Thủ tục đổi bằng lái xe ở Cao Bá Quát

mabu_210

Xe điện
Hôm nay e dính quả đắng cả duột lòng khi khám sk để đổi bằng ở bv giao thông vận tải tw, số là e bị cận 2.5 đi ốp khi tháo kính ra chỉ đạt 2/10, điều e phát zồ zại là chạy khám như chó dại mất cả buổi lại còn mất tí máu nữa, thế mà lúc xong hết đưa kết quả cho bs thì mới bảo là kô đạt, *** lúc đấy e bảo sao bs kô bảo ngay từ đầu để e về cmnl đỡ phải mất tg làm các công đoạn khác, ức nhất là rặn mãi mới ra đc tí nước tiểu.. ;) kì kèo một lúc e bật lại là kết quả test khi đeo kính là 10/10 thì tại sao kô lái đc, chả nhẽ ngu đến mức lái xe kô kiếng...cuối cùng cũng cho qua và còn đc gián tem chống hàng giả nữa chứ, cầm cái phiếu khám mà lệ rơi..hố hố, tổng thiệt hại hết 280k mà chạnh nòng, đã đắt rồi mà còn làm khó,,,, các cụ bị cận thì chú ý nhá
280 cành còn rẻ hơn so với đa khoa đống đa 350 cành

hoatra

Xe điện
Các cụ ra chỗ tại khu đô thị việt hưng nhé, cực vắng, e đi làm ca chiều có mỗi mình em

Hoangnd1980

Xe buýt
em chỉ có cmt photo, mất cmt gốc đem hộ khẩu hay hộ chiếu thay có đc không các cụ ơi

Trungvotinh

Xe hơi
Em vừa làm ở CBQ đây, bằng gốc của e do sở GTVT cấp.
1. Cụ chụp 1 ảnh 4x6 rồi vào viện khám, miễn là viện đa khoa là được ví dụ: xanhpon, giao thông vận tải, đa khoa đống đa.....v....v....lệ phí 350k đổ lại tùy nơi. Tổng thời gian khám ~1 tiếng.
2. Pho to giấy chứng minh thư và bằng lái.
3. Đến CBQ gửi xe, vào phòng bảo vệ lấy số xếp hàng và xin đơn.
4. Khai và xếp hàng đợi đến lượt.
5. Bộ hồ sơ chuẩn gồm có: giấy khám sức khỏe, chứng minh thư + bằng lái xe bản gốc và phô tô, đơn đăng ký đổi bằng.
Tổng thời gian xếp hàng và làm xong ~1 tiếng.
Hết .
Có cần phải lấy mẫu giấy KSK ở Sở không hay cứ lấy theo mẫu của bệnh viện là OK thế cụ?

Day sleeper

Xe đạp
Ngày 28/08/2013 cập nhật làm lại bằng lái xe otô B2 đến hạn phải đổi tại sở GTVT Hà nội số 16 Cao Bá Quát - Ba Đình - Hà Nội
Đối với các bác có hộ khẩu Hà nội (còn ở tỉnh khác thì em không rõ)
Thủ tục:
- chụp ảnh thẻ 3x4 phông nền màu xanh, chụp lấy vài cái
- Giấy khám sức khỏe có dán ảnh 3x4 và đóng dấu giáp lai của bệnh viện (ví dụ bác khám ở bệnh viện Tràng An lên tầng 5 lấy có mẫu)
- Đơn đề nghị đổi cấp lại giấy phép lái xe có dán ảnh 3x4 (download trên website của sở GTVT Hà nội hoặc có thời gian đến sở GTVT Hà nội lấy mẫu)
- photo bằng lái xe cũ và chứng minh nhân dân còn trong hạn sử dụng (photo 2 mặt)
- Mang bản chính chứng minh nhân dân và bản chính bằng lái xe cũ để đối chiếu

Hồ sơ gốc + bản photo hộ khẩu và hộ khẩu bản chính thì không cần phải mang, bác nào thích mang cho yên tâm thì mang theo.

