[Funland] Thu nhập 30 triệu mới đủ bám trụ Hà Nội

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề lớn nhất - ở quê làm gì có lắm việc thế, việc rất ít và thường thu nhập ko đều. Trừ 1 số tỉnh khu công nghiệp ra thì thực trạng chung ở nông thôn VN là underemployment, thiếu việc làm toàn thời gian và dưới công suất chứ ko phải thất nghiệp. Thế nên ko ra thành phố thì thanh niên ở nhà chỉ tổ tệ nạn với hành hung.

Thứ nữa là chi tiêu thì vô cùng, nhà anh chị họ mình vợ cũng cũng là nhân viên bán hàng trong siêu thị, chồng làm kĩ sư xây dựng công ty vừa phải ko có lương hàng tháng mà lâu lâu cong ty thanh toán được hd mới trả cho 1 cục. tất cả chi tiêu của gia đình vẫn đủ trong lương vợ, lương chồng để làm việc to to. Nhà ở Thanh Hà Cienco mua 700M từ tiền anh họ đi làm tk trong 7 năm, vẫn ăn uống bình thường ko phải bóp mồm bóp miệng gì cho cam, con học Mậu Lương tính ra ko đến 1M/tháng, phat triển bình thường thông minh nhanh nhẹn ko kém gì mấy anh chị em họ học Archimedes. Được cái chồng làm Ecogreen Nguyễn Xiển vợ làm ở Metro Hà Đông đâm ra đi làm cũng gần chứ ko bị xa.

Còn nếu upgrade, thì thuê nhà giá nào cũng có, con cứ phải học trường tư từ 9 - 30M option nào cũng có, ăn uống cũng thế, thì bn cũng ko đủ.
Lúc bác rủng rỉnh trong túi vào nhà hàng Nhật ăn 1 bữa hết 3 triệu cũng vẫn đói, mà hôm chưa có lương ra quán ăn 2 xuất bún chả chắc 70k cũng vẫn đủ no mà có khi còn ngon. Chứ cứ theo thiên hạ thì mệt lắm.
Đúng là vô cùng ah, bao nhiêu cũng chả đủ :)
Càng kiếm nhiều, càng tiêu nhiều!

xaunhatxahoi

Xe điện
Thế thì chỉ lãnh đạo mới bám đc HN thôi nhỉ !
em thấy lương các bác Y cũng tầm thế

chim to

Xe tăng
Chém. Nhà em Lương em 7 củ trả thẻ atm vợ cầm, e kiếm thêm dc 5 tr nữa em tiêu với trả góp cái nhà của a Thản. Vợ em GV mầm non 5 tr/ tháng.

ruby_eagle

Xe điện
Mỗi tháng nhà em tiền sinh hoạt hết 20tr cho 4 người ở Sg rồi. Vật giá leo thang quá.

mr.l0nely.184

Xe điện
Tô shi ba lều báo. E từ lúc covid xuất hiện đến nay là năm rưỡi, tháng hả củ nào mà h vưỡn sống nhăn chửa chết đc cho đấy :D . Bày đặt 30 củ^:)^

trinhpcl

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ở 1 mình thì 6,7tr cũng sống được nhưng có gia đình con cái mà dưới 20tr cảm giác rất bị động

LongLH

Xe điện
Sống thì nó vô cùng, chẳng có tiêu chuẩn chung nào. Nhà em có mỗi đứa tiền học các kiểu ( học phí trường tư tầm xoàng, tiền học thêm mấy môn toán, văn, anh, nhạc) đã hết 15 triệu/1tháng rồi. Cả năm chia trung bình thì cả nhà hết 40 triệu/1tháng mà em không phải thuê nhà đâu đấy.

Trần Đoành.

Xe container
Mịa bố thằng lếu lều phóng tinh viên, Hà Nội là con ngáo ộp hay sao mà mang ra khè người, mỗi nơi đều có những thuận lợi và khó khăn riêng, Hà Nội cũng đầy thằng như rẻ rách chứ sang chảnh gì, về quê mang danh ở HN ra lòe những người ko biết thôi
Em đây về quê vưỡn phải rón rén đi nhẹ nói khẽ cười duyên với ae bạn bè, bts chúng nó còn giàu gấp vạn lần mình
Vậy nên cs chẳng biết thế nào là đủ cả và cũng chẳng có hạn định mức chi tiêu, có nhiều tiêu nhiều, có ít tiêu ít phù hợp với điều kiện của mình

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
cụ có cái avarta giống vk cháu thế, làm cháu giật hết cả nảy
Cụ thích gái đẹp, rượu ngon nên cụ để avatar đó. Để mỗi khi log in vào Otofun, ngắm cô ấy cho bớt sân si với sự đời thôi mà :D