[Thảo luận] Thủ đô Hà Nội - Văn hóa - lịch sự - Hạn chế bấm còi

minh nho

Xe tải
Lúc nào đi đường ở Hà nội em chỉ thấy biển 29,30,31,32 thôi thì em thề em hứa em đảm bảo là không bao giờ bấm còi:21::21::21:

Can Khuong

Xe tải
Không thể tưởng tưởng nổi nếu tham gia GT của VN mà thiếu tiếng còi:21::21::P
Em đi trong Tp thì hầu như chả bao giờ dùng còi, chỉ khi đi đường dài, tốc độ xe chạy lớn mà đường thì thập cẩm các loại phương tiên giao thông cùng tham gia vì vậy mới phải dùng còi.
Một lần em sang lào, vì biết kiểu đi của VN nên mấy anh bạn người lào phải dặn trước: ở VN hay dùng còi, còn sang đây anh đừng dùng còi nhé, tôi để ý thì thấy đúng như vậy, hoàn toàn không có tiếng còi xe trong tp, thị trấn, thị xã, còn trên đường dài thì vẫn có nhưng cung không nhiều như trên đường VN. Một nước như nước lào mà họ làm được như vậy, lẽ nào VN ta không làm được. Thực tế thì có còi họ cũng không bị phạt nhưng họ vẫn giữ được cách sống văn minh như vậy vì biết mọi người sẽ rất khó chịu nếu nge tiếng còi trong tp.
Đúng là ở VN thì đi đường rất lộn xộn, có lẽ do hệ thống giáo dục của ta không quan tâm đến những vấn đề này. những năm 90 tôi vào SG thì thấy tình hình chấp hành luật giao thông khá tốt, nhưng nay thì cũng dần thay đổi theo chiều hướng hoà nhập với miền bắc. nguy cơ VN, một đất nước ngàn năm văn hiến, một dân tộc ''anh hùng" sẽ là một nơi duy nhất trên thế giới có kiểu tham gia giao thông chẳng giống ai, chẳng cần biết luật lệ, chẳng cần biết đến việc làm của mình có thể gây khó chịu cho người khác. Các xxx tham gia giao thông còn kinh khủng hơn, kẻ dẫn đường còi hụ vang rền, người hộ tống thì ầm ầm chạy sau như hộ đê làm cho dân tình lác mắt. ở ta cũng lạc hậu, đến ý thức cộng đồng cũng lạc hậu, kể cả so với lào, Đặc trưng của nước ta là: người dân (ông chủ) thì khốn khổ, cướp trộm thì như ong, xe thì đắt, còi thì to, giao thông lộn xộn, xxx (đày tớ) thì oai phong hơn bất cứ nơi nào. nhiều lúc nghĩ cũng buồn

Nấm mỡ

Xe điện
Nhà cháu thấy các cụ nói đều phải (l)
Thực ra, chắc trong ý thức cụ nào cũng nghĩ là hạn chế bấm còi, có nghĩa là chỉ bấm còi lúc thấy cần. Có điều, cái lúc thấy là cần thiết ấy mỗi cụ một khác thôi :21:

sun10

Xe buýt
Vâng, đúng là nên hạn chế bấm còi, còn hạn ko nổi thì cứ bấm thôi, chiều qua em đi dọc phố Huế, có 2 chị 2B 1 chị đèo con, vừa đi vừa buôn chuyện lại còn đi vào đường ô tô, đi rất chậm, nhà em đã cố gắng "hạn chế bấm còi" nhưng mấy cái xe tải sau đít nó ko chịu hạn chế nên đành phải bấm, mãi từ ngã 4 Nguyễn Du lên tới gần Tràng Tiền 2 chị ý mới rẽ sang làn khác cho cả đoàn xe 2b vượt lên.
Túm lại hạn chế ko được thi bấm thôi ...

Mr_Lee

[Tịch thu bằng lái]
nhà cháu đang đi trên đường.....thấy bác nào đi sau nháy đèn, xi nhan trái...cháu chủ ý quan sát rùi dành đường cho bác ấy vượt luôn.....chứ bác nào mà cứ bóp còi thì khôn bao giờ cháu nhường đường cho vượt cả...cháu ghét nhất bấm còi....xe của nhà cháu không có còi...cháu thề

danglong

Xe tăng
Em cũng không thích tiếng còi xe trên đường cho lắm, cơ mà với giao thông nhà mình, không bấm còi chắc đi chậm lắm.

Dạo này tự nhiên thích lái nhanh lên, thấy dùng còi nhiều hiệu quả phết!!! Em dzọt đây

Tigerwood

Xe tăng
Website
donghai-tvtk.com
Ở VN mà hạn chế bấm còi thì chỉ có nước các cụ xuống dắt xe hoặc suốt ngày khênh vào gara thôi ợ. Chả ai thích bấm còi làm gì, thứ nhất là đỡ phải mất công bỏ tay lái để chuyển sang bấm còi, thứ nhì là giữ gìn trật tự, dưng mà đối với một đất nước ra cửa gặp anh hùng thì khó đấy. Các bác 2,3b ngang nhiên đi ở làn ô tô, xe đạp, xe thồ, thì đi ở làn xe máy (thậm chí cả làn ô tô), còn đi bộ thì thôi rồi, chỗ nào cũng là đường. tất cả các phương tiện, sẵn sàng sang đường mà ko cần Xi nhan, xi nhê gì cả, thanh niên (có khi cả cụ già và phụ nữ) sẵn sàng tạt đầu xe bạn bất kỳ lúc nào. Với tình trạng giao thông như vậy mà ko còi thì quả thật là hơi khó đấy, hôm trc xe bị hỏng còi đi có 1 đoạn từ Ngã tư Sở về Văn QUán thôi mà thấy ngán quá chừng, về tức minh thay ngay 1 đôi Boss 118dB đi thấy tự tin hẳn :)) :)) :))

Nấm mỡ

Xe điện
Nhà cháu hôm nay vừa thử quả không còi để đi từ cty về nhà dưng gần đến nơi thì đứt gánh vì hèn không giữ được :102: Đại khái là nhà cháu đi theo tuyến từ Thụy Khuê - La Fo - Ngọc Hà - Đội Cấn - Giang Văn Minh - Kim Mã - Núi Trúc - Giảng Võ - Láng Hạ - Huỳnh Thúc Kháng, mờ đến cổng công viên đường Láng Hạ thì phải còi vì tắc đường mờ mấy bác xe thồ chả quan tâm giề tới mình cứ dí sọt vào :21:
Nhà cháu đi đúng luật, đúng làn, không vượt phải, không còi. Kết luận là mai lại đi bình thường vì mất nhiều thì giờ quá - 45p so với 20p mọi ngày. Cũng nhọ là gặp cụ Altis 30T cứ bò dạng háng, mỗi bên chưn đi giữa 1 làn mờ mình cố tình không còi, không vượt nên bám sau hơi lâu :))

Lúc nào đi đường ở Hà nội em chỉ thấy biển 29,30,31,32 thôi thì em thề em hứa em đảm bảo là không bao giờ bấm còi:21::21::21:
Cụ đùa à, mấy ông đi bộ tót phát sang đường có gắn biển vào đít cho cụ nhìn không; mấy thằng xe đạp lông nó có gắn không :77:

Em thấy mấy cụ lên án dân ta bóp còi inh ỏi l.é.o bằng dân Tây cũng có ý đúng nhưng chưa đủ.
- Thứ nhất: đường hẹp mà tất cả các phương tiện giao thông đường bộ: ô tô to bé, xe gắn máy, xe thô sơ, xe thồ, xe tự chế cùng nhao nhao chung 1 loại đường, cộng thêm người đi bộ hở ra là phi sang đường. Cụ nào không còi em e rằng cụ đi bằng niềm tin hay đang ngồi trong nhà nghỉ của Bộ CA vì đâm chết quá nhiều mạng :77:

- Thứ hai: em chỉ a cay và l.é.o hiểu khi mình đang đỗ đợi đèn đỏ mà thằng 4b đằng sau nó bấm còi inh ỏi để làm jề. Hy vọng bọn đấy mới là bọn đáng để các cụ ném đá ở đây

fan

Xe máy
Đồng ý bạn trên đây. Tóm lại là chúng ta hạn chế rất hạn chế việc bấm còi kẹt lắm mới dùng. Nhiều lúc đường đông 4b sau lưng cứ bấm còi. Muốn thủ sẵn bịch nước ném vào xe nó ghê. Mà mấy thằng điên thật - đèn xanh từ từ người ta đi chứ đứng làm chóa gì giữa đường mà cứ phải còi.

Pikachu_HRC

Xe hơi
Em cũng gặp xe này rồi . :69::69:

LoideGinji

Xe điện
Cho em hỏi: Biển có chữ LD to tướng thế kia là biển gì ạ

etran

Xe buýt
Cái thằng dán tờ giấy này lên cũng thuộc loại dở hơi.
Bác Mai sao lại nói thế? dở hơi mà làm như bác 29LD này cũng không tốt à?
mỗi người có ý thức một tí ra đường sẽ dễ chịu hơn rất nhiều. Hà Nội mình không chỉ ô nhiễm môi trường mà còn ô nhiễm tiếng ồn nặng. Lắm lúc không hiểu các bác bấm còi làm gì khi mà trước sau đều không đi được -.-
Em ít khi dùng đến còi lắm, cứ từ từ đi, không đánh lái hay tăng ga bất ngờ với cả chịu khó phán đoán các bác đi đằng trước mình định làm gì.

diachu

Xe đạp
Website
360.yahoo.com
điếc tai-lòi lòng ruột lắm còi ơi...

ý kiến của tất cả các bác đều đúng ....theo ý của các bác hết.Quan trọng là vấn đề: âm thanh từ 70-100 đexiben.dội vào tai liên tục trong vòng 1-2 h một ngày ,là chúng ta sẽ bị điếc dần.Mà còi của các Madam cứ quất đều suốt ngày,quả còi nào cũng cỡ xe cứu hỏa thì tai toàn dân ta hỏng nhanh lắm.
Hệ quả tất yếu :Dân Việt ta có đôi tai điếc đặc nhất thế gian.ngày trước cứ chê dân tàu nói quá to,nhưng bây giờ ra thế giới mới biết ta mới là vô địch môn to mồm...
Tai điếc dẫn đến học,nói ngoại ngữ kém lắm.Âm thanh đa dạng cuộc sống sẽ bị nghèo nàn,tủn mủn trong xã hội.
Cứ bấm còi triền miên,dùng còi để ép đường thành ra lái xe không an toàn;Lái xe viêc quan trọng hàng đầu là quan sát-xử lý tình huống,chứ nhăm nhăm bấm còi lá k được.
Còi liên tục -như đánh cờ tướng chỉ tính nước đi của mình,k xem thiên hạ ra sao,là dễ chết lắm..
Cá nhân tôi lái xe không mấy khi dùng còi.Đi trong HN đường chật,luôn tắc đường thì còi vào đâu... mọi người đi đươc/thì minh mới đi được chứ...
Đi đường dài,thật cần thiết mới dùng
Tôi lái xe 15 năm,qua 3 đời xe rồi.Thú thật chẳng bao giờ có tai nạn nhỏ nào.
Bí quyết là k bóp còi.... anh sẽ sợ tốc độ của chính anh,sau đó là mọi người....và...và anh sẽ đi rất cẩn thận-sẽ có một tốc độ hợp lý với mọi loại đường.
Tóm lại tôi kêu gọi mọi người k bóp còi.