Hướng dẫn điền đơn:
Các phần trên thì các bác điền không vấn đề gì, chú ý phải ghi đúng tên trường, trung tâm ... nơi mình đã từng học bằng lái xe ôtô và đúng số giấy phép lái xe nhé
Có 2 dòng:
Lí do: "Bằng lái xe ôtô B2 đến hạn đổi"
Mục đích: "Sử dụng cá nhân" hoặc ghi là "được tiếp tục tham gia giao thông"

Danh sách bệnh viện:
§ Đa khoa Sanh Pôn
§ Đống Đa
§ Thanh Nhàn
§ Đức Giang
§ Bắc Thăng Long
§ Hoè Nhai
§ tư nhân Tràng An
§ tư nhân Thăng Long
§ BV Nam Thăng Long
Phòng khám Đa khoa GTVT Gia Lâm

Giấy khám sức khỏe thì các bác ra bệnh viện Tràng An, địa chỉ: Số 59 Ngõ Thông Phong, Quốc Tử Giám, Đống Đa Hà Nội lên thằng tầng 5, vào nói là xin giấy khám sức khỏe để làm bằng lái xe B2 và mang ảnh 3x4 dán vào và đóng 120.000 đồng và chạy quanh các phòng khoảng 15 - 20 phút là xong, chú ý phải xin đầy đủ dấu, chữ kí của các mục nhé, sau khi xong thì vào phòng 101 xin chữ kí giám đốc bệnh viện, và lên phòng 204 xin dấu ở phòng hành chính, chú ý giấy khám sức khỏe phải có dòng chữ "đủ điều kiện lái xe ôtô hạng B2" thiếu dòng này thì mời bác về đó làm lại nhé. Sau khi làm xong, bỏ vào túi hồ sơ cùng với đơn.

Các bác khám ngày hôm trước, hôm sau đi làm lại bằng lái cũng được, đầu giờ sáng các bác đến sớm càng tốt trước 7h sáng gửi xe vào bấm số, số từ 001 đến 020 thì yên tâm là làm trong buổi sáng, sau đó đứng nói chuyện một tí, khoảng 7h30 họ mở cửa phòng đợi vào đó ngồi chờ, tầm 7h45 họ bắt đầu làm việc và sẽ gọi số từ 001 trở đi. Chú ý bác nào số xa ví dụ số 010 chẳng hạn nếu có đi vệ sinh thì xử lí ngay, hôm nay có bác số 002 đi vệ sinh vì đau bụng trôi qua số phải bấm lại rất mất thời gian. Tốt nhất các bác ngồi đợi đến lượt mình làm xong nghĩa là nhận được giấy hẹn rồi thì bác đi vệ sinh hay ăn sáng đều thoải mái.

Hẹn sau 5 ngày làm việc, lúc đó mang 135.000 đồng và giấy phép lái xe cũ và giấy hẹn để lấy bằng, nếu bác nào đưa 140.000 đồng cũng không được nhận lại 5000 đồng đâu nhé :D

Các bác cứ làm đầy đủ giấy tờ đảm bảo 5 phút là xong, rất nhanh. Nếu thiếu hoặc sai các bác sẽ bị trả ngay hồ sơ về làm lại. Tính ra tiền 120.000 VND + 135.000 VND = 255.000 VND, quá rẻ so với qua cò, qua cò vẫn phải đến chụp ảnh, tốt nhất nên tự làm.
Chúc các bác sớm có bằng B2 mới giống như thẻ ATM :D
thế cuối cùng là có cần phải mang hồ sơ gốc ko hả cụ

hongtuoi06

Xe tải
Các cụ cho em hỏi bằng B2 của em quá 10 ngày bây giờ đi đổi có sao không vậy?

bocun

Xe buýt
Các cụ tự đi làm à??? Em qua dv cho nhanh hết 600k đi tổng cộng 3 lần xong luôn

air-2011

Xe đạp
dạo này ở CBQ vắng lắm các cụ ợ, hôm trước e đi đổi bằng chi thấy lác đác, mất khoảng 10p

Beola

Xe hơi
Bài viết rất hay thanks bác

andybu

Xe tải
Ông chú em bằng b2 hết hạn từ 12/6 :( quên ko đi đổi bằng.
Bác nào làm dịch vụ giúp với ạ. Ông chú này bận lắm nên ko đi làm đc :(
Số của em 0904949941

sontroc68

Xe đạp
em của ngày hôm qua ú u ú ù :P
Hàng về cccm ợ
Thủ tục thế nào cụ. Ngày trước hộ khẩu em ko ở hn, nhập bằng về hp thì bây giờ có fải nhập lại ở CBQ ko ạ? Và đổi = cần những thủ tục nào ạ. Các cụ chỉ giáo.

air-2011

Xe đạp
Thủ tục thế nào cụ. Ngày trước hộ khẩu em ko ở hn, nhập bằng về hp thì bây giờ có fải nhập lại ở CBQ ko ạ? Và đổi = cần những thủ tục nào ạ. Các cụ chỉ giáo.
Hộ khẩu của cụ # HN vẫn đổi được ở CBQ với thời gian giải quyết 25 ngày (chờ giấy xác nhận của HP), đợt trước e đi làm thủ tục cũng có 1 cụ đi đổi bằng y như cụ, thấy cầm theo:
1. Hồ sơ gốc lái xe (đối với bằng do Sở GTVT HN cấp và hộ khẩu HN như em thì không cần cái món này :D )
2. Đơn xin cấp (cái này cụ lấy ở cổng bảo vệ rồi điền thông tin khi đến làm + gián ảnh 3x4 vào là ok)
3. Giấy khám sức khỏe trong vòng 6 tháng (nếu chưa có cụ ra BV ĐK Tràng An làm cho nhanh thêm hạt dẻ)
4. Phô tô bằng lái xe + bản chính để đối chiếu
5. Giấy CMND cứ cầm để ngẫu hứng cb hỏi
6. Cụ lưu ý đến sớm 1 tí và bấm nút lấy phiếu thứ tự ở phòng bảo vệ
7. Sau khi đến ngày hẹn lấy bằng, cụ nhớ cầm theo giấy hẹn và bằng lái gốc để cắt góc nữa là xong.

Chúc cụ hoàn thành sớm đúng tiến độ trước tháng 12/2014
Cụ có thể tham khảo thêm thông tin của Sở HN http://www.sogtvt.hanoi.gov.vn/TaiLieu.aspx?CatId=17&Act=View&TaiLieuId=760
:D

Chỉnh sửa cuối:

Joke

Đi bộ
Đổi bằng lái xe ô tô (B2) và tích hợp thêm bằng lái xe máy (A1)

Hộ khẩu của cụ # HN vẫn đổi được ở CBQ với thời gian giải quyết 25 ngày (chờ giấy xác nhận của HP), đợt trước e đi làm thủ tục cũng có 1 cụ đi đổi bằng y như cụ, thấy cầm theo:
1. Hồ sơ gốc lái xe (đối với bằng do Sở GTVT HN cấp và hộ khẩu HN như em thì không cần cái món này :D )
2. Đơn xin cấp (cái này cụ lấy ở cổng bảo vệ rồi điền thông tin khi đến làm + gián ảnh 3x4 vào là ok)
3. Giấy khám sức khỏe trong vòng 6 tháng (nếu chưa có cụ ra BV ĐK Tràng An làm cho nhanh thêm hạt dẻ)
4. Phô tô bằng lái xe + bản chính để đối chiếu
5. Giấy CMND cứ cầm để ngẫu hứng cb hỏi
6. Cụ lưu ý đến sớm 1 tí và bấm nút lấy phiếu thứ tự ở phòng bảo vệ
7. Sau khi đến ngày hẹn lấy bằng, cụ nhớ cầm theo giấy hẹn và bằng lái gốc để cắt góc nữa là xong.

