Thủ tục đổi bằng lái nhựa

honda_cub79

Xe lăn
Các cụ để ý giùm em nhé. Với bằng mới 12 số. Hiện tại đang có trường hợp có bằng, cấp đổi tại sở giao thông thật, đào tạo, học hành thật. Nhưng do một số vấn đề mà các cụ tra cứu giấy phép lái xe lại không thấy trong cái trang tra cứu http://gplx.gov.vn/default.aspx thì các cụ phải lên sở GTVT để khiếu nại người ta giải quyết nhé. Có những nơi bị ít, có nơi bị nhiều. (Không để ý, sau này có việc gì liên quan tới cấp đổi lại, hay công an thu giữ người ta kiểm tra không có thì các cụ rất mất thời gian đấy _ Những trường hợp này bọn em hay gọi vui là rơi vào trường hợp giả 99%, bỏi vì còn 0,1% nữa nhưng nó cũng lại là cái quan trọng nhất để căn cứ xác minh :) ).

Các cụ muốn chắc chắn thì các cụ vào đây:

http://gplx.gov.vn/default.aspx

Điền số GPLX vào (12 số) và tìm. Thấy hiện thông tin của mình là ok. Còn không thấy hoặc có thông tin nào bị sai thì khuyến cáo của em là lên sở GTVT nơi các cụ cấp/đổi GPLX để báo cho người ta xử lý cái GPLX của các cụ.

...Kính báo...
Hay quá nhà cháu tra phát ra thông tin luôn.

trunggenius

Xe điện
Hic... 3 năm nữa em mới cần đổi bằng. Thôi thì cứ đọc trước cho biết vậy!

Muon_biet

Xe cút kít
nhà cháu tận sang năm mới hết hạn, liệu giờ có đổi sớm được ko nhỉ, nhà cháu đang bị mất hồ sơ gốc,
Trong thời gian trước và sau 3 tháng khi hết hạn. Bây giờ không cần đến hồ sơ gốc khi đổi băng.

tuanhlu

Xe tải
2 cụ nếu bằng mới thì xin chúc mừng. Các cụ lên trên chỗ đổi ý kiến đi nhé. XXX mà tóm và kiểm tra là các cụ dính trường hợp nghi vấn giả đấy. (Dù thật tới 99% rồi :)) ) Hoặc sau này đi đổi bằng lại mất thời gian chờ.
Phù, em là bằng cũ 8 chữ và số....chắc đúng như cụ nói, họ ko update. Hok lại bị ăn cháo hành.

GBDB

Xe tải
Phù, em là bằng cũ 8 chữ và số....chắc đúng như cụ nói, họ ko update. Hok lại bị ăn cháo hành.
Bằng em 8 số cả 4b và 2b e tra đều có. Cụ kiểm tra lại đi kẻo ăn hành đấy :))

truong70

Xe tải
Thủ tục là kiếm cái giấy chứng nhận sức khỏe, mang hồ sơ gốc + bằng cũ kèm theo lên sở giao thông, ở đó tiếp nhận và chụp hình luôn. Đợi 1 tuần là nhận bằng, xong béng:P
Cụ chủ đã làm chưa hay nói theo trình tự công viêc.

truong70

Xe tải
Cụ có biết hay làm vụ 1 củ này thì pm cho mình thông tin.
Vấn đề mình đang quan tâm là bằng chưa đến hạn đổi nhưng muốn đổi lấy bằng nhựa nhé - nếu đc thì mình làm 2 người.
Cho mình hỏi thêm là nếu đổi đc thì thời hạn của bằng mới sẽ reset từ thời điểm đổi hay theo hiệu lực bằng cũ.

Cho cái bằng vào giặt đi rồi mang đổi theo hình thức bằng hỏng là xong.

Mất 1 củ + giấy KSK, nhưng cụ vẫn phải có mặt để chụp ảnh, nhận hồ sơ, nhận bằng, chỉ được cái là chờ nhanh, không phải đợi đến lượt như bấm số (nhưng vẫn phải chờ, người ta ghép được lúc nào thì ghép)
Cụ tính cho em: Tiền lệ phí: 135k + 20k tiền rửa ảnh (làm giấy ksk) + 120k tiền giấy khám sức khỏe (làm trong 20-30 phút tại bệnh viện Tràng An, em thấy các cụ nhà mình khám về nói vậy), tới nơi các cụ bấm số (đến sớm chút thì được số đẹp, đỡ phải chờ đợi lâu). Tới lượt thì cứ vào làm. mấy hôm sau theo giấy hẹn tới lấy bằng.

Tùy các cụ chọn. :)). Em nói trên phương diện người làm cái này nhiều nên em nói thế. Các cụ cò đừng ném đá em nhé. Vỡ đầu em chết. :D

Chỉnh sửa cuối:

xe muon

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi là có đổi được bằng A1 sang thẻ nhựa không ạ,cái bằng A1 của em nó nát quá rồi,không lẽ lại đi thi bằng mới.

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Bằng cũ chưa tra cứu được cụ nhé. Trước có thấy thông tin bảo là bằng cũ của tổng cục cấp tra cứu được trên trang ấy rồi, nhưng thật ra cũng chưa tra cứu được.
Còn khi nào tra cứu được thì cũng tra cứu trên đó luôn.
Tra được mà, em vừa đánh số bằng cũ của em nó hiện ra chuẩn luôn.

gasthuyquan

Xe tải
Em vừa đổi thành công bằng b2 sang thẻ nhựa,mặc dù bằng của em còn hạn 13 tháng nhé.cụ chủ làm như em thì chắc chắn sẽ ok.
Bằng của em do cục đường bộ cấp,hôm đầu em lên sgtvt hà nội hỏi thì được trả lời là bằng này còn hạn 13 tháng,với lại hồ sơ do cục quản lý thì mời a ra đó hỏi sẽ khả thi hơn,về nhà em đi xin gksk,hồ sơ gốc,chứng chỉ dậy nghề.và sáng hôm sau phi ra cục đường bộ ở phố tôn thất thuyết cầu giấy hà nội.em rút số thứ tự 44(chú ý là trong ngày chỉ giải quyết 60 hồ sơ thôi nhé)lúc đến lượt em thì em ở ngoài chả biết,lúc sau vào thì qua mất lượt phải đợi.Thấy đên số 48 rồi em lại chen vào đưa bộ hồ sơ bảo là em vừa đi photo nên vào muộn,con nhận hồ sơ nó mắng em ,em cũng kệ .nó bảo là trường hợp này để cuối giờ nhé.chính câu nói này mà em ngu không nhận ra ngay.đến cuối giờ còn mình em nó gọi tên em,e hí hửng nhẩy ngay lên cái ghế ngồi để nó chụp ảnh.không ngờ cái con nhận hồ sơ lúc trước nó ném bộ hồ sơ của em ra tuyên bố 1 câu xanh rờn bằng này chưa hết hạn không đổi được nhé.em cú quá nghĩ bụng bảo thằng cụ mày .éo bảo bố mày từ sáng để bố mày đợi đến 12 giờ kém 15 mới trả lời là không được.e đành phải hạ giọng là anh chị làm ơn giúp em,nó bảo là luật quy định thế.nói xong 2 đứa đứng dậy để đi ăn trưa.em nhanh ý giật bộ hồ sơ chạy ngay ra cửa kẹp tờ 500k vào và chạy vào bảo a chị làm ơn giúp em.vì em sắp phải đi công tác xa,nó bảo là đi công tác thì quyết định cử đi công tác đâu,em bảo là chưa có.sau 1 phút nó nhìn thấy tờ 500 em kẹp đấy rồi mồm nó nói khó,tay nó thì mân mê cái bằng của em,hóa ra nó bóc xoẹt 1 phát móc cái ảnh của em rách ra nó bảo la trường hợp của em là chúng tôi ưu ái đấy nhé.bây giờ cầm cái bằng ra photo lại để đổi theo diện rách nát.e thấy thế trong bụng sướng ơi là sướng chay đi pho to luôn về cái đưa cho nó bản photo và nhẩy lên chụp xoẹt phát ảnh OK.nộp 135 k tiền thẻ nhựa đưa nó 150 k nó cũng chả thối lại 15k nữa à.1 tuần sau em cầm bằng cũ và giấy hẹn lên đến lượt nó gọi em lên để trả bằng e đưa cái bằng cũ cho nó thì vẫn cái con hôm trước nó nhìn em hỏi là trường hợp này ai làm cho anh.e trả lời ngay là chị làm cho cái hôm cuối giờ trưa đấy nó bảo à ừ.thế là e nhận bằng mới.
Em lưu ý củ chủ là tuyệt đối không làm qua cò qua vạc nhé vì cò làm cho thì mình vẫn phải trực tiếp có mặt để chụp ảnh thẻ nhé.mất tiền cho cò lúc sau cũng chả giải quyết gì được đâu.mình làm thẳng cho nhanh.thực ra lúc đầu em cũng làm qua cò mất 600 k đây lúc sau vẫn phải nôn ra cho bọn nó 500k mới cay chứ.
Chúc cụ chủ được việc như em nhe.thời hạn của bằng mới tính từ ngày cấp lại nhé còn hạn 1. Năm cũng không được tính vào.

