[Funland] Thu Hà Nội

lanhpham

Xe điện
Đúng đấy cụ, giữa mùa đông giá rét mà kiếm được quán cà phê nào ấm áp, nhâm nhi ly cà phê sữa, ngắm người đi đường co ro trong những lớp áo khoác dày sụ, cũng có cái thú của nó. Cứ nói mùa hoa sữa Hà Nội ngửi nhức hết cả đầu, nhưng thử đi xa mà xem, lại chả nhớ đến điên cuồng. Nói mùa đông Hà Nội lạnh cắt da cắt thịt, thèm cái nắng ấm áp của phương nam, nhưng những năm tháng làm việc trong Sài Gòn, em chỉ thèm cái cảm giác đi xe máy rét run lập cập ngoài đường. Cái này nó là cảm giác của mỗi người, không thể so sánh hoặc định nghĩa cụ thể được.
Thêm Mùa Xuân không khí Tết của Miền Bắc nó đẹp hơn Cái tết Nóng chảy mở Của Miền Nam nữa cụ ơi

ZHZ

OFer Xuất sắc
Nhìn gói xôi xéo của cụ chủ chắc là xôi Phú thượng chứ không phải xôi xéo Tương Mai rồi !
Xôi xéo Tương Mai mùa này thường gói bằng lá Sen, đỗ xanh thái lát mỏng tưới nước mỡ lên, hành phi vàng rộm thơm lừng.
Tương Mai gần nhà em, xôi xéo Tương Mai ở đâu sao em không biết nhỉ?

Joker2k

Xe buýt
Đang đói các cụ cứ khoe đồ ăn, dã man quá...

DVG

Xe điện
Hình như trung tâm sx là cuối đường Nguyễn An Ninh x Trương Định, cụ nhìn thẳng sẽ thấy 1 cổng làng nhỏ. Em có ông bạn nhà bán xôi gia truyền trong đó, lâu lắm rồi em ko còn thông tin :)

fundraiser

Xe container
Đúng đấy cụ, giữa mùa đông giá rét mà kiếm được quán cà phê nào ấm áp, nhâm nhi ly cà phê sữa, ngắm người đi đường co ro trong những lớp áo khoác dày sụ, cũng có cái thú của nó. Cứ nói mùa hoa sữa Hà Nội ngửi nhức hết cả đầu, nhưng thử đi xa mà xem, lại chả nhớ đến điên cuồng. Nói mùa đông Hà Nội lạnh cắt da cắt thịt, thèm cái nắng ấm áp của phương nam, nhưng những năm tháng làm việc trong Sài Gòn, em chỉ thèm cái cảm giác đi xe máy rét run lập cập ngoài đường. Cái này nó là cảm giác của mỗi người, không thể so sánh hoặc định nghĩa cụ thể được.
Mấy nay trời Thu em bỏ oto đi xe máy đi làm. Đi xe máy chỉ vì thèm món bánh cuốn ven đường của 1 chị bán ngay đối diện cổng VTV. Nãy đang lo trời mưa giờ tạnh ráo rồi. Quá ngon. =))

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Cứ nói mùa hoa sữa Hà Nội ngửi nhức hết cả đầu, nhưng thử đi xa mà xem, lại chả nhớ đến điên cuồng.
Xin chào người phụ nữ dễ thương với những chuyến độc hành quá thú vị. Rất ngưỡng mộ mợ ạ!@};-@};-@};-@};-@};-
Riêng câu trên em không đồng ý với mợ được. :). Nhà em ở trên con phố trồng toàn hoa sữa, hẳn 1 phố luôn. Thật sự là không có tí lãng mạn nào đâu, thoang thoang thì thơm, đi vụt qua thì thích, nhưng nếu ở lâu thì sợ, mùi hắc nồng nặc, thậm chí có lúc tưởng khó thở luôn.

Pumzen

Xe ba gác
Úi cụ dân ở đây mà không biết nghề cổ truyền của làng Tương Mai này nhỉ. Tương Mai thời xưa là làng nổi tiếng về món xôi lúa hay còn gọi là xôi xéo ở thành Thăng Long, món ẩm thực làng Tương Mai giống các làng nghề tên tuổi khác như Cốm làng Vòng, bánh cuốn Thanh Trì..
Tương mai được biệt danh là Đệ nhất Hà thành xôi lúa Tương Mai, trong dân gian đã có lời thơ:
“Giếng Tương Mai vừa trong vừa mát
Đường Tương Mai mới lát dễ đi
Làng nghề xôi lúa hành phi
Xa xôi bạn nhớ những gì quê hương".