Chúc cụ hoàn thành sớm đúng tiến độ trước tháng 12/2014

:D
Các cụ cho em hỏi,

Khi đi khám sức khỏe để đổi bằng B2 sang bằng nhựa PET, em muốn tích hợp luôn cái bằng A1 vào đó cho tiện lợi, vậy khi em đi khám sức khỏe thì phần kết luận mà ghi "Đủ điều kiện lái xe ôtô hạng B2" thì em có được cấp giấy phép lái xe B2 mới và đã tích hợp A1 vào ko ạ? Và nếu không được (vì em thấy có cụ đã bị nhân viên trả lời là " Giấy khám sức khoẻ của BV Hà Tây ghi rõ "đủ sức khoẻ lái xe B2" song nhân viên tại sở GTVT Hà Nội dứt khoat không đồng ý tích hợp bằng lái xe máy vào với lý do "giấy khám sưc khoẻ chỉ ghi B2" nên không xử lý các bằng khác."), thì phải ghi trên giấy khám sức khỏe như thế nào thì ok cho việc tích hợp 2 bằng trên thẻ PET?

Cảm ơn cụ nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

air-2011

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi,

Khi đi khám sức khỏe để đổi bằng B2 sang bằng nhựa PET, em muốn tích hợp luôn cái bằng A1 vào đó cho tiện lợi, vậy khi em đi khám sức khỏe thì phần kết luận mà ghi "Đủ điều kiện lái xe ôtô hạng B2" thì em có được cấp giấy phép lái xe B2 mới và đã tích hợp A1 vào ko ạ? Và nếu không được (vì em thấy có cụ đã bị nhân viên trả lời là " Giấy khám sức khoẻ của BV Hà Tây ghi rõ "đủ sức khoẻ lái xe B2" song nhân viên tại sở GTVT Hà Nội dứt khoat không đồng ý tích hợp bằng lái xe máy vào với lý do "giấy khám sưc khoẻ chỉ ghi B2" nên không xử lý các bằng khác."), thì phải ghi trên giấy khám sức khỏe như thế nào thì ok cho việc tích hợp 2 bằng trên thẻ PET?

Cảm ơn cụ nhiều.
Ý kiến của e:
1. Về cơ bản mà nói thì giấy khám sk B2 thừa sức để chiến đấu A1, còn yêu cầu của cán bộ phải có chứng nhận cả B2+A1 cũng không sai nên cụ phải chấp hành thôi, khi đi khám hỏi BS ghi "đủ sức khỏe lái xe oto hạng B2 và mô tô A1'' xem có đc chấp nhận không??? :P
2. Theo e thì không khoái việc ghép chung, mà chỉ ưu tiên B2 trước (vì cũng sắp hết hạn) do các quan ngại như sau he he :D
- Khi điều khiên 2b or 4b lỡ bị xxx chén và thu bằng lái thì đi cầm biên lai xử phạt để đi 4b or 2b cũng không yên tâm.
- Thời hạn chuyển đổi A1,2,3 chưa vội (vì bằng của e trước 2004), đợi hóng cuối năm xem có ban hành thêm thông tư hướng dẫn cũng như xử phạt về việc chậm chuyển đổi hay không (hiện tại thì chưa thấy) ??? e trích dẫn Thông tư 38 của Bộ GTVT về Lộ trình chuyển GPLX bằng giấy sang GPLX bằng thẻ nhựa như sau:
* GPLX ôtô phải được chuyển đổi trước ngày 31-12-2014.

* GPLX hạng A4 (xe máy kéo có trọng tải đến 1.000kg) phải chuyển đổi trước ngày 31-12-2015.

* GPLX không thời hạn (gồm các hạng A1, A2 và A3):

+ GPLX được cấp trước năm 2003: chuyển đổi trước ngày 31-12-2016.

+ GPLX được cấp trước năm 2004: chuyển đổi trước 31-12-2017.

+ GPLX được cấp trước năm 2007: chuyển đổi trước 31-12-2018.

+ GPLX được cấp trước năm 2010: chuyển đổi trước 31-12-2019.

+ GPLX cấp sau năm 2010: chuyển đổi trước 31-12-2020.

- Việc đổi mới hiện tại chỉ mang tính khuyến khích thôi, trích dẫn của Ông Nguyễn Văn Quyền - phó tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ VN.
http://tuoitre.vn/tin/ban-doc/20131107/lo-trinh-doi-giay-phep-lai-xe-bang-the-nhua/578718.html.

Đấy là chút còm của e, cccm cho ý kiến chỉ đạo thêm....