[Funland] Thủ tục làm hộ chiếu cho trẻ 13t

Vinhdq164

Xe buýt
- Trẻ con chưa có CCCD thì phải làm trực tiếp, không làm được trực tuyến.
- Phải là người đại diện hợp pháp làm thủ tục, ở đây là bố hoặc mẹ.
- Trẻ con không phải xuất hiện, không phải đi làm thủ tục.
- Tờ khai thì tải trên mạng mẫu TK01, dán ảnh và lấy xác nhận của công an phường, đóng dấu giáp lai ảnh.
- Chụp ảnh thì ở đâu cũng được, miễn là đáp ứng yêu cầu về ảnh: nền trắng, nhìn rõ trán và tai, tỉ lệ 4x6...
Cụ cho e hỏi e ở hưng Yên nhưng sống tại thủ đô( chưa có hộ khẩu) e xin xác nhận tại Hưng Yên xong lên Phạm Ngọc Thạch làm dc k cụ?

UFA

Xe điện
Một số bác có lẽ chưa cập nhật tình trạng làm hộ chiếu hiện nay. Em vừa làm xong, quy trình như sau:

(Trẻ em dưới 14 tuổi, người già trên 65 tuổi phải làm trực tiếp)

1. Cụ khai online trên trang web của cục XNC, lưu mã số tờ khai.
2. Hiện nay khai online trên trang web cục XNC không thể đặt lịch hẹn với in tờ khai, chắc là lỗi. Chính vì vậy sau khi khai online thành công cụ lại phải lên mạng lấy mẫu TK01 theo thông tư 68/2022, khai tay.
View attachment 7737403
3. Ra công an phường lấy xác nhận.
4. Cầm tờ khai + ảnh 4x6 ra phòng quản lý XNC để nộp. Nếu hộ chiếu còn hạn nhớ mang ra nộp cùng.

Có nhiều thớt nói về việc làm hộ chiếu mới nhất, cụ chịu khó lục lại.
Cụ chuẩn ah, còn trường hợp của e ( làm cho 3 đứa) thì em khai tay 100%, lên CAP xin dấu rồi ra bấm số ngồi chờ nộp, khỏi phải online on liếc gì vì có in ra đc đâu, ra nơi làm thủ tục khai thì in đc, thế mới ngộ

supersanhdieu

Xe buýt
mỗi tk hình như chỉ làm đc 01 cái chính chủ thôi, làm hộ người khác ko được

ngocbich_11

Xe hơi
Đăng ký online thì nhanh mà cụ, cứ vào và làm theo hướng dẫn thôi ạ. Xin dấu thì hơi lâu tí...

Hp007hp

Xe buýt
Một số bác có lẽ chưa cập nhật tình trạng làm hộ chiếu hiện nay. Em vừa làm xong, quy trình như sau:

2. Hiện nay khai online trên trang web cục XNC không thể đặt lịch hẹn với in tờ khai, chắc là lỗi. Chính vì vậy sau khi khai online thành công cụ lại phải lên mạng lấy mẫu TK01 theo thông tư 68/2022, khai tay.
View attachment 7737403
4. Cầm tờ khai + ảnh 4x6 ra phòng quản lý XNC để nộp. Nếu hộ chiếu còn hạn nhớ mang ra nộp cùng.

Em cũng y hệt khai online ko in đc tờ khai thế in bừa số tờ khai trên trang web (ko dùng đến). Khai tay theo mẫu ra xác nhận ca phường là công đoạn còn mất thời gian nhất hiện nay (tuỳ người :) , thêm 2 bản photo giấy ks (mang kèm bản chính) hoặc 2 bản có công chứng.

Hp007hp

Xe buýt
Cám ơn các cụ, như vậy em hiểu rồi.
2 bản sao giấy khai sinh là bản chụp có công chứng được ko nhỉ? Lục ở nhà còn đâu 1, 2 bản sao mà nộp hết thì lúc cần lại ko có.
Bản photo thường kèm bản gốc đối chiếu cũng đc cụ nhé.

phithuyen

Xe tải
Em cũng y hệt khai online ko in đc tờ khai thế in bừa số tờ khai trên trang web (ko dùng đến). Khai tay theo mẫu ra xác nhận ca phường là công đoạn còn mất thời gian nhất hiện nay (tuỳ người :) , thêm 2 bản photo giấy ks (mang kèm bản chính) hoặc 2 bản có công chứng.
Bị lỗi gì đó nên không in được đấy cụ. E cũng vừa làm lại hộ chiếu cho con gái. Phải vào lại điều chỉnh hồ sơ thì in được. Cụ nào làm hộ chiếu lần đầu thì cần giấy khai sinh. E làm lại nên chỉ cần nộp hộ chiếu cũ + tờ khai có xác nhận CAP là xong. 12 ngày sau bưu điện giao tận nhà cả 2 quyển cũ và mới

Hp007hp

Xe buýt
Bị lỗi gì đó nên không in được đấy cụ. E cũng vừa làm lại hộ chiếu cho con gái. Phải vào lại điều chỉnh hồ sơ thì in được. Cụ nào làm hộ chiếu lần đầu thì cần giấy khai sinh. E làm lại nên chỉ cần nộp hộ chiếu cũ + tờ khai có xác nhận CAP là xong. 12 ngày sau bưu điện giao tận nhà cả 2 quyển cũ và mới
Em cầm cả giấy ks và hc cũ hết hạn, họ cần giấy ks. Hc còn hạn thì mới nộp, và e thấy th khác nộp hc cũ vẫn nộp giấy ks. Chắc lưu dễ hơn.

phithuyen

Xe tải
Em cầm cả giấy ks và hc cũ hết hạn, họ cần giấy ks. Hc còn hạn thì mới nộp, và e thấy th khác nộp hc cũ vẫn nộp giấy ks. Chắc lưu dễ hơn.
Của cụ HC cũ hết hạn nên chắc cần giấy ks. Của con em nó vẫn còn hạn hơn 6 tháng nên khi e hỏi e gái thu hồ sơ ở đấy có cần giấy ks ko thì e í lắc đầu bảo ko cần cụ ah. Chứ e cũng photo sẵn mang theo rồi

supersanhdieu

Xe buýt
Của cụ HC cũ hết hạn nên chắc cần giấy ks. Của con em nó vẫn còn hạn hơn 6 tháng nên khi e hỏi e gái thu hồ sơ ở đấy có cần giấy ks ko thì e í lắc đầu bảo ko cần cụ ah. Chứ e cũng photo sẵn mang theo rồi
ra phạm ngọc thạch hay trần phú cụ nhỉ

taiadau

Xe điện

View attachment 7737403

Cụ ơi cho em hỏi chút:
- Làm lại HC cho trẻ dưới 14 tuổi(HC đang còn hạn), thì có phải ra xác nhận của công an Phường không ạ. Nếu cần xác nhận thi fphair mang giấy tờ gì
- Hồ sơ nộp chỗ XNC có cần giấy khai sinh (đã có HC cũ còn hạn) ko, có cần giấy xác nhận thông tin cứ trú không
Cám ơn cụ

nowhereland

Xe điện
Trẻ dưới 14 tuổi chưa được cấp CCCD thì:

Khai online hoặc lấy mẫu tờ khai để khai, rồi ra CA phường lấy dấu (như nhà em thì alo đồng chí CSKV đến cầm đi đóng dấu rồi mang trả tận nhà). Sau đó mang đến 44 Phạm Ngọc Thạch (nếu làm lần đầu) còn nhóc nhà em đổi HC lần 2 nên mang đến Cục QLXNC ở Trần Phú là ok.

LongLH

Xe điện
Giờ phải đăng ký online hết nên cụ đăng ký trước cho đỡ mất thời gian. Hôm trước em làm cho F1 nhưng có CCCD rồi nên phải cho cháu ra.
Em tưởng có cccd rồi thì phải làm 100% online chứ nhỉ? Hôm trước hai bố con em ra bị đuổi về làm trên mạng tất mà.

onano69

Xe container
Làm đơn giản mà cụ… mất cái xác nhận công an phường + 2 cái ảnh 4-6 tự chụp là xong thôi. Nhanh lắm
Vẫn mất công ra phường xác nhận ạ? Ko làm online mà ra PNT làm trực tiếp được ko ạ?

nvh_hn

Xe container
Em tưởng có cccd rồi thì phải làm 100% online chứ nhỉ? Hôm trước hai bố con em ra bị đuổi về làm trên mạng tất mà.
Ah, em đang nói ra trực tiếp vẫn phải đăng ký qua cổng DVC trước.

Hieumos

Xe container
Cụ ơi cho em hỏi chút:
- Làm lại HC cho trẻ dưới 14 tuổi(HC đang còn hạn), thì có phải ra xác nhận của công an Phường không ạ. Nếu cần xác nhận thi fphair mang giấy tờ gì
- Hồ sơ nộp chỗ XNC có cần giấy khai sinh (đã có HC cũ còn hạn) ko, có cần giấy xác nhận thông tin cứ trú không
Cám ơn cụ
1. Có phải ra CAP xác nhận. Cụ chỉ cần mang tờ khai cấp hộ chiếu ra thôi, không cần thêm giấy tờ gì khác.
2. Cứ mang giấy khai sinh đi cho chắc, không cần xác nhận thông tin cư trú. Mang cả hộ chiếu cũ đi để họ thu lại.