thủ tục đăng ký xe

sakuraa0211

Xe đạp
Các bác làm ơn cho hỏi chi tiết thủ tục đăng ký xe mua mới.

Em đang định tậu 1 chiếc Huyndai Getz 1.4AT, mới 100%, đời 2008. Các bác tư vấn giúp em giá tầm bao nhiêu thì mua được. (Xe có cassette, cửa chỉnh điện và túi khí thôi.)

Thủ tục đăng ký, đăng kiểm, bảo hiểm...mọi thứ như thế nào, các bác giúp để em được rõ với. Không biết mình có tự đi đăng ký được không? Nghe nói mấy bác ở cửa hàng nếu lo trọn gói chặt đẹp lắm. Có bác bảo tận US$300 thủ tục đăng kiểm...akak.

Với lại, thuế trước bạ cho loại xe này là bao nhiêu? Tham khảo biểu phí ở đâu được ạ?

Cảm ơn các bác đã chịu khó đọc. Mong các bác tư vấn giúp em.

Keineem

Xe buýt
Giá xe thì em ko biết , nhưng đăng kí đăng kiểm thì đơn giản mà.
1.Mua xe xong xuôi bác cầm hóa đơn ra Chi cục thuế quận để đóng trước bạ.
2.Cầm biên lai , giấy tờ liên quan ra nơi đăng ký xe ( tùy theo quận huyện ) xin tờ khai khai.
3.Khai vào tờ khai , dán số khung số máy , nếu chưa có thì cà ( thường bọn bán xe sẽ có sắn 1 bộ , bác cứ bảo nó cà luôn cho 2 bộ để tiện đăng kiểm ) , chưa có thì thuê bọn cò ở chỗ đk xe cà cho . mặc cả 50-100k
4.Khai xong xuôi thì đưa cho 1 thằng công an đứng ở bãi xe kiểm tra tờ khai , số khung , số máy ( nhét nó 100k thì sai đâu nó bảo luôn cho, cũng ko cần kiểm tra SK , SM)
5.Cầm tờ khai đấy nhét vào bộ hồ sơ vào nộp tại cửa đăng ký ô tô , chờ gọi tên.ô tô thì cũng nhanh thôi.Nó gọi bác , lên bấm số đăng ký , rồi lấy giấy hẹn , cầm ra chỗ lấy biển đóng tiền lấy biển , cầm giấy hẹn 3 ngày sau qua lấy đk ( cứ để 1 tuần cũng ok).
6.Có biển rồi bác lắp vào xe , chạy ra chỗ đăng kiểm , mua hồ sơ khai , nộp lệ phí khoảng 2 trăm rồi , nhét 100k vào chỗ nào dễ nhìn trên xe , ra ngoài đừng chờ , bọn đăng kiểm nó sẽ gọi bác ra lấy xe sau khi kiểm tra.Nhanh thôi
7.Có đăng kiểm thì cũng như đk xe , nó hẹn bác khi nào có đk thì xuống lấy sổ , dán cho bác cái tem , chạy thoải mái.
Tóm lại là vậy thôi.Làm nhanh mất 1 buổi , lâu mất 1 ngày , 300$ thì hơi chát

hungjeon

Xe hơi
bọn bán xe phải có trách nhiệm cà số khung số máy cho xe mình, cà vài cái cho ăn chắc. Xong rồi bác vác xe ra đăng ký, 100k cho thằng kiểm tra thì hơi lâu đấy, em cho hẳn 200, 1' là xong.
Chạy vào kẹp tiếp 200 nữa cho ông ngồi oánh vi tính, ấn enter ra biển số ý! Tờ khai 200 thì nhanh hơn tờ khai 100 :D thêm 2tr tiền biển, xong vụ đăng ký.
Tiếp theo đi đăng kiểm, 260 tiền đăng kiểm, kẹp vào xe cũng 200 cho nó nhanh.

Tất tần tật em mất 2tr 860k tiền đăng ký đăng kiểm.

huutv

Xe đạp
Nghe các cụ nói toàn thấy tiêu cực thôi. Công an, cán bộ nhà nước mình đâu đến nỗi hủ bại như vậy. Các cụ cứ nói vậy oan cho người ta.
Tiền là phù phiếm mà các cụ, có thích chẳng qua thích cái ảnh Bác trên đó thôi.:))

Carens2009

Xe điện
Hê em các cụ kô nói luôn muốn biển có ý nghĩa thì phải thế nào luôn đi.Cho bác đây dể xử lý,kô bác ấy gặp tình huống bất ngờ thì khổ

Xichlodap

Xe máy
Các cụ tư vấn kỹ quá! Thanks nhiều, em đây cũng phải học theo thôi.