tranminhhoa

Xe tăng
Nhỏ gọn mà làm gì khi thằng giấy đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm nó vẫn to tổ bố ra!

Đam mê

Xe tăng
Nhỏ gọn mà làm gì khi thằng giấy đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm nó vẫn to tổ bố ra!
E cũng nghĩ như cụ, e tuyền kẹp một mớ đấy với nhau giấu trong xe (cực kì khó tìm nhá, chỉ mỗi e mới bít chỗ để thui, hehehe).*-:)

vt2phuc

Xe điện
Các cụ cho em hỏi là có đổi được bằng A1 sang thẻ nhựa không ạ,cái bằng A1 của em nó nát quá rồi,không lẽ lại đi thi bằng mới.
sao lại không được? :). Rảnh thì cụ cứ mang ra mà đổi thôi.

vt2phuc

Xe điện
Cụ có biết hay làm vụ 1 củ này thì pm cho mình thông tin.
Vấn đề mình đang quan tâm là bằng chưa đến hạn đổi nhưng muốn đổi lấy bằng nhựa nhé - nếu đc thì mình làm 2 người.
Cho mình hỏi thêm là nếu đổi đc thì thời hạn của bằng mới sẽ reset từ thời điểm đổi hay theo hiệu lực bằng cũ.
Bằng của cụ sẽ reset từ ngày cụ đổi luôn. Nếu B2 mà đổi bây giờ thì tới 2023 mới hết hạn.

tittit95

Xe tải
Đến 2014 sẽ đổi bằng nhựa sang bằng thép. Lý do: Bằng nhựa dễ cháy. Năm 2015 sẽ đổi bằng thép sang bằng Titan. Lý do: Bằng thép dễ bẹp, rỉ. Năm 2016 sẽ đổi bằng Titan sang bằng giấy ép Plastic. Lý do: Bằng Titan quá đắt, mỗi xế phải bỏ ra 100 triệu mới có bằng Titan.

ATD1-P7

Xe tải
Đến 2014 sẽ đổi bằng nhựa sang bằng thép. Lý do: Bằng nhựa dễ cháy. Năm 2015 sẽ đổi bằng thép sang bằng Titan. Lý do: Bằng thép dễ bẹp, rỉ. Năm 2016 sẽ đổi bằng Titan sang bằng giấy ép Plastic. Lý do: Bằng Titan quá đắt, mỗi xế phải bỏ ra 100 triệu mới có bằng Titan.
Có khi thế đấy cụ ạ, đến 2016 có khi tiền lại quay về tiền giấy luôn. Dạo này Giáo dục ít cải cách nên giấy đang nhiều cụ à, chưa nghĩa ra cách nào.