Thời bao cấp ở HN thì ng dân chủ yếu ăn xôi lúa từ các bà các chị dân làng Tương Mai chuyển lên, chứ xôi xéo Phú Thượng mãi sau này (có lẽ thập niên 9x) mới xuất hiện trên phố cổ.
Nhà cháu còn nhớ hồi bé, cứ tầm 4-5h sáng 1 bà người làng Tương mai lại gánh xôi lên xe buýt tuyến Bờ Hồ- Đuôi cá, chỗ ngồi bán hàng của bà ý là 1 góc phố của 1 ngã tư gần nhà cháu.
Sau này những năm thập niên 9x nhà cháu mỗi lần ăn xôi ở các phố như gần chợ Hàng Bè, Hàng Bài, Nguyễn Du, Tuệ Tĩnh đều hỏi các bà các cô bán hàng người ở đâu, và câu trả lời đều với cái tên quen thuộc: Làng Tương Mai.
Giờ mấy quán xôi xéo này vẫn còn 1 vài quán bán, các cô bán hàng đều đã chững tuổi, trên 50 cả, có ng còn là bà ngoại đã lâu. Cụ muốn thẩm thì ra Hàng Bài hoặc Tuệ Tĩnh nhé!

ZHZ

OFer Xuất sắc
Úi cụ dân ở đây mà không biết nghề cổ truyền của làng Tương Mai này nhỉ. Tương Mai thời xưa là làng nổi tiếng về món xôi lúa hay còn gọi là xôi xéo ở thành Thăng Long, món ẩm thực làng Tương Mai giống các làng nghề tên tuổi khác như Cốm làng Vòng, bánh cuốn Thanh Trì..
Tương mai được biệt danh là Đệ nhất Hà thành xôi lúa Tương Mai, trong dân gian đã có lời thơ:
“Giếng Tương Mai vừa trong vừa mát
Đường Tương Mai mới lát dễ đi
Làng nghề xôi lúa hành phi
Xa xôi bạn nhớ những gì quê hương".

Thời bao cấp ở HN thì ng dân chủ yếu ăn xôi lúa từ các bà các chị dân làng Tương Mai chuyển lên, chứ xôi xéo Phú Thượng mãi sau này (có lẽ thập niên 9x) mới xuất hiện trên phố cổ.
Nhà cháu còn nhớ hồi bé, cứ tầm 4-5h sáng 1 bà người làng Tương mai lại gánh xôi lên xe buýt tuyến Bờ Hồ- Đuôi cá, chỗ ngồi bán hàng của bà ý là 1 góc phố của 1 ngã tư gần nhà cháu.
Sau này những năm thập niên 9x nhà cháu mỗi lần ăn xôi ở các phố như gần chợ Hàng Bè, Hàng Bài, Nguyễn Du, Tuệ Tĩnh đều hỏi các bà các cô bán hàng người ở đâu, và câu trả lời đều với cái tên quen thuộc: Làng Tương Mai.
Giờ mấy quán xôi xéo này vẫn còn 1 vài quán bán, các cô bán hàng đều đã chững tuổi, trên 50 cả, có ng còn là bà ngoại đã lâu. Cụ muốn thẩm thì ra Hàng Bài hoặc Tuệ Tĩnh nhé!
Em tự nhận là rất xấu hổ vì vụ này. Nhà ông bà ngoại ở đó mà lại không biết, để hôm nào về hỏi các cụ xem ạ!

lanhpham

Xe điện
Mấy hôm nay Buổi Sáng với Buổi Tối thích thật

ngocquybk

Xe điện

Công nhận sáng mùa thu ngồi cafe gốc cây sướng thật, k bù cho những ngày hè nắng gắt.
Cafe ngõ 68 Bò lốp bữa nào qua nhé, mùa thu ngồi mát lắm.

Joker2k

Xe buýt

Thu quê em đây ạ!

buicongchuc

Xì hơi lốp

Công nhận sáng mùa thu ngồi cafe gốc cây sướng thật, k bù cho những ngày hè nắng gắt.
Cafe ngõ 68 Bò lốp bữa nào qua nhé, mùa thu ngồi mát lắm.
Cụ ở khu nào mà nhìn thư thái thế cụ ơi.
Sáng em kiếm cớ chạy ra ctrinh rồi cafe khu Trịnh Công Sơn, chưa kịp gọi đồ thì lại có việc phải chạy về văn phòng.

ngocquybk

Xe điện
Cụ ở khu nào mà nhìn thư thái thế cụ ơi.
Sáng em kiếm cớ chạy ra ctrinh rồi cafe khu Trịnh Công Sơn, chưa kịp gọi đồ thì lại có việc phải chạy về văn phòng.
Cafe ngõ 68 Cầu Giấy bên hộ quận ủy cụ nhé. 20k đen đá, ngồi chán thì thôi. Làm công trình có mặt ktra tý xong ngồi cafe lại về ktra cụ, ở luôn đó soi công nhân nó lại đánh cho :D

Chỉnh sửa cuối:

lanhpham

Xe điện
Đúng đợt thời tiết Hà Nội đẹp nhất, thì e lại Trong Sài Gòn, Sài Gòn nắng và mưa suốt nghĩ ló chán ,muốn về Hà Nội quá . mà cv ko về được đành mở Yotube nghe vậy

thngaylangthang

Xe ngựa
Hình như trung tâm sx là cuối đường Nguyễn An Ninh x Trương Định, cụ nhìn thẳng sẽ thấy 1 cổng làng nhỏ. Em có ông bạn nhà bán xôi gia truyền trong đó, lâu lắm rồi em ko còn thông tin :)
Nao wa đó bốc xôi xem dư lào :)