THƯ GỬI ÔNG Michael Behrens – Tổng giám đốc Hãng Mercedes Việt Nam.

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Nội dung này được thành viên con mọn đăng trên diễn đàn otosaigon, tôi thấy đây là một vấn đề hết sức thiết thực lên đăng lên đây mong nhận được sự ủng hộ của các thành viên:

THƯ CỦA NHỮNG NGƯỜI SỬ DỤNG XE MERCEDES TẠI VIỆT NAM
GỬI ÔNG TỔNG GIÁM ĐỐC HÃNG MERCEDES.

Kính gửi : Ông Michael Behrens – Tổng giám đốc Hãng Mercedes Việt Nam.

Chúng tôi ký tên sau đây là những người đang sử dụng xe Mercedes và những người đang có dự định sử dụng xe Mercedes tại Việt Nam, gửi đến ông lời chúc sức khỏe và một kiến nghị khẩn thiết sau:
Hẳn ông cũng biết ở Việt Nam ăn cắp kính chiếu hậu, logo, nẹp xe Mercedes đã trở thành một vấn nạn cho tất cả những ai đang sử dụng xe của Hãng. Trong một đời xe, chúng tôi bị không ít hơn 3-8 lần mất cắp những bộ phận trên. Thay vì niềm vui được sử dụng những chiếc xe Mercedes tiện nghị, sang trọng, chúng tôi luôn bị ám ảnh bởi nạn mất cắp.
Những phiền phức của nó gồm :
- Chúng tôi phải trả thêm 1000- 10,000usd cho những thứ mất cắp trong 1 đời xe.
- Chúng tôi phải tiêu tốn 2-3 ngày để sửa chữa xe sau một lần mất cắp, cũng có nghĩa là công việc của chúng tôi bị gián đoạn 2-3 ngày, thậm chí 5-6 ngày.
- Chúng tôi mất đi niềm vui khi sử dụng xe Mercedes vì bất cứ ở đâu , đi đâu, chúng tôi cũng phải luôn để mắt trông xe, canh bọn trộm cắp.
...
Việc sử dụng một chiếc xe Mercedes đối với chúng tôi đã trở thành một gánh nặng tâm lý. Nhiều người ở Việt Nam ngưỡng mộ xe của quý Hãng nhưng không dám mua xe Mercedes chính là vì nỗi ám ảnh này.
..
Trước vấn nạn trên, chúng tôi kiến nghị ông một giải pháp để những người sử dụng xe của Hãng ông có thể thoát được nạn trộm cắp hiện nay, đó là :
.
Giá bán xe của Hãng không thay đổi nhưng giá bán các bộ phận,chi tiết, phụ tùng dể bị mất cắp ở bên ngoài xe như : kính chiếu hậu, nẹp, chỉ , logo… sẽ giảm xuống thấp nhất, gần như phát không. Thay vào đó quý Hãng sẽ tăng giá bán cho các bộ phận, chi tiết, phụ kiện trong xe ( bọn ăn cắp không thể lấy được) lên với tỷ lệ tương ứng để bảo đảm cho lợi nhuận quý Hãng không thay đổi.

Nếu quý hãng thực hiện ngay chính sách trên, chúng tôi tin rằng sẽ mang đến niềm vui, sự bình an cho tất cả những người đang sử dụng xe của quý Hãng. Xe của quý Hãng sẽ giữ được vẻ đẹp thiết kế nguyên thủy của nó, không bị gia cố thêm các kết cấu phụ chống mất cắp. Và chắc chắn trong những ngày tới có hàng ngàn khách hàng đang lưỡng lự trước quyết định mua xe Mercedes vì nỗi ám ảnh mất cắp bộ phận sẽ đến với qúy Hãng.
..
Vì quyền lợi của những người đang sử dụng Mercedes, vì quyền lợi của quý Hãng, rất mong sự quan tâm của ông về kiến nghị này !

Trân trọng !

Những hình ảnh của Mercedes ở VN mà chắc chắn Hãng không muốn thấy:

Hình ảnh này nữa:

