[Funland] Thủ tục làm lễ vào nhà mới !!!

uchihafuurin

Xe Cứu Trợ
nên sửa sang sạch sẽ rồi mới làm cụ ạ. Vì làm nhập trạch thường sẽ lập ban thờ bốc bát hương luôn

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Mình vào nhà mới chỉ báo hàng xóm khi nào về... Không hỏi thầy chùa, thầy mo nào hết vì mấy ông nội đó biết gì mà hỏi

HoaMaudon

Xe tăng
Chào các cụ.
Các cụ cho em hỏi chút là em mới mua được căn nhà cũ. Hiện tại có rất nhiều đồ đạc & nội thất cần tháo dỡ dọn dẹp để tu sửa. Thông thường thì các cụ sẽ làm lễ nhận nhà trước rồi mới tiến hành các công việc kế tiếp hay cứ tranh thủ dọn dẹp sạch sẽ trước rồi chờ ngày lành tháng tốt làm lễ khấn quan thần linh sau ạ.
Vấn đề này em ko rành lắm, mong các cụ chỉ giáo.
Cám ơn các cụ ạ.
Làm cái lễ kiểu xin phép đụng sửa trước ạ
Sau khi hoàn thành, làm lễ hoàn công, nhập trạch, lễ chính cẩn thận ạ

buicongchuc

Xe ba gác
Chào các cụ.
Các cụ cho em hỏi chút là em mới mua được căn nhà cũ. Hiện tại có rất nhiều đồ đạc & nội thất cần tháo dỡ dọn dẹp để tu sửa. Thông thường thì các cụ sẽ làm lễ nhận nhà trước rồi mới tiến hành các công việc kế tiếp hay cứ tranh thủ dọn dẹp sạch sẽ trước rồi chờ ngày lành tháng tốt làm lễ khấn quan thần linh sau ạ.
Vấn đề này em ko rành lắm, mong các cụ chỉ giáo.
Cám ơn các cụ ạ.
Cụ có thể "tự làm thầy tâm linh" được không? Nếu tự làm được, PM cho em, em hướng dẫn cụ.
Trước tiên, cụ làm chút lễ mọn (hoa, trái, ...) lòng thành bẩm báo thần linh - thổ địa, rồi cụ tiến hành làm lễ giải âm đất để hóa giải âm ma, tinh tà, ... (nếu có). Sau khi dọn dẹp nhà cửa khang tranh - sạch đẹp thì chọn lấy ngày giờ đẹp mà làm lễ nhập trạch, lập bát hương thờ thần linh, bát hương thờ gia tiên (nếu thờ).
Khi làm lễ tâm linh tại nhà nên chọn ngày Chẵn để âm dương cân bằng, tránh các ngày sóc (ba mươi, mồng một), ngày vọng (mười bốn, mười lăm); tránh giờ cực âm (giờ Tý), cực dương (giờ Ngọ), giờ chuyển giao âm/dương (giờ Mão, giờ Dậu).
Việc tâm linh cốt ở tâm thành!

Húp sụp sụp

Xe điện
Cụ phải chay tịnh 1 tháng rồi làm gì thì làm cho nó thành tâm!

khong_co_xe

Xe tăng
Mình thấy làm lễ động thổ lấy ngày sau vô dọn dẹo đợi ngày làm lễ nhập trạch. Tuỳ tình huống linh hoạt và thầy hướng dẫn, ví dụ đồ cần dọn nhiều thì cứ dọn từ từ đến ngày cúng!

botmingoc

Xe tải
Em hỏi vợ, nó bảo sao làm vậy.
Chuẩn giống y hệt nhà cháu, mấy cái lễ nghi thủ tục thế này cứ để phụ nữ lo. May được cái vợ cháu thủ tục cũng nhanh gọn nhẹ, cháu nhớ đâu đó chỉ làm 1 mâm thắp hương rồi dọn vào luôn.