[Funland] Thu nhập 20 triệu: Vợ chồng đi ô tô đi làm vẫn cất két 5 triệu/tháng

Sammy2017

Xe tải
Con em gái em công nhân về hưu 5x, mà x gần tới bán rồi đi làm thuê cho dn tư nhân nó cũng cấp cho cái Maza 3 cũ để đi lại giao dịch với cả đi ngân hàng cho đỡ phải 1 ông lái xe đưa đón kia mợ. Chỉ có khác là xăng cộ, sửa chữa vv nó hỗ trợ có 2 tr/tháng thôi còn đâu tự chịu. DN nó khôn chán ra ý.
Đấy cụ ơi, cứ cấp xe là CC cứ nghĩ ngay đến tiêu cực...Người có tiền người ta khôn lắm, họ không nhìn ra gái trị tạo ra lớn hơn nhiêu cái xe cũ còn chưa đến nửa giá thì ng ta không cấp cho đâu

Sammy2017

Xe tải
Như vậy coi là 1 xe, vẫn trả tiền xăng và nơi đỗ ở nhà, linh tinh chắc 1 xe ko hỏng thì cũng 5 triệu. Vậy nhà mợ còn 25tr/tháng để sinh hoạt mà không tiêu pha gì thì em nghĩ cũng vừa vặn. Nhà em cũng tiêu chừng ấy cho 4 người.
Em ở cc tầm trung nên tiền gửi xe có 9 loét thôi ợ, xăng thì tầm 2tr đổ lại, gửi xe ở cty thì cty hỗ trợ full 100%. Đợt rồi không la cà hàng quán, trung tâm TM, mua sắm quần áo thì còn để ra được hơn cụ ơi

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em ở cc tầm trung nên tiền gửi xe có 9 loét thôi ợ, xăng thì tầm 2tr đổ lại, gửi xe ở cty thì cty hỗ trợ full 100%. Đợt rồi không la cà hàng quán, trung tâm TM, mua sắm quần áo thì còn để ra được hơn cụ ơi
Chỗ e tận 1500k/tháng, mà muốn gửi 2 xe nó cũng k cho gửi, chỗ mợ rẻ thế

Sammy2017

Xe tải

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ không cần phải nói xách mé em. Cụ nhìn đời nó thoáng ra, đừng để ng khác đọc comment lại nghĩ tầm nhìn cụ chỉ có thế...
Công ty xã e chế độ tốt, nói thật Sếp "khôn" người ta mới hành xử thế. Cấp xe cho NV kinh doanh (nhấn mạnh là xe cũ 3-4 năm) đi gặp khách hàng đỡ lôi thôi lếch thếch, đi ctac tự lái trong thế chủ động, rất được việc.
Công ty em thì e chỉ là cái chức XNK quèn mà còn được hỗ trợ đủ kiểu, qtrong là cụ phải cho Sếp thấy mình có ích, trung thành và cống hiến như thế nào. Phó phòng kd cty em còn được hỗ trợ xe bán tải đi gặp khách hàng kia. Hàm thứ...gì ở đây hả cụ. No pain na gain cụ nhé, ko có gì là tự nhiên cả.
Chắc các cụ ấy chưa gặp nên thấy lạ.
Hồi em 25 tuổi làm cho 1 công ty nước ngoài, chỉ là executive thôi mà đi đâu cũng có lái xe đưa đi. Đơn giản vì em làm được việc giá trị cho công ty.
Nước ngoài họ coi cái xe là phương tiện, lái xe là nhân viên (cấp rất thấp) làm công việc của họ, chứ có phải ghê gớm gì như quan niệm VN mình. Em thấy ở cơ quan nhà nước lắm ông lái xe cũng thái độ bố đời lắm rồi.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em cũng công nhận chỗ nhà em rẻ, nhưng để ngoài sân cc phơi mưa phơi nắng thôi mợ, không có hầm đâu.
Ah vâng, e thi có hầm, mà nó đắt lại còn tranh nhau, khổ lắm mợ ạ

Tony_Le

Xe container
Cũng không hẳn cụ ơi, tiền phí bảo dưỡng, kiểm định mình vẫn phải chi trả chứ, tiền xăng hỗ trợ tính ra được 50%, cty cấp xe cho mà đi là may mắn lắm rồi.
Công ty đấy cấp xe vui vãi ra. Tự nhiên có cả kiểm định với bảo dưỡng tự chi trả...nhưng đúng là có thì cũng tốt.

Chỗ em thì: Một là tốt đen đi xe cá nhân, hai là tốt đỏ đi chung xe to to, hạ sỹ quan đi chung xe be bé, sỹ quan tự lái đi xe công ty cấp, Chủ tịch, Giám đốc có lái xe riêng. Cơ mà quản lý xe thì do công ty làm từ A đến Á chứ không phải tự bỏ tiền, muốn bỏ tiền thêm cũng không được.

Chỉnh sửa cuối:

Sammy2017

Xe tải
Ah vâng, e thi có hầm, mà nó đắt lại còn tranh nhau, khổ lắm mợ ạ
nchung của rẻ là của ôi các Cụ nói cấm có sai. Nhưng mà chỗ em dù ôi cũng vẫn cứ tranh nhau giống chỗ mợ thôi, thấy nhiều xe tỷ bạc để tạm bợ ở cổng mà xót xót là

WatermanEdson

Xe máy
vc em tính ra thu nhập độ tháng khoảng 60 củ, vậy mà cũng chả tiết kiệm được mấy :D Tháng mà tiết kiệm được 5 củ thì thôi tiêu cho nó hết luôn :D Khách quan mà nói thì bọn em có tiết kiệm được khi vay, tức là ngân hàng nó xực luôn chứ mà không thì chắc cũng tiêu nốt cho hết. Cố gắng làm ra nhiều hơn mà tiêu chứ sống để lăm le tiết kiệm thì ai làm được chứ em là chịu
Vc em tháng kiếm dc tầm 100, cũng ko để dc mấy. Tiền kiếm dc bn là tiêu bấy nhiêu, ko mua gì xa xỉ mấy nhưng mua đồ ăn uống sinh hoạt premium ko nghĩ ngợi. Cuối năm nhìn số thuế đóng mới giật mình sao mình tiêu nhiều thế. Cuối cùng vẫn là bài toán quản lý tài chính, nhưng đang quen tiêu dùng sướng rồi nên thay vì nghĩ cách tiết kiệm, cố nghĩ cách kiếm nhiều tiền hơn.

alceste

Xe điện
"Xã nhà em được cấp xe" vậy chi phí đấy công ty trả thế thì nói nuôi 1 xe thôi cho nó đỡ hiểu nhầm. Mua được 2 xe em thấy chỉ cần chút cố gắng, nhà nào nuôi được 2 xe là em phục lắm lắm.
Em thấy nuôi xe đâu có tốn nhỉ, nhà em cũng 2 xe. Xăng thì đi bao nhiêu đổ bấy nhiêu như xe máy. Đăng kiểm với Đường bộ hết bn đâu. Gửi xe thì 1.1M cho xe đầu, xe thứ 2 là 1.2M. Thế thôi chứ có chi phí gì nữa đâu nhỉ. À, tháng rửa xe 1 lần, xe nhà em mua đều mua xe mới, xong khoảng 5-6 năm thì sẽ bán đổi xe khác, nên ko tốn tiền sửa chữa lắm, việc này em ko phải trả nhưng cũng ko tốn, chứ tốn là biết ngay.

niceshot

Xe container
Cụ không cần phải nói xách mé em. Cụ nhìn đời nó thoáng ra, đừng để ng khác đọc comment lại nghĩ tầm nhìn cụ chỉ có thế...
Công ty xã e chế độ tốt, nói thật Sếp "khôn" người ta mới hành xử thế. Cấp xe cho NV kinh doanh (nhấn mạnh là xe cũ 3-4 năm) đi gặp khách hàng đỡ lôi thôi lếch thếch, đi ctac tự lái trong thế chủ động, rất được việc.
Công ty em thì e chỉ là cái chức XNK quèn mà còn được hỗ trợ đủ kiểu, qtrong là cụ phải cho Sếp thấy mình có ích, trung thành và cống hiến như thế nào. Phó phòng kd cty em còn được hỗ trợ xe bán tải đi gặp khách hàng kia. Hàm thứ...gì ở đây hả cụ. No pain na gain cụ nhé, ko có gì là tự nhiên cả.
Con em gái em công nhân về hưu 5x, mà x gần tới bán rồi đi làm thuê cho dn tư nhân nó cũng cấp cho cái Maza 3 cũ để đi lại giao dịch với cả đi ngân hàng cho đỡ phải 1 ông lái xe đưa đón kia mợ. Chỉ có khác là xăng cộ, sửa chữa vv nó hỗ trợ có 2 tr/tháng thôi còn đâu tự chịu. DN nó khôn chán ra ý.
Chắc các cụ ấy chưa gặp nên thấy lạ.
Hồi em 25 tuổi làm cho 1 công ty nước ngoài, chỉ là executive thôi mà đi đâu cũng có lái xe đưa đi. Đơn giản vì em làm được việc giá trị cho công ty.
Nước ngoài họ coi cái xe là phương tiện, lái xe là nhân viên (cấp rất thấp) làm công việc của họ, chứ có phải ghê gớm gì như quan niệm VN mình. Em thấy ở cơ quan nhà nước lắm ông lái xe cũng thái độ bố đời lắm rồi.
Em đồng ý với các cụ các mợ là cái xe ô tô nó chả là cái gì so với giá trị mà các cụ mang lại cho doanh nghiệp, nhưng với giá trị đóng góp lớn như vậy mà lương của ông xã nhà mợ thớt lại chỉ có mười mấy triệu/tháng thì có hợp lý ko?

Sammy2017

Xe tải
Em đồng ý với các cụ các mợ là cái xe ô tô nó chả là cái gì so với giá trị mà các cụ mang lại cho doanh nghiệp, nhưng với giá trị đóng góp lớn như vậy mà lương của ông xã nhà mợ thớt lại chỉ có mười mấy triệu/tháng thì có hợp lý ko?
Cụ không đọc kỹ các com của em rồi, vc em còn khoản thưởng cuối năm nữa mà.
Nhất là qua đợt dịch vừa rồi thì lại càng quý trọng cv hiện tại cụ ạ.

Tony_Le

Xe container
Em thấy nuôi xe đâu có tốn nhỉ, nhà em cũng 2 xe. Xăng thì đi bao nhiêu đổ bấy nhiêu như xe máy. Đăng kiểm với Đường bộ hết bn đâu. Gửi xe thì 1.1M cho xe đầu, xe thứ 2 là 1.2M. Thế thôi chứ có chi phí gì nữa đâu nhỉ. À, tháng rửa xe 1 lần, xe nhà em mua đều mua xe mới, xong khoảng 5-6 năm thì sẽ bán đổi xe khác, nên ko tốn tiền sửa chữa lắm, việc này em ko phải trả nhưng cũng ko tốn, chứ tốn là biết ngay.
Xe cỏ tầm tỷ bạc: 1 triệu tiền bảo hiểm, 2 triệu tiền gửi xe (1 triệu ở nhà, đầu bên ngoài 1 triệu nữa là rẻ rồi không thì phải 3 triệu), xăng 2000 km x 2k = 4 triệu, bảo dưỡng, rửa xe, cầu phà đò các thể loại khác 1k/km là 2 triệu nữa loanh quanh 9 triệu/tháng. 2 xe sẽ thiệt hại tầm 15-17 triệu cũng bình thường nếu thu nhập vắt chanh 7-80 củ khác với bọn chém gió 20-30 triệu vì bọn đó sẽ không có 2 xe.

Nhà cụ rửa có tháng 1 lần thì coi như thừa xèng mua về đắp chiếu cho vui rồi. Mỗi tuần rửa xe 1 lần đi mất 4-500 bạc đấy.

niceshot

Xe container
Không tốn tiền sửa chữa thì có tốn tiền đổi xe ko cụ? Tiền đó có tính là chi phí nuôi xe ko?

Tony_Le

Xe container
Cụ không đọc kỹ các com của em rồi, vc em còn khoản thưởng cuối năm nữa mà.
Nhất là qua đợt dịch vừa rồi thì lại càng quý trọng cv hiện tại cụ ạ.
Vậy là cơ cấu lương thấp hơn thưởng hả mợ?

Tony_Le

Xe container
Không tốn tiền sửa chữa thì có tốn tiền đổi xe ko cụ? Tiền đó có tính là chi phí nuôi xe ko?
Thực ra em không muốn nói đến cái này sợ các cụ ấy bảo đã mua xe phục vụ mình lại còn lom dom. Mỗi năm mất 7-10% giá trị xe nữa đấy. Sau 5 năm đổi 2 xe mất cả tỷ bạc, qui về tháng sử dụng thì cũng khá tiền.

sutubungto

Xe buýt
ôi thôi em sửa mấy lần rồi mà vẫn chưa đủ chi tiết ạ, rất xin lỗi CCCM. Nhà em chỉ 1 mình em phải mua xe thôi (total 530tr) cho con xe Honda hạng A. Xe xã nhà e được cty cấp (Toy Altis cũ nhưng đi vẫn ngon lắm). Nhà em không có thu nhập không có định đâu ạ, cũng tập tành mở quán ăn sáng nhỏ xíu mà chết dí trong dịch rồi.
Được cái thưởng cuối năm được 1 khoản cũng tạm thôi ạ
cụ cứ nói mập mờ này khó hiểu quá, thưởng cuối năm được một khoản cụ thể là khoản bao nhiêu, gấp mấy lần tổng lương một năm hay bằng mấy tháng lương.

Thôi thì cứ nói thu nhập trước thuế của cụ năm 2020 bao nhiêu, của vợ cụ bao nhiêu cho mọi người dễ hình dung.

Tony_Le

Xe container
Ơ làm tư nhân thì đây là chuyện quá bình thường mà cụ
Em không ngạc nhiên cái cơ cấu lương, em chỉ hỏi lại cho chắc chắn thôi. Em ngạc nhiên cách mợ trình bày quan điểm và và cãi nhau với các cụ cơ. "Nhà em thu nhập 30 triệu nuôi 2 xe" là một mệnh đề rất khó hiểu nhưng sau khi mợ giải thích kiểu dần dần lâu lâu lại thò ra tý thông tin thì nó lại bình thường.

sutubungto

Xe buýt
Ơ làm tư nhân thì đây là chuyện quá bình thường mà cụ
Còn em nói thật lương 15 triệu/ tháng mà tự thân mua được con xe 550 triệu tức là bằng 36 tháng lương không ăn không tiêu thì em cũng phục sát đất.