[Funland] thu nhập đi làm công ăn lương

Conchuotnho

Xe tăng
Em lập thớt này là nơi chia sẻ giao lưu, học hỏi kinh nghiệm của các cụ đi làm công ăn lương, đi làm thuê, đi làm cho công ty, đi làm nhà nước. Nói chung là không phải dân kinh doanh, làm ăn buôn bán.

Các cụ đi làm ngoài lương thưởng công tỷ trả mình bạch ( thể hiện trên giấy tờ, bảng lương, chuyển khoản hoặc tiền mặt có ký nhận ) thì có các cách gì, mối lái mưu mẹo gì để ăn được tiền từ công ty vậy ạ.

- làm cho nhà nước thì kiếm như nào.
- làm cho FDI thì kiếm như nào.
- làm cho tư nhân vn thì kiếm như nào.

Em nghĩ dựa vào thu nhập chính thống công ty trả thì khó lòng mà chung cư cao cấp ầm ầm, biệt thự ầm ầm, đất đai nhiều mảnh, xe sang bim mec đầy đường...
Công ty trả lương cho người lao động nó cũng có mức độ thôi ạ, chỉ vừa đủ để duy trì cuộc sống, trừ các thành phần tinh hoa đặc biệt xuất sắc, đem lại giá trị to lớn cho công ty.

Em ví dụ làm trong công ty FDI japan thì phòng mua hàng và phòng sản xuất ăn được tiền lại quả nhập nguyên vật liệu, kê kênh giá, quân xanh quân đỏ.
Cụ thể nguyên vật liệu hạt nhựa ăn lại quả 10%, hóa chất ăn lại quả 15%, máy móc phụ tùng dụng cụ ăn 30%.
Đ* đâu ra ăn đến 10-30% thế công ty chắc sập lâu rồi.

vinnocauno

Xe tải
Đầu tư chứng khoán Việt Nam --- cũng là 01 hình thức buôn bán
chứng khoán là cờ bạc, phạm trù này em không đề cập cụ nhé.
Ý em là cửa kiếm tiền , bòn rút được tiền từ công ty thôi.
Chứng khoán là tự mình chơi, đâu liên quan gì đến việc đi làm thuê.

Em lập thớt này là nơi chia sẻ giao lưu, học hỏi kinh nghiệm của các cụ đi làm công ăn lương, đi làm thuê, đi làm cho công ty, đi làm nhà nước. Nói chung là không phải dân kinh doanh, làm ăn buôn bán.

Các cụ đi làm ngoài lương thưởng công tỷ trả mình bạch ( thể hiện trên giấy tờ, bảng lương, chuyển khoản hoặc tiền mặt có ký nhận ) thì có các cách gì, mối lái mưu mẹo gì để ăn được tiền từ công ty vậy ạ.

- làm cho nhà nước thì kiếm như nào.
- làm cho FDI thì kiếm như nào.
- làm cho tư nhân vn thì kiếm như nào.

Em nghĩ dựa vào thu nhập chính thống công ty trả thì khó lòng mà chung cư cao cấp ầm ầm, biệt thự ầm ầm, đất đai nhiều mảnh, xe sang bim mec đầy đường...
Công ty trả lương cho người lao động nó cũng có mức độ thôi ạ, chỉ vừa đủ để duy trì cuộc sống, trừ các thành phần tinh hoa đặc biệt xuất sắc, đem lại giá trị to lớn cho công ty.

Em ví dụ làm trong công ty FDI japan thì phòng mua hàng và phòng sản xuất ăn được tiền lại quả nhập nguyên vật liệu, kê kênh giá, quân xanh quân đỏ.
Cụ thể nguyên vật liệu hạt nhựa ăn lại quả 10%, hóa chất ăn lại quả 15%, máy móc phụ tùng dụng cụ ăn 30%.
Đi làm công mà biệt thự, đất đai, bim mẹc thì chỉ là đi làm công... bộc cho dân thôi cụ ạ.

Conchuotnho

Xe tăng
vậy lại quả tầm bao nhiêu phần trăm hả cụ.
Tùy chỗ, công ty tư nhân nhỏ thường ông chủ tự mua hàng đầu vào mấy đứa chỉ làm giấy tờ thì nhịn. Công ty to thì ông sếp ăn đằng sếp, dưới ăn đằng dưới, giá cạnh tranh thì ăn 0,3-0,5%, thao túng được giá mua thì ăn dày 1-3%. Nhiều hơn hơi khó, chưa kể bọn bán còn phải xử lý hóa đơn.

Laixe80

Xe tăng
Mấy mánh khóe này các cụ ộp ai chả đầy 1 bụng, nhưng mà không nói đâu :D

cmyk77

Xe điện
Cờ đến tay ai người đó phất, người ta giỏi mới vào vị trí ấy. Gato chả để làm gì đi cày chỗ khác phấn đấu cho bản thân chớ suốt ngày ngồi nhìn túi thằng khác

vinnocauno

Xe tải
Đi làm công mà biệt thự, đất đai, bim mẹc thì chỉ là đi làm công... bộc cho dân thôi cụ ạ.
vâng cụ, em gộp chung miễn là đi làm thuê mà, công cho tây hay công bộc cho dân cũng được.
Vậy cụ nào công bộc có thể chia sẻ các mánh kiếm tiền từ cơ quan được không.
Bỏ qua mấy vụ buôn chỏi đót với nuôi lợn, chạy xe ôm, làm đến thối móng tay nhé.

bo kent

Xe tăng
Thực ra công ty nào cũng có vị trí có thể khai thác kiếm thêm được. Cơ bản là có muốn hay không và có trái pháp luật không.
Bên bộ phận mua hàng thể nào cũng kiếm được tý % vì thế nên nhiều công ty cho người nhà vào làm vị trí này. Coi như lọt sàng xuống nia vậy.
Bên kho bãi, vận tải, cung ứng, .. cũng có nhiều cửa kiếm tiền nên các công ty mới sinh ra bộ phận thanh tra, kiểm soát nội bộ là vậy.

realman_80

[Tịch thu bằng lái]

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đang chửi hay đang hỏi vậy?:))
Thật ra những điều Cụ nói là có hết.
Nói thật ra là nhiều khi thằng chủ nó biết đấy.
Nhưng chả làm gì được đâu.
Đành chấp nhận vậy thôi.

vinnocauno

Xe tải
Cụ đang chửi hay đang hỏi vậy?:))
Thật ra những điều Cụ nói là có hết.
Nói thật ra là nhiều khi thằng chủ nó biết đấy.
Nhưng chả làm gì được đâu.
Đành chấp nhận vậy thôi.
em học hỏi các cụ kinh nghiệm mà, sao cụ lại nghĩ ra chửi được.

Trục

Xe ba gác

Trục

Xe ba gác

Lelong1411

Xe tăng
EM thỉnh thoảng gom góp ít giấy vs thùng carton bán cho mấy bà đồng nát kiếm gói xôi gói mì thôi. Nghe cụ chủ kêu ăn lại quả 10-15% mà ham quá :(. Cụ nào chỉ em với

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em lĩnh lương thì gấu biết và thu sạch , được cái sếp tinh tế tạo điều kiện bán hàng online thêm để lập quỹ đen thôi :(