Quyềnh Phở

Xe hơi
bấm còi thì đúng là mình là người bấm cúng khó chịu thật

dưng khg bấm thì khg có đường đi
bao giờ nó là văn hóa chung của toàn thể mọi ng, mọi ptiện.....thì mới dùng từu văn hóa bấm còi đc. còn htại.....phải nói là Văn hóa hỗn tạp

nck_kool

Xe buýt
Website
www.vntec.vn
Cũng phải có đông đông người gương mẫu thì hy vọng con cháu nó mới có cái học tập các cụ ạ

vauhoi

Xe container
Ở ta, tham gia giao thông không chịu tuân theo luật, giao thông kiểu đàn kiến đi bừa, thấy chỗ nào còn trống là đâm đầu vào để đến nỗi chặn đầu nhau dẫn đến tắc đường:77::77: Nói chung là theo kiểu hoang dã!!! Không còi thì đi làm sao được ???

coneli

Xe tải
có ai bảo là ko được bấm còi đâu ạ, đường VN thì vẫn phải bấm, nhưng bấm thế nào vừa đủ thôi, chứ đa số mọi người bấm vô tội vạ khó chịu vô cùng, cái này là đúng đấy, nếu Bộ GTVT mà làm các băng rôn khẩu hiệu treo quanh thành phố thì hay biết mấy, hạn chế còi và để đèn cos

Chỉnh sửa cuối:

Quickie

Xe buýt
ý kiến của tất cả các bác đều đúng ....theo ý của các bác hết.Quan trọng là vấn đề: âm thanh từ 70-100 đexiben.dội vào tai liên tục trong vòng 1-2 h một ngày ,là chúng ta sẽ bị điếc dần.Mà còi của các Madam cứ quất đều suốt ngày,quả còi nào cũng cỡ xe cứu hỏa thì tai toàn dân ta hỏng nhanh lắm.
Hệ quả tất yếu :Dân Việt ta có đôi tai điếc đặc nhất thế gian.ngày trước cứ chê dân tàu nói quá to,nhưng bây giờ ra thế giới mới biết ta mới là vô địch môn to mồm...
Tai điếc dẫn đến học,nói ngoại ngữ kém lắm.Âm thanh đa dạng cuộc sống sẽ bị nghèo nàn,tủn mủn trong xã hội.
Cứ bấm còi triền miên,dùng còi để ép đường thành ra lái xe không an toàn;Lái xe viêc quan trọng hàng đầu là quan sát-xử lý tình huống,chứ nhăm nhăm bấm còi lá k được.
Còi liên tục -như đánh cờ tướng chỉ tính nước đi của mình,k xem thiên hạ ra sao,là dễ chết lắm..
Cá nhân tôi lái xe không mấy khi dùng còi.Đi trong HN đường chật,luôn tắc đường thì còi vào đâu... mọi người đi đươc/thì minh mới đi được chứ...
Đi đường dài,thật cần thiết mới dùng
Tôi lái xe 15 năm,qua 3 đời xe rồi.Thú thật chẳng bao giờ có tai nạn nhỏ nào.
Bí quyết là k bóp còi.... anh sẽ sợ tốc độ của chính anh,sau đó là mọi người....và...và anh sẽ đi rất cẩn thận-sẽ có một tốc độ hợp lý với mọi loại đường.
Tóm lại tôi kêu gọi mọi người k bóp còi.
Em đồng ý với bác diachu, ko nhất thiết cứ còi nhiều mới đi được, còi vô tội vạ, lâu dần người ta cũng quen với tiếng còi nên cũng dửng dưng như không, rồi việc tiếp theo là độ cho còi to hơn nữa để gây chú ý và cứ luẩn quẩn như vậy (y)

Calich

Xe tải
Có cụ nào đi qua hầm đường bộ Kim Liên chưa ạ? Mỗi lần em đi qua đó sợ nhất mấy ông 4B với 2B vào đi vào đó bóp còi loạn cả lên. Trong đó âm thanh bị dội đi dội lại nghe cực kỳ khó chịu, cảm giác mệt mỏi lắm ợ :102: