Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dinh Tran.ARC

Xe tải
Em còn 2 tháng nhận nhà mà bối rối quá. Đang muốn tìm các bác tư vấn nề, nội thất để đập chỗ nọ, chế chỗ kia. Nhà cửa mới có sàn, trần sẵn, còn thì cứ gọi là trống trơn. Cụ nào có địa chỉ, sđt chỗ đường được hú em phát.
em hóng cụ

quanghuy4584

Xe hơi
Em sắp nhận căn hộ chung cư, nội thất bàn giao có trần thạch cao và sàn gỗ. Do thiết kế hơi bị bất hợp lý nên em định dịch chuyển 1 bức tường phòng khách lùi về phía phòng ngủ khoảng 50cm. Các cụ cho em hỏi lùi tường như thế còn tận dụng được sàn gỗ hay không hay phải bỏ đi làm lại, thanks các cụ

Dinh Tran.ARC

Xe tải
Em sắp nhận căn hộ chung cư, nội thất bàn giao có trần thạch cao và sàn gỗ. Do thiết kế hơi bị bất hợp lý nên em định dịch chuyển 1 bức tường phòng khách lùi về phía phòng ngủ khoảng 50cm. Các cụ cho em hỏi lùi tường như thế còn tận dụng được sàn gỗ hay không hay phải bỏ đi làm lại, thanks các cụ
theo em cụ phải mua thêm rồi lát lại

Lão Long

Xe tăng
E hóng phát. Năm nay e định mua cái CC.

kiristbn

[Tịch thu bằng lái]
Website
dfresh.com.vn

ivannnn

Xe tải
không gian bếp có vẻ khó chịu cụ ạ
Nhìn gọn nhưng cái bếp của bác hoạt động thì có vẻ bất tiện phết đấy ạ
Các bạn đồng môn thân mến mình làm căn hộ studio này cho tây thuê, bếp tuy nhỏ mà đủ đồ thiết yếu, các bạn nhìn ảnh thấy có bất tiện gì thì vui lòng góp ý để sp sau mình rút kinh nghiệm, còn nếu chỉ vì thấy nó hẹp mà kết luận là bất tiện thì thì hơi vội vàng.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
Lâu lâu e mới quay lại thớt này, vẫn thấy tư véo thì ít mà pr thì nhều :)

Các bạn đồng môn thân mến mình làm căn hộ studio này cho tây thuê, bếp tuy nhỏ mà đủ đồ thiết yếu, các bạn nhìn ảnh thấy có bất tiện gì thì vui lòng góp ý để sp sau mình rút kinh nghiệm, còn nếu chỉ vì thấy nó hẹp mà kết luận là bất tiện thì thì hơi vội vàng.
cụ có vẻ hơi bị tự ái nhể. có cái còm vu vơ mà đã phản pháo lại thì e cũng sợ cụ dồi.

ivannnn

Xe tải
Lâu lâu e mới quay lại thớt này, vẫn thấy tư véo thì ít mà pr thì nhều :)

cụ có vẻ hơi bị tự ái nhể. có cái còm vu vơ mà đã phản pháo lại thì e cũng sợ cụ dồi.
bài trước là mình khoe cái hệ cửa trượt ray treo mình sản xuất ra, anh em nào muốn mua bộ ray ấy thì mình bán nhé.
đả kích cá nhân thì lại dẫn đến chả đâu vào đâu, mình vẫn chờ các góp ý thẳng thắn về chuyên môn đây, bạn đồng môn góp ý cho mình tiến bộ đi.

hungnhd

[Tịch thu bằng lái]
bài trước là mình khoe cái hệ cửa trượt ray treo mình sản xuất ra, anh em nào muốn mua bộ ray ấy thì mình bán nhé.
đả kích cá nhân thì lại dẫn đến chả đâu vào đâu, mình vẫn chờ các góp ý thẳng thắn về chuyên môn đây, bạn đồng môn góp ý cho mình tiến bộ đi.
Thôi e cũng chả dám góp ý. Thói quen của e k góp ý khi chưa hiểu rõ vấn đề: nhu cầu của chủ đầu tư, cấp độ hoàn thiện, mục đích... Như sản phẩm của cụ là cho nhà cho thuê với mức chi phí cố định thì nó là câu chuyện khác nên e cũng k có ý kiến j. Chỉ là e thấy cách cụ phản pháo 2 cụ kia sẽ tạo cảm giác cụ k sẵn sàng lắng nghe. Nghề này nó nửa kĩ thuật nửa nghệ thuật, dính đến vấn đề ý tưởng... Mà dính đến nghệ thụt thì chưởi nhau cả năm cũng k ra được cái j.

PS: cụ tgia OF lâu dồi nhưng ngay cách cách xưng hô bạn đồng môn e thấy nó sáo nhắm. còn tùy quan điểm của cụ.

Nobita M6

Tháo bánh
Tìm trên Funland em chỉ thấy thớt về Xây nhà-1 chủ đề rộng quá. Em xin mở thớt này đề các cụ post về Nội thất cho chung cư.
Các vấn đề có thể được cho vào đây:
- Hoàn thiện nội thất
- Các đồ trang trí
- Thiết kế nội thất
- Thiết kế đồ dùng nội thất
- Giá cả, nơi mua-bán-đóng-chế tạo-tư vấn,...
Mời các cụ ghé em

t01a3308

Xe hơi
Chia sẻ với các cụ định làm sàn gỗ bài học của tôi. Trên thị trường có nhiều tay thợ kiêm luôn việc cung cấp gỗ, các cụ cân nhắc thật kỹ khi lấy gỗ của đám thợ này. Khi các cụ gọi bọn nó lấy hàng của hãng với tư cách là khách quen với giá rẻ, rồi bán lại cho mình (end customer) với giá rẻ hơn tí chút so với giá bán chính hãng. Thằng thợ cả (điều hành nhóm khoảng vài thợ con) lúc đầu rất nhiệt tình tư vấn và bảo hành, nhưng chỉ sau thời gian ngắn (dưới 1 năm) là nó chạy làng luôn việc bảo hành (cụ gọi nó sẽ không nghe máy). Lúc đó mình gọi chính hãng thì họ sẽ nói không có trách nhiệm, vì họ không bán [trực tiếp] cho mình. Có lẽ bọn thợ kia đã mua hàng chính hãng mà không kèm theo dịch vụ bảo hành (có khi kéo dài cả chục năm) nên giá mới rẻ như vậy. Kinh nghiệm này được nhiều bạn bè của tôi xác nhận lại.

ivannnn

Xe tải
PS: cụ tgia OF lâu dồi nhưng ngay cách cách xưng hô bạn đồng môn e thấy nó sáo nhắm. còn tùy quan điểm của cụ.
ra là kiến trúc sư ngại xung đột ah, cùng nghề gọi là đồng môn theo mình là hợp lý nhất còn gì, cách đây 10 năm thì offer đều gọi là lão hết còn bây giờ ko phải ai vào OF cũng là offer nên tùy tiện mà xưng hô thôi, mình nghĩ vậy.

freethinker

Xe tăng
Chia sẻ với các cụ định làm sàn gỗ bài học của tôi. Trên thị trường có nhiều tay thợ kiêm luôn việc cung cấp gỗ, các cụ cân nhắc thật kỹ khi lấy gỗ của đám thợ này. Khi các cụ gọi bọn nó lấy hàng của hãng với tư cách là khách quen với giá rẻ, rồi bán lại cho mình (end customer) với giá rẻ hơn tí chút so với giá bán chính hãng. Thằng thợ cả (điều hành nhóm khoảng vài thợ con) lúc đầu rất nhiệt tình tư vấn và bảo hành, nhưng chỉ sau thời gian ngắn (dưới 1 năm) là nó chạy làng luôn việc bảo hành (cụ gọi nó sẽ không nghe máy). Lúc đó mình gọi chính hãng thì họ sẽ nói không có trách nhiệm, vì họ không bán [trực tiếp] cho mình. Có lẽ bọn thợ kia đã mua hàng chính hãng mà không kèm theo dịch vụ bảo hành (có khi kéo dài cả chục năm) nên giá mới rẻ như vậy. Kinh nghiệm này được nhiều bạn bè của tôi xác nhận lại.
Nhà mình mua chính hãng Kronotex made in germany ở Lò đúc, bảo hành 10 năm. Lần 1, 2 ok đến lần 3 vẫn trong thời hạn bảo hành thì trả lời không bảo hành phần bong lớp vân gỗ ở trên chỉ bảo hành nếu cốt gỗ bị hỏng. Chuối cả nải với bảo hành VN mà hãng xịn, đồ xịn luôn đó. Mình thuê thợ đảo chỗ bong vào gầm giường mất 300k. Đôi co mệt người với mấy ông này. Các bác hỏi kỹ bảo hành là bảo hành những cái gì bắt bọn nó nói rõ. Bình nước nóng ariston cũng thể bảo hành 7 năm nhưng là bảo hành vỏ bình còn điện hình như chỉ 1 năm (của đáng tội dùng mãi chưa hỏng :).

LehmanBrothers

Xe điện
Nhà mình mua chính hãng Kronotex made in germany ở Lò đúc, bảo hành 10 năm. Lần 1, 2 ok đến lần 3 vẫn trong thời hạn bảo hành thì trả lời không bảo hành phần bong lớp vân gỗ ở trên chỉ bảo hành nếu cốt gỗ bị hỏng. Chuối cả nải với bảo hành VN mà hãng xịn, đồ xịn luôn đó. Mình thuê thợ đảo chỗ bong vào gầm giường mất 300k. Đôi co mệt người với mấy ông này. Các bác hỏi kỹ bảo hành là bảo hành những cái gì bắt bọn nó nói rõ. Bình nước nóng ariston cũng thể bảo hành 7 năm nhưng là bảo hành vỏ bình còn điện hình như chỉ 1 năm (của đáng tội dùng mãi chưa hỏng .

Câu chuyện bảo hành thì đến bọn uy tín như Toyota còn chày bửa mà cụ. Hay như An Cường làm acrylic xong lúc cánh nó nứt thì bảo là : để ẩm ướt . Về sàn gỗ công nghiệp ghi bảo hành 10-15 năm thì họ ghi vậy để quảng cáo như kiểu uống sữa thì giảm loãng xương. Chứ giờ ôm vào trách nhiệm 7 năm thì dại quá, làm 70-100m2 dân dụng mỗi mét tính lãi khoảng 30-40k đi mà dải ra 7 năm thì hào phóng quá.

Em làm món nào cũng bảo hành 01 năm thôi, nếu sửa tổng thể nhiều thì 02 năm. Và ghi rõ mấy điểm cơ bản : chỉ bh free lỗi do bên cung cấp, các trường hợp bất khả kháng : cháy nổ, lũ lụt, côn trùng phá hoại,...Đơn giản vậy nhưng nó là cơ sở nguyên tắc để quy định trách nhiệm.

Nhự cụ gì ở trên kêu 1 năm đã ko nghe máy thì ko phải ai cũng vậy. Nếu lấy gỗ từ một cửa hàng thì thậm chí họ còn bán hàng ở đó cả chục năm, trừ khi lấy của 1 ông thợ ất ơ. Và sàn gỗ khi thi công rất ít khi lo về nghiệm thu, lỗi ko nhiều. Sau 1 năm thì làm mảng nào cũng đều như mới hết.
ps: úp lên mà cứ gặp cái lỗi 503 bực mình quá.

Trạng thái
Thớt đang đóng