Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

buicongchuc

Xe ba gác
KTS đang làm việc với em thì em chưa hài lòng nên không dám giới thiệu (mặc dù rất nhiều người khen). Tuy nhiên, em có gợi ý nhỏ với cụ thế này:

1. Cụ cần xác định rõ nhu cầu của bản thân trước đã. Nếu cụ biết phương pháp lập bản đồ tư duy (mind map) thì lập nhu cầu theo bản đồ tư duy. Nếu cụ không rành cách này thì cứ lập 1 cái dàn ý như dàn ý làm văn ấy, sau đó cụ nghĩ ra cái gì thì điền vào chỗ phù hợp, điền dần cho đến khi hết nhu cầu.
Ví dụ về dàn ý:
- Phong cách kiến trúc tổng thể của ngôi nhà:
- Tông màu chủ đạo:
- Ý tưởng/ triết lý sống chi phối chung:
- Mong muốn về không gian sinh hoạt chung:
- Mong muốn về không gian riêng:
- Không gian phòng khách:
- Không gian phòng ăn:
- Không gian phòng ngủ:
- Thiết bị điện tử:
- Thiết bị vệ sinh:
- Đồ gỗ:
- Gạch, đá ốp lát:
- ...
2. Dự trù kinh phí: Riêng về khoản này thì cụ nên tự lập một cái dự toán, càng chi tiết càng tốt. Nếu cụ biết tí chuyên môn và thích "pờ rồ" thì lập kiểu dự toán xây dựng (chi phí trực tiếp (vật liệu, nhân công, máy thi công); chi phí chung; lợi nhuận của nhà thầu;VAT;...), nếu không biết thì lập dự toán kiểu đi chợ: số lượng x đơn giá = thành tiền theo đầu công việc. Thực ra thì cũng chỉ cần lập dự toán kiểu đi chợ nhưng phải chi tiết và tính dư ra một chút đồng thời nên có khoản dự phòng. Đừng ang áng kiểu 5tr/m2, 7tr/m2,... không biết đằng nào mà lần đâu cụ ợ.

3. Có được nhu cầu và dự kiến túi tiền tương đối hoàn chỉnh rồi thì cụ mới đi tìm người phù hợp. Cứ hỏi anh Gu trước rồi khoanh vùng dần thôi.

4. Kết anh nào thì tìm hiểu anh đó rồi tiếp xúc trực tiếp, bàn bạc, thảo luận trực tiếp. Cụ cứ chém nhiệt tình thì mới biết hợp hay không. OK thì bắt tay, không thì lại tìm tiếp.

5. Chung kết được thì ký tá hợp đồng đàng hoàng, cụ yêu cầu gì thì viết cụ tỉ vào hợp đồng rồi cứ theo hợp đồng mà chiến thôi. (Ví dụ như hợp đồng của em là 55 ngày làm việc với 12 bước công việc theo yêu cầu của em, thời gian cụ thể do kiến trúc sư đưa ra, cứ đến lịch thì em ốp thôi).

P/S: Nếu nói về phong cách hiện đại thì em thích Hoàng Thúc Hào (Văn phòng kiến trúc 1+1>2) nhưng em thấy không phù hợp với nhà mình nên chọn một KTS không tên tuổi nhưng có sự nhiệt tình.
Văn cụ như nhà quản lý dự án chuyện nghiệp ấy :D

kientrucvn.net

Xe đạp
Website
www.noithatpmax.com
cụ đóng dấu bản quyền nhiều quá, làm nát hết cả không gian cụ thiết kế. Em chỉ mới nhìn được có vậy, giá như được xem bản nào ít nhãn mác hơn thì hay hơn cụ ạ.
e sẽ rút kinh nghiệm vì diễn đàn hình như k cho upload trực tiếp e lấy link ảnh từ trang web của cty ^^ lsau e sẽ chịu khó up ảnh lên đâu đó rùi mới chia sẻ trên này ợ :)

ford focus 2010

Xe điện
e sẽ rút kinh nghiệm vì diễn đàn hình như k cho upload trực tiếp e lấy link ảnh từ trang web của cty ^^ lsau e sẽ chịu khó up ảnh lên đâu đó rùi mới chia sẻ trên này ợ :)

Trực tiếp được mà cụ.

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

Phòng này nhỏ hẹp nên em chỉ dùng gam này thôi.