.. Ghi chú 1 : Rất cảm ơn nhiếu bác đã lên tiếng ủng hộ. Rất mong các bác thành thạo tiếng Anh, Đức dịch giúp cho em một bản. Các bác ký tên cho biết tên thật địa chỉ để em điền vào. Em sẽ mang thư này đến trao tận tay ngài TGD9 và gửi bảo đảm qua bưu điện 1 bản.
Ghi chú 2:
Đây là nội dung em viết ở trang 16, em đưa lên lại đấy cho các bác dễ theo dõi:
Ngày hôm nay (8/03/2013) em có việc luôn di chuyển trên đường nên không không vào diễn đàn. Nay đọc một số ý kiến các bác mới ngẫm ra cái câu " 9 người 10 ý" của cha ông luôn đúng. Xin cảm ơn các bạn đã đồng ý ký vào bức thư chung, cứ gọi đó là bức thư hy vọng. Một số ý kiến của những người vì do " lợi ích riêng" cố đã phá ý tưởng này, em thấy không cần phải phản hồi gì. Nhưng có những anh em có ý kiến khác do chủ kiến, em xin có đôi lời:
- Em đã sửa lại vài từ trong văn bản để thể hiện rõ : đấy là thư của những người sử dụng xe Mer, đang dự định mua xe Mer, quan tấm đến vấn nạn của Mer. Những người ký thư không đại diện cho tất cả những ai sử dụng xe Mer hay hiệp hội nào.
- Có bác nói rằng đã đi Mer thì mất cái gương có đáng gì ! - Xin thưa, bất cứ tài sản nào do công sức chúng ta tạo nên đều đáng quý cả. Và vấn nạn trộm cướp bộ phận xe , như em đã trình bày, tác hại tới chúng ta không chỉ là mất mát vật chất mà mất rất nhiều thứ khác : thời gian, cơ hội... và quan trọng hơn là gánh nặng tâm lý. Các bác mua Mer để làm gì ? Để được sử dụng một tiện nghi, được thoải mái ...Nhưng cứ luôn bị vặt tai, logo , chúng ta có còn thoải mái được không ? Cứ nghĩ xem, các bác chuẩn bị xe cho một chuyến đi mà vào lúc lên đường bị vặt mất kính chiếu hậu. Các bác có đi được không ? Công việc ,Cuộc hẹn có thực hiện được không ? Nhiều thành viên khả năng kinh tế cho phép họ mỗi ngày mua một cắp kính nếu bị mất cắp, nhưng chắc chắn họ vẫn không chịu nỗi việc phải mất thời gia, phải ngưng sử dụng xe vì vấn nạn mất cắp....
- Có bác nói : việc này chỉ cần bắt bọn trộm cướp là xong- Vâng, đúng vậy! Nhưng đã bao nhiêu năm qua bọn trộm cướp vẫn còn, chẳng có ai bắt hết được chúng nên chúng ta mới phải tìm ra một cái gì đó khả dĩ hơn... và chúng em kiến nghị giải pháp này!
- Có bác nói nhờ công an, chính quyến ...Vâng , mỗi lần mất, chúng ta cũng thường qua công an trình báo...nhưng đến nay, chính quyền và công an vẫn chưa giải quyết được vấn nạn này !
- Có bác nói : Có hạ giá rẻ mấy có tiền là chúng cũng vặt. - Vâng. Chắc chắn thời gian đấu chúng vẫn vặt nhưng bán chẳng được bao nhiếu, không có người mua chúng sẽ thối. Hẳn ai cũng nhớ trước đấy rất hay mất mặt nạ xe máy. Nhưng bây giờ bọn nó có ăn cắp mặt nạ nữa đấu. Vì, chúng có thể không tính nhưng các chỗ thu góm luôn tính rất kỹ bài toán kinh tế.
- Có bác nói chính sách toàn cầu , Mer sẽ phải bán phụ tùng cùng một giá. Xin thưa, rất nhiều công ty đa quốc gia vẫn có chính sách riêng cho mỗi khu vực, mỗi nước và vẫn có giá bán riệng theo chiến lược kinh doanh của họ. Vấn đề giá phụ tùng ở Vn, chắc chắn cũng nằm trong chiến lược kinh doanh của Hãng Mer...
- Có bác nói rằng : nếu Mer bán như cho không ...có khi sẽ bị kiện vì bán phá giá. Chắc chắn điều này không xảy ra vì nếu Mẻ trình bày rõ được lý do họ phải ưu tiên bán giảm giá ở VN. Và, nếu ai đó kiện Mer, chắc chắn sẽ có chúng ta, hàng ngàn người sử dụng Mer ở VN lên tiếng bảo vệ...
- Có bác nói Mer không quan tấm, họ sẽ gạt thư sang bên như một thứ vớ vẩn- Vâng, có thể họ không quan tấm nên chúng ta mới phải gửi thư này để họ quan tấm, chúng ta phải lên tiếng... Em tin rắng, Mer không thể bàng quan trước vấn nạn này, ít nhất họ phải quan tấm đến doanh số tương lai của họ....
- Có bác nói " CHÚNG EM ĐANG MƠ". Vâng, có những giấc mơ rất thực. Đó là giấc mơ của những người sử dụng Mer ở VN , một ngày nào đó có thể bỏ xe ở bất cứ đâu mà không phải bận tâm sẽ bị vặt mất gương chiếu hậu, kính, logo... Mơ , ghé nhà người quen bên đường không phải cứ một lúc lại ngóc đầu ra xem xe đã bị vặt chưa.

HUGO

Xe tải
Em không có Mẹc nhưng ủng hộ nhiệt liệt ý tưởng này . Kinh doanh tại VN cần thay đổi chút cho phù hợp với văn hóa ,lối sống ,XH người Việt .Tuy là chi tiết nhỏ nhưng cái lợi bản hãng có được cực lớn sau hành động này .

vietran

Xe ba gác
đúng rồi gương phát như cho không thì bọn trộm nó chán như con gián, chả lẽ vặt về để nặn chứng cá

hung vuong GL

Xe buýt
Một ý tưởng KD tốt cho MER tại VN.
Em ủng hộ.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy không khả thi.
Giả sử 1 bác đi không cẩn thận, bị vỡ/gẫy gương ==> Cứ vào hãng làm đôi gương mới ? :)
Có cái rất đơn giản để chống nạn ăn cắp là kiểm soát chặt, truy tố bọn buôn bán hàng ăn cắp, không có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng. Tất nhiên cái này chặt thì bụng các chú xxx lại lỏng do ăn cháo loãng. :D

Ride

Xe tăng
Ý tưởng rất hay. Em sẵn sàng ký vào bản đề nghị để ủng hộ.
Tuy nhiên, đứng trên góc nhìn của người làm kinh doanh thì em thấy khó thành hiện thực. Chính vì xã hội hiện tại ở vn như thế nên có thể nhìn thấy những hệ lụy có thể xảy ra khi các phụ kiện này được bán rẻ! Dân tham mà !

Hay cụ ạ, em cũng không hiểu sao những đôi gương của merc bán đắt vậy, thử bán bằng giá gương xe Hàn quốc thôi, chả cần bán rẻ như cho không, xem bọn nó có ăn cắp nữa không.

new bee

Xe tải
Em thấy việc khắc laser biển số xe lên gương cũng là ý tưởng hay. Sao ít người áp dụng thế các cụ nhỉ.

Entidi

Xe buýt
Hay cụ ạ, em cũng không hiểu sao những đôi gương của merc bán đắt vậy, thử bán bằng giá gương xe Hàn quốc thôi, chả cần bán rẻ như cho không, xem bọn nó có ăn cắp nữa không.
Cái xe đắt là nó đắt từ từng chi tiết. Làm gì mong thiết bị giá rẻ, mà chất lượng ngon ợ. Cái thư này em thấy lâu rồi, và cũng có câu trả lời rồi: Rằng Mẹc VN đã tính toán sát nút rồi các cụ ợ. Không có giảm đâu.

meebo

Xe hơi
Em cũng phát dzồ lên với phụ tùng của Mer, mỗi lần vào hãng cũng lâu. Mặc dù biết lời đề nghị này như gió thoảng mây bay nhưng em vẫn ủng hộ cụ chủ topic

MBV phải tự tính toán và lựa chọn giữa lấy mục tiêu là bán xe hay bán phụ tùng xe thôi. Nếu hãng vẫn giữ nguyên giá gương, tem nhãn cao như hiện nay thì sẽ có ít người chọn mua xe Merc hơn.

thangvinh

Xe hơi
Hoàn toàn ủng hộ với ý kiến của cụ chủ. Không những mất tiền mà còn mất thời gian và bực mình mỗi lần ra xe mà thấy bay mất hai gương

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Nếu hãng bán gương giá rẻ, sẽ có nguy cơ bị mua thu gom bán sang nước khác.
Không đâu bạn ạ . Các bộ phận Mer bán theo chế độ chống cắp điều có khắc chữ , đánh dấu số Win bán cụ thể cho từng xe . Hơn nữa đấu dẫ qua mặt hải quan để xuất đi

88gmail

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy việc khắc laser biển số xe lên gương cũng là ý tưởng hay. Sao ít người áp dụng thế các cụ nhỉ.
Ý này rất hay. Nhưng hình như chi có bảo hiểm libi... khắc. Tôi đã tỉm để khắc nhưng không có dịch vụ này ngoài thị trường...

mercilon

Xe buýt
Cụ nào dịch xong nhân tiện gửi luôn cái hãng SX xe Matiz nhé :P

Shorin

Xe đạp
Ý kiến hay lắm bác ạ.

meebo

Xe hơi
Không đâu bạn ạ . Các bộ phận Mer bán theo chế độ chống cắp điều có khắc chữ , đánh dấu số Win bán cụ thể cho từng xe . Hơn nữa đấu dẫ qua mặt hải quan để xuất đi
Sao lại ko cụ, em nghĩ quá có khả năng. Kể cả là khắc laser, trừ phi cụ khác tên tuổi, số biển xe chứ nếu chỉ khắc số vin em thề là vẫn nhiều người sẵn sàng tảng lờ cái dòng chữ chết tiệt đấy và dùng của người khác như thường

pLS38yM9

[Tịch thu bằng lái]
Ý kiến khá hay, ủn cho fans mẹc

phinm

Xe tăng
Nghĩ mà đau, mất phụ tùng chúng ta có thể tìm mua lại đúng cái mình mất, trong khi đó nhà chức trách thì KHÔNG