp theo giá trị thực là 360 triệu nên phải nộp thuế là 7,3 triệu

danglong

Xe tăng
@#$%^ bọn thuế Hai Bà Trưng, nó bắt em đóng thuế truớc bạ 5% cho xe cũ, em mua của tư nhân:102:, nó bảo phải lên Cục thuế xác nhận chủ cũ đã đóng 5% thi em mới đuợc đóng 2%:mad:
Em đã nộp xong chước bạ, đăng ký đổi chủ cho Quận 2 Bà Trưng ở chỗ nào các bác ơi??? Thủ tục có rắc rói không ạ
Vụ của bác em nghĩ là nó cò quay rồi. Bọn thuế thời gian này, những ngày cuối cùng trước khi áp dụng Thuế Trước bạ mới, rất hay làm trò. Chúng nó gây khó khăn để doạ cho việc nộp thuế chậm lại đến 25/8. Mịa bọn died-dog!

Khi bác đi đăng ký nên nhớ nguyên tắc "Bôi trơn" nhé!

danglong

Xe tăng
Em nộp thuế con Musso hóa đơn ghi có 50 triệu nhưng ra Nguyên Hồng vẫn áp theo giá trị thực là 360 triệu nên phải nộp thuế là 7,3 triệu

Vậy là thuế nó tính nguyên giá x 2% hả bác?

Sau bao nhiêu năm xe chạy mà không được tính khấu hao sao?

r68688

Xe hơi
Gửi lời cảm ơn đến một số bác trong này đã truyền tí kinh nghiệm.E vừa làm xong thủ tục chuyển vùng, đổi biển. Nói chung cũng hơi vất tí nhưng đc cái bốc vào cái biển đc, 8 nút:).Kinh nghiệm là cứ chuẩn bị kỹ từ nhà thì bọn cò có mà móm và cửa nào các bác cũng đi tầm 1 lít là ok.(b)

fineline

Xe tải
Các bác ơi xong phim rồi hôm nay báo đưa tin này
Cục Thuế Hà Nội cho hay mức phí trước bạ 10% áp dụng cho tất cả các loại ôtô dưới 10 chỗ ngồi trở xuống (trừ ôtô được cấp phép hoạt động kinh doanh vận chuyển hành khách). Trường hợp chủ tài sản chuyển giao cho tổ chức, cá nhân khác cũng nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 10% thay cho mức 2% hiện hành http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2008/08/3BA05BDD/ xe cũ sang tên cũng 10% các bác ợ

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Các bác ơi xong phim rồi hôm nay báo đưa tin này
Cục Thuế Hà Nội cho hay mức phí trước bạ 10% áp dụng cho tất cả các loại ôtô dưới 10 chỗ ngồi trở xuống (trừ ôtô được cấp phép hoạt động kinh doanh vận chuyển hành khách). Trường hợp chủ tài sản chuyển giao cho tổ chức, cá nhân khác cũng nộp lệ phí trước bạ theo tỷ lệ 10% thay cho mức 2% hiện hành http://www.vnexpress.net/GL/Kinh-doanh/2008/08/3BA05BDD/ xe cũ sang tên cũng 10% các bác ợ
Vừa ngu lại vừa tham!

DaNong

Đi bộ
thế thì bán xe người ta hạn chế sang tên lắm, thất thu biết bao nhiêu tiền, khổ........:(

biahoihanoi

Xe lăn
Sao tham thế không biết. 2% còn chưa xong, đòi tận 10%. Mua đi bán lại vài lần, thuế thu được 100%. Phải nói là TỞM:77::77::77:

buzzy

Xe tải
Bọn thuế này đúng là quá quắc quá, không hiểu lý do gì mà lại thu thuế xe cũ sang tên 10%, đúng là bọn cứt đái 8o|

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Thế này thì đúng là chẳng ai còn muốn làm thủ tục sang tên nữa.

quynhtrieu

Xe hơi
bọn này nó có chiêu kiếm tiền phạt những xe không sang tên đổi chủ, bạn em bị rồi. vì xe mua biển thành phố, thường chạy trong tỉnh nên tụi xxx hỏi thăm giấy tờ.

919

Xe đạp
Đừng chửi bọn thuế vì có phải nó tự ý tăng đâu! có chửi thì chửi bọn làm chính sách ấy. Trong khi thuế nhà đất áp dụng 0.5% để khuyến khích người dân nộp thuế mà còn chưa có nhiều người muốn nộp. Vậy mà xe oto thì lại tăng từ 2% lên 10% thì quá ngu. Chính sách tăng chước bạ để hạn chế đăng ký xe mới, lại đi áp dụng cả với xe đã đăng ký thì quá là ngu xuẩn.

manhld

[Tịch thu bằng lái]
Đừng chửi bọn thuế vì có phải nó tự ý tăng đâu! có chửi thì chửi bọn làm chính sách ấy. Trong khi thuế nhà đất áp dụng 0.5% để khuyến khích người dân nộp thuế mà còn chưa có nhiều người muốn nộp. Vậy mà xe oto thì lại tăng từ 2% lên 10% thì quá ngu. Chính sách tăng chước bạ để hạn chế đăng ký xe mới, lại đi áp dụng cả với xe đã đăng ký thì quá là ngu xuẩn.
Đứa bạn em làm ở Cục thuế. Hôm trước gặp nó, em có bảo làm thế này thì còn ai dám sang tên nữa.
Nó nói là cũng tính toán chán rồi. Nhiều ông lắm tiền, mua xe mới được một thời gian lại bán đi mua xe mới hơn; nhưng bây giờ biết bán cho ai. Vì bây giờ thuế trước bạ xe cũ tăng thế, thì nhiều người cũng chẳng dám mua cả xe cũ nữa. Thôi thì các ông kia đành phải để mà đi, o tính chuyện đổi xe mởi nữa. Như vậy cũng làm giảm lượng xe nhập khẩu về.

Nghe giải thích mà cứ thấy tưng tức, cac bác nhỉ8o|