Vuabongxit

Xe hơi
Các cụ tư vấn hộ em vụ sơn tường hoa văn với ạ.
Em đang lăn tăn giữa sơn hoa văn và dán giấy ạ.

ford focus 2010

Xe điện
Các cụ tư vấn hộ em vụ sơn tường hoa văn với ạ.
Em đang lăn tăn giữa sơn hoa văn và dán giấy ạ.
không hiểu sao em lại không thích nhà ở tường có hoa văn với dán giấy :) làm cho rối mặt và chật. Vì thế em chịu không tư vấn được cụ.

buicongchuc

Xe ba gác
không hiểu sao em lại không thích nhà ở tường có hoa văn với dán giấy :) làm cho rối mặt và chật. Vì thế em chịu không tư vấn được cụ.
Hoa văn giấy gián chọn loại hợp lý với thiết kế cũng vẫn rất đẹp cụ ạ!

ford focus 2010

Xe điện

buicongchuc

Xe ba gác
vâng, đây là diện tích tường nhỏ em dán giấy làm điểm duyên cho phòng khách

Màu sắc đồ gỗ khá đẹp. Với ảnh này màu sàn tối thêm một tí nữa sẽ hài hòa hơn.
Với lại, với diện tích trần không được lớn lắm, giá cụ làm trần đơn giản chi tiết sẽ đỡ bị nát hơn.

ford focus 2010

Xe điện
Màu sắc đồ gỗ khá đẹp. Với ảnh này màu sàn tối thêm một tí nữa sẽ hài hòa hơn.
Với lại, với diện tích trần không được lớn lắm, giá cụ làm trần đơn giản chi tiết sẽ đỡ bị nát hơn.

trần đôi khi phải có để giải quyết một số vấn đề về tổng thể không gian, mà qua ảnh không thể hiện hết được cụ ạ. Lên thực tế không đến nỗi nát lắm :)

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xe ba gác

trần đôi khi phải có để giải quyết một số vấn đề về tổng thể không gian, mà qua ảnh không thể hiện hết được cụ ạ. Lên thực tế không đến nỗi nát lắm :)
He he, cái này cụ làm đẹp đấy. Giờ có loại đèn downlight led âm trần làm đẹp hơn kiểu mắt trâu rồi đấy cụ ạ.

timeout

Xe điện
Các cụ tư vấn em giúp về các thể loại đèn led downlight âm trần với, thợ của chủ đầu tư nó khoét lỗ 110cm trên trần nhà em hết rồi mà giờ em chỉ muốn chạy đèn 5-7w loại nhỏ thôi cho nó gọn. Giờ chọn led thì chọn hãng nào là ổn ạ. Em hỏi tù mù mấy topic bên điện nội thất mà chẳng ai trả lời cả. Híc.
Cảm ơn các cụ, mà nhà các cụ hoàn thiện đẹp quá.

BIBI111

Xe tải
Cụ ford focus là KTS à, e xem mấy cái ảnh thấy ưng ý e ghê! Cuối năm nhận nhà nhờ cụ thiết kế nhé! Hihi

so.young

Xe tải

E rất thích xem các mẫu thiết kế được ra thực tế thế nào. Có rất nhiều trang web về tknt nhưng trên đó thường chỉ có bản vẽ mà k có nhiều ảnh thực tế.

ford focus 2010

Xe điện
Các cụ tư vấn em giúp về các thể loại đèn led downlight âm trần với, thợ của chủ đầu tư nó khoét lỗ 110cm trên trần nhà em hết rồi mà giờ em chỉ muốn chạy đèn 5-7w loại nhỏ thôi cho nó gọn. Giờ chọn led thì chọn hãng nào là ổn ạ. Em hỏi tù mù mấy topic bên điện nội thất mà chẳng ai trả lời cả. Híc.
Cảm ơn các cụ, mà nhà các cụ hoàn thiện đẹp quá.
Em nói ra lộ hết mánh kiếm cơm của em. E làm cải tạo ánh sáng cho căn royal city cũng phải thay led d110 cho compac đấy cụ ạ. Lên khác hẳn.

ford focus 2010

Xe điện
Cụ ford focus là KTS à, e xem mấy cái ảnh thấy ưng ý e ghê! Cuối năm nhận nhà nhờ cụ thiết kế nhé! Hihi
Em hân hạnh được phục vụ nếu có duyên được cụ giao phó ;)

ford focus 2010

Xe điện
E rất thích xem các mẫu thiết kế được ra thực tế thế nào. Có rất nhiều trang web về tknt nhưng trên đó thường chỉ có bản vẽ mà k có nhiều ảnh thực tế.

Chỉnh sửa cuối:

ford focus 2010

Xe điện

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng