Thảo luận Thủ tục Sang tên đổi chủ đối với xe máy

StormHeart

Xe máy
Chả là em có con xe mua 1 thời gian. Giấy tờ thì có mỗi cái giấy đăng ký xe . Giờ em muốn sang tên giấy đăng ký xe thành tên em thì thủ tục như nào nhỉ các cụ. Thông tin thêm là xe em biển 5 số. chủ cũ hà nội và em cũng ở hà nội nên không biết thủ tục có phức tạp không và mức phí như nào. Cụ nào biết tư vấn em phát. Thanks các cụ

Anh07007

Xe hơi
có giấy tờ mua bán và xác nhận của cơ quan có thẩm quyền , nơi cư trú cảu người bán nhé cụ, xong rồi ra công an khư vực đó rút hồ sơ

StormHeart

Xe máy
có giấy tờ mua bán và xác nhận của cơ quan có thẩm quyền , nơi cư trú cảu người bán nhé cụ, xong rồi ra công an khư vực đó rút hồ sơ
Tưởng là có chỉ cần điền tờ khai sau đó về xin giấy xác nhận địa phương thôi cụ

TNTuan

Xe điện
Giấy tờ mua bán này viết tay hay có mẫu hở cụ ?
Xong mang ra UBND phường họ có đóng dấu cho ko ?

Em chưa bán cái xe máy nào bao giờ

Grubby4K

Xe hơi
Cụ phán chuẩn đấy coi như rút hồ sờ đăng ký cái xe đấy đăng ký lại tên cho chủ mới.

vuabai0212

Xe tải
còn không cụ ko biết hoặc ko muốn phiền hà chủ cũ thì cứ ra công an giao thông cấp quận mình cư trú ấy báo mất đăng ký rồi 1 tháng hay 3 tháng e ko nhớ lắm cụ sẽ đc cấp đăng ký mới biển mới chính tên cụ luôn

Mr Morning

Xe tăng
xe biển 5 số rồi thì chỉ đổi tên chủ đăng ký cụ ơi, làm gì phải rút hồ sơ.

Mr Morning

Xe tăng
Chả là em có con xe mua 1 thời gian. Giấy tờ thì có mỗi cái giấy đăng ký xe . Giờ em muốn sang tên giấy đăng ký xe thành tên em thì thủ tục như nào nhỉ các cụ. Thông tin thêm là xe em biển 5 số. chủ cũ hà nội và em cũng ở hà nội nên không biết thủ tục có phức tạp không và mức phí như nào. Cụ nào biết tư vấn em phát. Thanks các cụ
cụ với cụ chủ cùng tỉnh thành phố, và xe biển 5 số rồi thì ko phải rút hồ sơ gốc, 2 người ra làm thủ tục mua bán, cho tặng tại phường, sau đó kê khai vào tờ giấy khai đăng ký sang tên ( thì phải ), rồi ra thuế nó định giá xe xong, cụ ra ngân hàng nộp thuế, sau đó cụ cầm tất cả giấy tờ ngân hàng về công an làm việc là xong .. trường hợp củ cụ thì nhanh hơn là liên quan tới hồ sơ gốc
PS: Em ở tỉnh, đang có 2 trường hợp em chuẩn bị phải làm:
1 là rút hồ sơ gốc miền nam sang tên cho em ở tỉnh
2 là xe em biển 5 số, cho ông bác cùng tỉnh . đang đợi xe ở nam về, rồi em làm thù tục cho bác đấy.
ngồi với mấy cò xe trước cổng công an hướng dẫn em như thế, em tả lại cho cụ.

StormHeart

Xe máy
cụ với cụ chủ cùng tỉnh thành phố, và xe biển 5 số rồi thì ko phải rút hồ sơ gốc, 2 người ra làm thủ tục mua bán, cho tặng tại phường, sau đó kê khai vào tờ giấy khai đăng ký sang tên ( thì phải ), rồi ra thuế nó định giá xe xong, cụ ra ngân hàng nộp thuế, sau đó cụ cầm tất cả giấy tờ ngân hàng về công an làm việc là xong .. trường hợp củ cụ thì nhanh hơn là liên quan tới hồ sơ gốc
PS: Em ở tỉnh, đang có 2 trường hợp em chuẩn bị phải làm:
1 là rút hồ sơ gốc miền nam sang tên cho em ở tỉnh
2 là xe em biển 5 số, cho ông bác cùng tỉnh . đang đợi xe ở nam về, rồi em làm thù tục cho bác đấy.
ngồi với mấy cò xe trước cổng công an hướng dẫn em như thế, em tả lại cho cụ.
Vậy à cụ. Thế cũng bớt phúc tạp hơn nhiều. Mà hình như là cái thuế phải nop là 1% giá trị xe tại thời điểm hiện tại kê khai ý cụ nhỉ.

Mr Morning

Xe tăng
Vậy à cụ. Thế cũng bớt phúc tạp hơn nhiều. Mà hình như là cái thuế phải nop là 1% giá trị xe tại thời điểm hiện tại kê khai ý cụ nhỉ.
Thuế rẻ mà cụ. Cụ ở hn thì e ko biết. Bố e sang con dream thái mất 250k

yamaha104

Xe hơi
còn không cụ ko biết hoặc ko muốn phiền hà chủ cũ thì cứ ra công an giao thông cấp quận mình cư trú ấy báo mất đăng ký rồi 1 tháng hay 3 tháng e ko nhớ lắm cụ sẽ đc cấp đăng ký mới biển mới chính tên cụ luôn
Cụ nói đơn giản thế

vuabai0212

Xe tải
Cụ nói đơn giản thế
nghĩ thì phức tạp nhưng nó là thế đó cụ. cơ quan csgt sẽ công bố thông báo(gửi cả thư thông báo đến chủ phương tiện) nếu trong 30 ngày ko có khiếu lại tranh chấp gì thì người ta sẽ cấp lại đk vs biển mới(hình như phải đóng tiền thuế gì đó) . gần nhà e có ông làm như thế mặc dù xe mua của người cùng thôn nhưng mất đăng ký lâu rồi. còn xe e cũng mất đăng ký nhưng chính chủ người ta cấp lại đky vs biển 5 số vì biển cũ 4 số ko cho dùng nữa mất có 50k

yamaha104

Xe hơi
nghĩ thì phức tạp nhưng nó là thế đó cụ. cơ quan csgt sẽ công bố thông báo (gửi cả thư thông báo đến chủ phương tiện) nếu trong 30 ngày ko có khiếu lại tranh chấp gì thì người ta sẽ cấp lại đk vs biển mới(hình như phải đóng tiền thuế gì đó) . gần nhà e có ông làm như thế mặc dù xe mua của người cùng thôn nhưng mất đăng ký lâu rồi. còn xe e cũng mất đăng ký nhưng chính chủ người ta cấp lại đky vs biển 5 số vì biển cũ 4 số ko cho dùng nữa mất có 50k
Nếu thế thì e cũng muốn đk lại con xe của e, khi e mua chỉ có giấy tờ viết tay nhưng k phải với chủ xe.

Bazota

Xe đạp
Website
bazota.com
E cũng đang chuẩn bị phải làm cái thủ tục này :D
E mua xe của 1 bác ở HN, nhưng lại là biển tỉnh cùng quê với em nhưng khác huyện, liệu có cần phải rút hồ sơ gốc từ huyện này nộp sang huyện khác ko ạ? Còn về giấy tờ mua bán xe thì chỉ cần ra phòng công chứng tư cũng làm được phải không các bác? có nhất thiết phải về quê ko ạ?

Mr Morning

Xe tăng
nghĩ thì phức tạp nhưng nó là thế đó cụ. cơ quan csgt sẽ công bố thông báo(gửi cả thư thông báo đến chủ phương tiện) nếu trong 30 ngày ko có khiếu lại tranh chấp gì thì người ta sẽ cấp lại đk vs biển mới(hình như phải đóng tiền thuế gì đó) . gần nhà e có ông làm như thế mặc dù xe mua của người cùng thôn nhưng mất đăng ký lâu rồi. còn xe e cũng mất đăng ký nhưng chính chủ người ta cấp lại đky vs biển 5 số vì biển cũ 4 số ko cho dùng nữa mất có 50k
trước 31/12/2016 thì thế, giờ hình như khác rồi, vì ông cụ nhà em cũng chuyển con dream sang chính chủ. lúc đấy công an tạo điều kiện cho dân sang tên. mình làm mẫu ở phường cư trú, sau đó chuyển lên CA tỉnh, CA tỉnh sẽ có thông báo về công an ở nơi đăng ký xe, sau tầm 20-30 ngày ko có tranh chấp thì công an tỉnh sẽ cấp cho đăng ký mới.

xe2banh

Xe máy
Xe cụ xịn thì sang tên, còn không thì kmn...

Huy3B

Đi bộ
Em vừa bán con xe cũ để lên đời, do bán cho người quen nên tự em đi rút hồ sơ gốc luôn (Thường thì người mua sẽ đi rút hồ sơ gốc, người bán chỉ chứng xong giấy mua bán là hết trách nhiệm).
- Lên UB phường bất kỳ mua "Mẫu giấy mua bán cho tặng xe" (2k/tờ, mua 2 tờ), về khai theo mẫu, lưu ý dòng "địa chỉ chủ xe" thì ghi theo địa chỉ trong đăng ký xe
- Lên phường xin đóng dấu công chứng, khi nộp nhớ kèm theo Đăng ký xe + CMND chủ xe + Mẫu giấy mua bán, đợi phường đóng dấu là xong (Phí 10k)
- Đi ra quán cà số khung số máy (2 bộ)
- Đến phòng CSGT nơi mình đăng ký xe, xin "mẫu giấy khai sang tên, di chuyển", điền đầy đủ thông tin, dán số khung số máy vào.
Nộp nguyên bộ gồm: Mẫu giấy mua xe đã công chứng + Mẫu giấy khai sang tên + CMND/hộ khẩu photo của người mua + Đăng ký xe.
Nộp vào rồi đợi giấy hẹn, không mất thêm phí gì hết. Đợi giấy hẹn rồi đến nộp lại bảng số cũ lấy bộ hồ sơ gốc về
- Bác nào lười thì ra cổng mấy phòng CSGT hay có CÒ đứng, chi phí 200 - 300k, làm xong mới phải trả tiền :D

rawstore

Xe máy
Website
www.facebook.com
Em vừa bán con xe cũ để lên đời, do bán cho người quen nên tự em đi rút hồ sơ gốc luôn (Thường thì người mua sẽ đi rút hồ sơ gốc, người bán chỉ chứng xong giấy mua bán là hết trách nhiệm).
- Lên UB phường bất kỳ mua "Mẫu giấy mua bán cho tặng xe" (2k/tờ, mua 2 tờ), về khai theo mẫu, lưu ý dòng "địa chỉ chủ xe" thì ghi theo địa chỉ trong đăng ký xe
- Lên phường xin đóng dấu công chứng, khi nộp nhớ kèm theo Đăng ký xe + CMND chủ xe + Mẫu giấy mua bán, đợi phường đóng dấu là xong (Phí 10k)
- Đi ra quán cà số khung số máy (2 bộ)
- Đến phòng CSGT nơi mình đăng ký xe, xin "mẫu giấy khai sang tên, di chuyển", điền đầy đủ thông tin, dán số khung số máy vào.
Nộp nguyên bộ gồm: Mẫu giấy mua xe đã công chứng + Mẫu giấy khai sang tên + CMND/hộ khẩu photo của người mua + Đăng ký xe.
Nộp vào rồi đợi giấy hẹn, không mất thêm phí gì hết. Đợi giấy hẹn rồi đến nộp lại bảng số cũ lấy bộ hồ sơ gốc về
- Bác nào lười thì ra cổng mấy phòng CSGT hay có CÒ đứng, chi phí 200 - 300k, làm xong mới phải trả tiền :D
cảm ơn bác. em cũng đang định bán con xe cũ của em mà ko biết làm thủ tục ra sao.

BMW2010

Xe hơi
Ra công an khu vực rút hồ sơ thì đó là hồ sơ gì hả Cụ ơi?