[Funland] Thu nhập + tiền lương bao nhiêu thì là cao???

hamcuare!

Xe container
Thu nhập thế là kao rồi cụ. Cố lên 50-70-100 nữa là đc.

vanhai493

Xe điện
Giàu nghèo nó ở cái số, em thì lương mấy triệu nhưng sống rất thoải mái. Không xin ai, cũng không nợ ai gì. Không vi phạm pháp luật, sống hoà đồng, gia đình hoà thuận, bố mẹ con cái mạnh khoẻ. Em chỉ cần có vậy thôi.
Mấy tr mà vẫn thoải mái thì em thấy lạ lạ
Chắc cụ chủ đùa cho vui

Trần Đoành.

Xe container

vuanhanghi

Xe điện
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
Cụ thớt đưa ra vấn đề khó boconme.
Cao hay thấp nó phụ thuộc vào việc chi tiêu hàng tháng, duy trì cuộc sống nó ở mức nào, độc thân hay có gia đình, có nhà rồi hay đi thuê.
Về cơ bản e thấy hiện tại ở HN, 1 gia đình 2vc, 2 đứa con đi học trường công, không phải thuê nhà, ko nuôi oto, cho tiêu cuộc sống ở mức trung bình, và tiết kiệm cho cả 4 người sẽ hết tối thiểu khoảng 20-25tr.
Còn nói đến câu chuyện tích lũy, nếu thu nhập 30tr, gia đình chi tiêu tiết kiệm, mỗi tháng tích đc 10tr thì để mua 1 căn hộ trung bình (trên dưới 3ty) sẽ chỉ mất khoảng 30 năm thôi :))

Parejo_10

Xe điện
Cũng chả thoải mái đâu cụ, nhiều cái đau đầu lắm, nếu mơ thì e mơ k phải làm gì tháng có ng cho 50tr mà tiêu. Còn bàn tay mình phải kiếm thì 500tr/tháng cũng khá nhiều áp lực.
Mợ cứ chuyển hết cái đau đầu sang đây cho iem. Em còn nhận thêm cả đau chân đau tay nữa cũng được. :o)

50 củ, mục tiêu thấp quá không phải tầm của em, em xin phép đi ra ;))

HI_CLASS

Xe điện
30tr/thag thì gần ngag e nhưng rồi chỉ đủ chi tiêu sinh hoạt nhà e 5ng (2vc, 2f1, bà nội) và nuôi 1 oto. Mục tiêu e cố 2-3 năm nữa đẩy lẻn tầm 40-50tr/thag mà khó với 1 ng làm công ăn lương như e. Nói chug 30tr lương 1ng thì đủ thôi còn lương ng còn lại tích lũy. 2 vc tổng 30tr thì ban căng.

hongnhungdo

Xe buýt
Theo em thu nhập cao là thu nhập phải lo được mức sống , sinh hoạt học hành con cái đạt cái tầm chất lượng một chút so với mặt bằng xã hội. Ví dụ một nhà 2 đứa con tuổi ăn học thì phải có điều kiện sống trong cái nhà rộng rãi , khu dân trí không quá thấp, đủ tiền để ăn rau củ thịt sạch, con cái học trường tốt, lớp học thêm chất lượng, học các môn năng khiếu , có tiền để biếu cha mẹ vài triệu/ tháng, cha mẹ đau ốm có khả năng đỡ đần viện phí, có đủ tiền để đi dụ lịch vài lần trong nước , không phải quá cân nhắc khi đi ăn nhà hàng... Tóm lại nếu có nhà cửa rồi thì thu nhập phải cả trăm triệu mới đủ chi tiêu như trên và để ra một ít.

bspvietnam

Xe tăng
Người thu nhập cao nhất là người không cần dùng đến tiền.

