[Luật] Thủ tục sang tên đổi chủ?

JBL1986

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi cái, bố em mua xe của ông A (chủ xe, chính chủ) có hợp đồng mua bán công chứng bán cho bố em, nhưng đến nay vẫn chưa làm sang tên, bây giờ muốn sang tên xe cho em thì bố em phải viết giấy cho tặng xe hay công chứng kiểu gì ạ làm ntn ạ? Em ko muốn làm lại công chứng thẳng giữa chủ xe cũ và em :(

Mr_Che

Xe buýt
Website
www.vaidep.com.vn
Nếu ông A đã làm hợp đồng mua bán công chứng với bố bác rồi mà sau 20 ngày bố bác ko đi nộp thuế để đăng kí lại thì theo luật bố bác sẽ bị phạt, bố bác có thể làm hợp đồng mua bán có công chứng cho bất kì ai nhưng người này sẽ phải gánh mức phạt mà trước đó bố bác đã vi phạm. Nếu nhờ được chủ cũ hủy hợp đồng mua bán với bố bác mà chuyển vào tên bác thì yoots nhất, nhưng e cũng ko rõ công chứng có dám hủy ko nếu thời gian trôi qua đã lâu

JBL1986

Xe hơi
Nếu ông A đã làm hợp đồng mua bán công chứng với bố bác rồi mà sau 20 ngày bố bác ko đi nộp thuế để đăng kí lại thì theo luật bố bác sẽ bị phạt, bố bác có thể làm hợp đồng mua bán có công chứng cho bất kì ai nhưng người này sẽ phải gánh mức phạt mà trước đó bố bác đã vi phạm. Nếu nhờ được chủ cũ hủy hợp đồng mua bán với bố bác mà chuyển vào tên bác thì yoots nhất, nhưng e cũng ko rõ công chứng có dám hủy ko nếu thời gian trôi qua đã lâu
Em cảm ơn bác, như vậy chỉ cần bố em làm hợp đồng cho tặng em cái xe đó là có thể sang tên dc cho em nhỉ? Vậy cái hợp đồng này có sẵn mẫu hay ra phòng công chứng hoặc công an người ta cấp hả bác?

moc xit

Xe buýt
Cũng không phức tạp đâu bác
- Nếu là xe của cơ quan, doanh nghiệp thì cần
+ Biên bản họp thanh lý tài sản
+ Quyết định bán xe cho bác
+ Hóa đơn VAT
+ Giấy tờ xe (Đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...)
- Nếu xe tư nhân
+ Giấy bán, cho tặng xe theo mẫu của CA
+ Giấy tờ xe
+ Công chứng việc mua bán (ra phòng công chứng hoặc thuê công chứng đến nhà) cái này hơi phức tạp vì đăng ký xe đứng tên 1 người nhưng khi bán lại phải mang cả vợ cả ra ký, nếu chưa có vợ thì phải xin giấy chứng nhận chưa có vợ ở phường sở tại. Phí công chứng 220.000đ tại phòng CC
- Xong bước trên rồi đi nộp thuế trước bạ (2% đối với xe cũ) giá trị xe có thể không theo hóa đơn hay giá thực mua mà căn cứ vào ba rem có sẵn ở Cục thuế.
- Tiếp theo mang ra CA làm thủ tục sang tên (Lý Thường Kiệt, Thanh Xuân, Cầu Giấy tùy quận bác đang ở rồi làm theo hướng dẫn tại chỗ)
lệ phí 150.000đ nếu giữ nguyên biển cũ, thích biển mới thì thêm 2.000.000đ bốc biển mới, biển đẹp độc thì tùy túi (cẩn thận không bị lừa)
(hình như có quy định mới không cho phép đổi biển nữa, bác Trọc mới làm confirm hộ cái)
- Lấy giấy hẹn 7-10 ngày ra lấy đăng ký mới.
- Quay lại nơi đăng kiểm (bắt buộc phải là trạm cấp sổ) đăng kiểm lại nó sẽ ghi thêm tên chủ mới vào bên dưới tờ đầu tiên, nếu bác yêu cầu sổ mới thì thêm xiền, bao nhiêu thì hỏi nhỏ bác Nho_vo.
- Làm luôn thủ tục đổi bảo hiểm nếu chưa hết hạn, rất đơn giản gọi nó đến là xong, số đt ở trên sổ BH đó.

* Thông thường (ngầm định) người mua phải trả thuế trước bạ, nhưng bác có thể thỏa thuận với người bán nếu bác là "gà" thì nó khuyến mãi trước bạ luôn cho bác đới.
hehehehe sắp có mông đau đi rửa roài
đây là cho oto phải không cụ

tuongcap

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi tý ạ:
Em mua xe nhưng bj mới làm HĐCC thế thì phải đưa cả 2 vợ chồng chủ cũ ra phòng công chứng ạ
E thấy hơi rắc rối vụ này ạ
Nếu mời đến nhà chủ cũ cho tiện thì kinh phí công chứng mua bán hết khoảng bao nhiêu ạ? Nhà chủ cũ ở Đống đa ạ
E thấy luật mới có mở hơn nhưng ko rõ lắm để tìm cách đơn giản nhất ạ
Mong cao kiến của cụ mợ ạ
Thanks

Transit2011

Xe tải
Các cụ cho e hỏi tý ạ:
Em mua xe nhưng bj mới làm HĐCC thế thì phải đưa cả 2 vợ chồng chủ cũ ra phòng công chứng ạ
E thấy hơi rắc rối vụ này ạ
Nếu mời đến nhà chủ cũ cho tiện thì kinh phí công chứng mua bán hết khoảng bao nhiêu ạ? Nhà chủ cũ ở Đống đa ạ
E thấy luật mới có mở hơn nhưng ko rõ lắm để tìm cách đơn giản nhất ạ
Mong cao kiến của cụ mợ ạ
Thanks
Phí HĐ công chứng 500K;
Công chứng viên, bây giờ có dịch vụ đến tận nhà làm! Thêm 300~500K nữa!

nhichtymot

Xe tải
có cụ nào làm thủ tục sang tên chuyên nghiệp cho nhà cháu xin cái số với các cụ. nhà cháu đang định làm ạ.

adriana

Xe máy
Em cũng đang tính lấy xe mà ông bán nói xe đã "công chứng treo", em chưa hiểu rõ lắm mong các cụ tư vấn cho em thêm.
Thank các cụ!

tuongcap

Xe buýt
Phí HĐ công chứng 500K;
Công chứng viên, bây giờ có dịch vụ đến tận nhà làm! Thêm 300~500K nữa!
Dạ. Thanks cụ ạ
Các cụ có biết địa chỉ nào gần Khương thượng- Đống đa không ạ? Em giải quyết vụ công chứng tại nhà của em với ạ

Transit2011

Xe tải
Dạ. Thanks cụ ạ
Các cụ có biết địa chỉ nào gần Khương thượng- Đống đa không ạ? Em giải quyết vụ công chứng tại nhà của em với ạ
Cụ liên lạc thử Chị Giang (phòng CC số 1): 0903280 hai tám tám nhé!

tuanhung3571

Xe máy
Có cụ nào cung cấp dịch vụ chuyên nghiệp ko ạ? PM em nhé, gấu em muốn sang tên đổi chủ xe của Gấu, hiện có giấy UQCC người thứ nhất rồi. Em ở Hà nội ợ.

Chỉnh sửa cuối:

imissu

Xe hơi
Em mua xe biển 4 số, bây giờ làm thủ tục sang tên đổi chủ thì có bị bắt buộc lấy biển mới 5 số không hay vẫn được giữ biển cũ ạ?

Transit2011

Xe tải
Em mua xe biển 4 số, bây giờ làm thủ tục sang tên đổi chủ thì có bị bắt buộc lấy biển mới 5 số không hay vẫn được giữ biển cũ ạ?
Bắt buộc phải sang biển 5 số Cụ nhé!
Nếu biển 4 số là biển HN rồi thì chỉ mất 150K tiền biển thôi, không phải 20Tr đâu nhé!

hungdqk

Xe tăng
Website
www.duchungvn.com
E cg chuẩn bị sang tên. Nhưng đang vướng cái là chủ cũ làm mất tờ biên lai thu lệ phí trước bạ. Giừo hồ sơ tự quản còn mỗi hoá đơn và tờ khai lệ phí. Giờ cần lo thủ tục gì để khỏi bị xxx hành các cụ ơi

Transit2011

Xe tải
E cg chuẩn bị sang tên. Nhưng đang vướng cái là chủ cũ làm mất tờ biên lai thu lệ phí trước bạ. Giừo hồ sơ tự quản còn mỗi hoá đơn và tờ khai lệ phí. Giờ cần lo thủ tục gì để khỏi bị xxx hành các cụ ơi
Cũng đơn giản thôi Cụ ạ!
Cụ làm cam kết mất hơ sơ tự quản, (cũng chẳng phải đưa hoá đơn và tờ khai cũ ra làm gì nữa)
Mất thêm 1,5 Củ cho CA + 1 tuần chờ xác minh là OK;
Nếu Cụ cần mẫu cam kết, em gửi email cho Cụ!
Chúc Cụ vui!

TranThiBich

Xe tăng
Có cụ nào cung cấp dịch vụ chuyên nghiệp ko ạ? PM em nhé, gấu em muốn sang tên đổi chủ xe của Gấu, hiện có giấy UQCC người thứ nhất rồi. Em ở Hà nội ợ
Giờ cụ làm hợp đồng mua bán công chứng là sang tên bình thường mà, cụ muốn làm dịch vụ thì PM cho em nhé, số ĐT của em 0944430723

TranThiBich

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi cái, bố em mua xe của ông A (chủ xe, chính chủ) có hợp đồng mua bán công chứng bán cho bố em, nhưng đến nay vẫn chưa làm sang tên, bây giờ muốn sang tên xe cho em thì bố em phải viết giấy cho tặng xe hay công chứng kiểu gì ạ làm ntn ạ? Em ko muốn làm lại công chứng thẳng giữa chủ xe cũ và em :(
Chẳng cần đâu cụ ạ, giờ cụ làm công chứng mua bán từ bố cụ sang cụ là cụ sang tên bình thường và cụ cũng chẳng bị phạt sang tên muộn đâu

JBL1986

Xe hơi
Chẳng cần đâu cụ ạ, giờ cụ làm công chứng mua bán từ bố cụ sang cụ là cụ sang tên bình thường và cụ cũng chẳng bị phạt sang tên muộn đâu
Em cảm ơn Cụ, hôm trước em ra hỏi chú xxx hay làm biển số, chú ấy bảo muốn công chưng bán, cho tặng từ bố sang em thì bố em vẫn phải nộp thuế trước bạ đã, sau khi nộp thuế thì mới dc công chứng, rồi khi công chứng rồi em lại phải nộp thuế nữa thì mới dc sang tên, tóm lại là cứ sau một cái hợp đồng công chứng thì ta phải nộp thuế. Trường hợp của em coi như 2x2=4% thuế rùi. Bẩm các cụ có thêm ý kiến j ko ạ?

bonamkhanh

Xe tải
Các cụ cho em hỏi sang tên xe trong cùng tỉnh thì khi đi làm thủ tục có cần phải nộp kèm hồ sơ tự quản không ạ