Hiểu Thương

[Tịch thu bằng lái]
đủ chi tiêu gia đình + để dành đc 1 tháng 7-8 triệu dự phòng ốm đau theo e là ổn với gia đình cơ bản

Em nghĩ với mức sống ở Hà Nội, 2 vợ chồng 2 đứa con nếu có căn nhà rồi thì tu nhập vẫn phải ở 70tr trở lên mới dễ thở. Đó là mức vừa phải thôi ạ, gọi là đi chợ dân sinh không phải đắn đo thịt cá lên giá , con cái có thể học trường tư thục vừa vừa, có tí để ra phòng đau ốm. Mức này cũng khướt mới khá giả được nếu không phải biết đầu tư đợi trúng quả, chỉ là sống ổn thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Em nghĩ với mức sống ở Hà Nội, 2 vợ chồng 2 đứa con nếu có căn nhà rồi thì tu nhập vẫn phải ở 70tr trở lên mới dễ thở. Đó là mức vừa phải thôi ạ, gọi là đi chợ dân sinh không phải đắn đo thịt cá lên giá , con cái có thể học trường tư thục vừa vừa, có tí để ra phòng đau ốm. Mức này cũng khướt mới khá giả được nếu không phải biết đầu tư đợi trúng quả, chỉ là sống ổn thôi.
Theo thống kê của cụ thì HN thành nghĩa địa tập trung lâu rồi, vì ít người thở dc với con số cụ đưa ra :))

• Vodka
Reactions: UFA

danleduc

Xe điện
Chào các cụ, em tạo thớt này vì e đang ko biết thu thập của em là thấp hay cao... Mời các cụ chia sẻ lương + thu nhập của mình nhá. Vẫn biết cao hay thấp là tùy nhu cầu của từng người, nhưng cứ tạm tính cao tức là đủ chi trả cuộc sống hàng ngày tại nơi mình sinh sống - ở mức độ thoải mái (mức sống cao) còn dư thừa để tiết kiệm hoặc làm việc khác; Em trước nhá: Nếu chia tổng cả năm ra hàng tháng thì tiền lương + thu nhập thêm tất tật là 30tr/tháng ợ..

Em lập thớt ko phải để khoe đâu các cụ, e còn đang phấn đấu thu nhập 50tr cơ; Quan trọng là e muốn lan tỏa sự nỗ lực của em đến các cụ ạ.......
Cụ lan tỏa đi....em ủng hộ. :))

Theo thống kê của cụ thì HN thành nghĩa địa tập trung lâu rồi, vì ít người thở dc với con số cụ đưa ra :))
Thớt này hỏi thu nhập bao nhiêu là cao chứ không phải bao nhiêu là đủ ăn , và em đang nói mức ấy mới tạm gọi là chi tiêu thoải mái cụ ạ. Nếu cuộc sống chỉ ăn và ngủ và đi làm , loanh quanh chỉ thế không có nhu cầu gì thêm, không đau ốm không phải trách nhiệm với anh em cha mẹ... thì đúng là trên chục triệu là OK . Nhưng nếu muốn con cái đầu đủ, thi thoảng đi chơi đây đó, lo được cho cha mẹ chút ít, đau ốm có tiền mà chữa bệnh hoặc cần sửa sang nhà cửa .. thì nếu mức thu nhập dưới 30tr là khó lo được, như thế chả là khó thở thì gì. Một gia đình có cả 2 vợ chồng, trung bình mỗi người kiếm hơn 30tr thì tổng thu nhập một gia đình mới được 70tr. mức lương 30tr không thấp nhưng cũng chả cao phải không cụ. Nghe nó to thôi chứ với giá cả leo thang, đất tăng chống mặt như Việt Nam thì cụ bảo mức thu nhập ấy tiết kiệm bao nhiêu năm mới mua nổi cái nhà con con?

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Thu nhập hàng tháng của em nó phụ thuộc vào thời tiết và tính khí bất thường của chúa sơn lâm. Chán lắm :))

Mytv

Xe điện
Mấy tr mà vẫn thoải mái thì em thấy lạ lạ
Chắc cụ chủ đùa cho vui
E lương 11t8. Ngoài lương ra hổng có thêm cái mẹ j nên lương cũng gọi là thu nhập luôn dc. Vẫn sống vui vẻ thoải mái. Thật luôn

Trongxanh2022

Xe buýt
Tháng em làm 500 củ, mỗi bữa ăn 5 củ mãi chả hết, khoai để gầm giường nó mọc mầm hết. :)