Thớt về nội thất chung cư

Trạng thái
Thớt đang đóng

milimet

Xe buýt
Sơ đồ căn hộ em đây ạ, em tuổi mậu ngọ, nhà cho 5-6 người. 2 đứa nhà em sẽ ở chung phòng và bố trí giường tầng cùng bàn học ạ. Em đang bí chỗ đặt ban thờ
Căn cụ đẹp nhưng bàn ăn hơi xa bếp nhỉ?
Có thể đảo cửa phòng ngủ 2 cùng hướng cửa chính cho ko gian phòng khách được rộng hơn.
Hướng cửa chính căn cụ là hướng gì ạ? để em xem hướng ban thờ giúp cụ.
Thân!

HânMon

Đi bộ

Căn e là căn số 10.e muốn thiết kế theo kiểu hiện đại vì e mới 30t thôi.e muốn kết hợp thêm với đèn edison nhưng vẫn phải hiện đại ạ.h căn e đã full nội thất cơ bản và ko có smart home ạ.các cụ tư vấn qua cho e hoặc gửi vào mail nduc1211@gmail.com cho e với.kinh phí thì e chat biết bao nhiêu là đủ nhưng tiêu chí rẻ và đẹp ạ.thanks các cụ
Cụ nào gửi mail cho e cách thiết kế căn này đi ạ

milimet

Xe buýt
Đây cụ ạ :

Thiết kế hơi bị bất hợp lý nhưng phù hợp với nhu cầu sử dụng của nhà em, em muốn chuyển bếp ra vị trí bàn ăn liệu có được ko, mặt bằng này có thay đổi gì được không, thanks cụ
Theo em chuyển bếp ra bàn ăn là hơi khó nếu ko nói là ko thể được vì vị trí thoát nước quá xa, khó mà đi ống nỏi trên sàn đạt đủ độ dốc, cho dù em đã từng thi công chuyển đổi ống thoát bếp 1 căn tương tự ở tòa nhà Sông Hồng 165 Thái Hà.
Theo em, thay vì chuyển bếp. Cụ chuyển phòng khách vào vị trí bàn ăn, còn vị trí sofa khách cụ bố trí bàn ăn không hợp lý hơn sao ?
CÒn nữa, theo em phòng master nội thất bố trí bất hợp lý, đầu gường kê vào cửa sổ nhìn thẳng cửa wc, hơn nữa vị trí lẫn view của phòng master ko đẹp bằng phòng ngủ sau bếp.
Cụ có thể biến phòng ngủ sau bếp thành phòng master với vs khép kín, còn vệ sinh cạnh cửa ra vào sửa cửa thành vs chung.
Thân!

milimet

Xe buýt
Cụ nào gửi mail cho e cách thiết kế căn này đi ạ
Chắc cụ có file cad căn này, nếu có cụ gửi cho em kèm thông tin năm sinh em tư vấn cho cụ.
Đèn edison là dạng đèn em đưa khá nhiều vào tk nội thất, ví dụ căn ở tòa star Dương đình nghệ của 1 cụ of em vừa thi công xong, em đưa vào nội thất khá ổn, 3D và thực tế ko khác nhau:

Chỉnh sửa cuối:

HânMon

Đi bộ
Chắc cụ có file cad căn này, nếu có cụ gửi cho em kèm thông tin năm sinh em tư vấn cho cụ.
Đèn ericson là dạng đèn em đưa khá nhiều vào tk nội thất, ví dụ căn ở tòa star Dương đình nghệ của 1 cụ of em vừa thi công xong, em đưa vào nội thất khá ổn, 3D và thực tế ko khác nhau:
Dạ e chả biết file cad là j E chỉ biết search trên mạng mặt bằng căn hộ thôi ạ.

milimet

Xe buýt
Sơ đồ căn hộ em đây ạ, em tuổi mậu ngọ, nhà cho 5-6 người. 2 đứa nhà em sẽ ở chung phòng và bố trí giường tầng cùng bàn học ạ. Em đang bí chỗ đặt ban thờ
Em xin phép pót lại tư vấn cho cụ ngay đây để các cụ khác góp ý thêm:
1. Hướng Bắc ( cửa chính) là hướng tốt nhất của tuổi cụ (hướng sinh khí) cụ cùng tuổi với em ạ.
Em chúc mừng cụ. Căn của cụ được hướng cửa hợp hướng.
Theo đồ hình bat trạch em gửi kèm. Tốt nhất, ban thờ của cụ quay về bắc, tức nhìn về hướng cửa, tốt nhì thì nhìn về Đông ( Diên Niên)
Hướng bếp hiện tại của cụ chưa được tốt nhất, nhưng chấp nhận được do ko còn hướng khác hợp lý.
2. Về phòng bọn trẻ. Theo em, cụ lấy phòng ngủ 2 làm phòng cho bọn trẻ.
Thứ nhất phòng ngủ 2 riêng tư hơn, ko bị quấy rối bởi người và luồng khí ra ban công.
thứ 2, phòng ngủ 2 an toàn hơn phòng ngủ 3 do có cửa sổ chứ ko có ban công. (cửa sổ làm lưới cáp an toàn, ko rõ ban công P cho làm lưới cáp ko?)
Để phục vụ cho các yếu tố mong muốn trên của cụ, cửa phòng ngủ 2 em đổi ra vị trí hướng bắc.
Cụ xem 03 phương án minh họa.

Cụ thắc mắc gì pm cho em tư vấn thêm.
Chúc cụ có căn hộ ưng ý.
Trân trọng!

Chỉnh sửa cuối:

milimet

Xe buýt
Dạ e chả biết file cad là j E chỉ biết search trên mạng mặt bằng căn hộ thôi ạ.
File cad là phần mềm thiết kế, có file đó em sửa dễ hơn và tỉ lệ chính xác hơn, cụ xin BQL là có,
Thôi, tạm thời cụ pm cho em năm sinh của cụ, chứ cụ nói 30 tuổi em ko rõ cụ tính tuổi mụ hay chưa?

milimet

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Hướng bếp, nhà vệ sinh, 3pn em không có ý định thay đổi, chỉ xem xét hướng bàn thờ thôi. Em tuổi dần, hướng bàn thờ thích hợp nhất là hướng tây (tây nam hoặc tây bắc đều được). Nhà em 2vc+ 2con gái
Em nhìn ko rõ, cửa chính căn cụ là hướng Bắc hay chệch sang Tây Bắc rồi ạ. Nếu chệch sang tây bắc thì ngon, hướng cửa hợp tuổi ( Cụ tuổi dần sinh năm 1974 chứ ạ?) Ban thờ đặt cạnh hộp điều hòa ban công nhìn ra cửa chính hoặc để cạnh sofa nhìn về tây Nam ( Sinh khí) càng tốt.
Em đoán cửa chính căn cụ vẫn chưa lệch khỏi phương Bắc, vậy ban thờ cụ có thể đặt nhìn về tây, đảo vị trí sofa và kệ tivi khách cho nhau như hình.
Cụ tham khảo:

Trân trọng!

quanghuy4584

Xe hơi
Theo em chuyển bếp ra bàn ăn là hơi khó nếu ko nói là ko thể được vì vị trí thoát nước quá xa, khó mà đi ống nỏi trên sàn đạt đủ độ dốc, cho dù em đã từng thi công chuyển đổi ống thoát bếp 1 căn tương tự ở tòa nhà Sông Hồng 165 Thái Hà.
Theo em, thay vì chuyển bếp. Cụ chuyển phòng khách vào vị trí bàn ăn, còn vị trí sofa khách cụ bố trí bàn ăn không hợp lý hơn sao ?
CÒn nữa, theo em phòng master nội thất bố trí bất hợp lý, đầu gường kê vào cửa sổ nhìn thẳng cửa wc, hơn nữa vị trí lẫn view của phòng master ko đẹp bằng phòng ngủ sau bếp.
Cụ có thể biến phòng ngủ sau bếp thành phòng master với vs khép kín, còn vệ sinh cạnh cửa ra vào sửa cửa thành vs chung.
Thân!
Thanks cụ rất nhiều, e cũng đã tính đến pa chuyển phòng khách sang vị trí phòng ăn rồi, cụ cho e hỏi các đường cấp thoát của bếp có dùng chung hộp kỹ thuật với phòng vệ sinh được ko hay phải dùng hộp kỹ thuật theo đúng thiết kế ạ

HânMon

Đi bộ
File cad là phần mềm thiết kế, có file đó em sửa dễ hơn và tỉ lệ chính xác hơn, cụ xin BQL là có,
Thôi, tạm thời cụ pm cho em năm sinh của cụ, chứ cụ nói 30 tuổi em ko rõ cụ tính tuổi mụ hay chưa?
Em nam sinh năm 86 cụ nhé.e ko muốn đập phá nhiều đâu ạ.căn của e nhận đã full nội thất cơ bản rồi cụ nhé

binhcd

Xe máy
Căn cụ em nhớ ko nhầm thì cụ đã đưa lên đây 1 lần và em đã tư vấn cho cụ 1 lần thì phải.
Theo em, cụ nên có 1 đảo bếp đối diện chậu rửa, và bàn ăn kê sát vào đảo bếp
Phương án đảo bếp đúng là rất đẹp, nhưng với kiểu nấu nướng của mình, toàn rán, xào,... thì dầu mỡ bắn ra rất nhiều mình sợ không hợp lý lắm

nlongan

Xe đạp
Em hỏi khí không phải có cụ nào chuẩn bị về Parkhill không? Đã có cụ nào thuê tư vấn thiết kế và thi công nội thất chưa, chỉ cho em cái. Em ở Park3, căn hộ 3 phòng ngủ không phải căn góc ợ.
Cụ cần tư vấn cứ inbox pm cho e

handukims

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi gỗ Mdf có tốt k vậy mà giờ đâu đâu cũng làm gỗ này vậy..thợ cũng toàn hướng tới lầm gỗ này...e thì e vẫn thích gỗ thịt...mà gỗ Mdf này đắt phết ạ...E làm 1 giường, 1 bàn trang điểm và 1 tủ thêm tab đầu giường hết hơn 40t.

milimet

Xe buýt
Phương án đảo bếp đúng là rất đẹp, nhưng với kiểu nấu nướng của mình, toàn rán, xào,... thì dầu mỡ bắn ra rất nhiều mình sợ không hợp lý lắm
Hi cụ.
Cái đảo bếp em nói nó có chức năng như bàn soạn. Bếp vẫn nằm ví trí cũ chứ ko phải chuyển bếp ra đảo.
Bếp cụ em tư vấn nó như thế này ạ:

Làm thêm cái bàn đảo bếp. Bàn ăn dựa vào đảo ạ

milimet

Xe buýt
Thanks cụ rất nhiều, e cũng đã tính đến pa chuyển phòng khách sang vị trí phòng ăn rồi, cụ cho e hỏi các đường cấp thoát của bếp có dùng chung hộp kỹ thuật với phòng vệ sinh được ko hay phải dùng hộp kỹ thuật theo đúng thiết kế ạ
Về nguyên tắc. Thoát nước chậu bếp phải đi 1 đường riêng ko được chung với thoát nước vệ sinh. Lý do, thoát nước chậu bếp dầu mỡ nhiều, dễ gây ảnh hưởng đóng cặn mỡ tắc và mùi của vệ sinh sộc ngược lại chậu bếp.
Nếu bằng cách nào đó. Cụ cấu chui được, thì vẫn dùng được ạ.

milimet

Xe buýt
Em nam sinh năm 86 cụ nhé.e ko muốn đập phá nhiều đâu ạ.căn của e nhận đã full nội thất cơ bản rồi cụ nhé
Căn cụ duy nhất hướng tây, hướng cửa chính là ko bị chéo hướng hợp hướng cụ.
bếp ko hợp hướng tuổi.
Ban thờ duy nhất có thể đặt hợp lý cả về phong thủy và vị là vị trí trên kệ ti vi khách sát bức tường chứa cục nóng điều hòa của ban công.
Thân

anninhbk01

Xe hơi

Em nhờ Các cụ có chuyên môn thiết kế nội thất lên thêm phối cảnh và tk thêm cho em tủ bếp, tủ quần áo, bàn thờ, tủ giầy, tủ rượu, điều hòa thường...vì căn của em là mua nội thất cơ bản ( trần thạch cao, sàn gỗ, tắm đứng...). Em tuổi Nhâm tý: DT: 0978887319. Mail: batrum18@yahoo.com .
Tsk các cụ nhiều!

binhcd

Xe máy
Hi cụ.
Cái đảo bếp em nói nó có chức năng như bàn soạn. Bếp vẫn nằm ví trí cũ chứ ko phải chuyển bếp ra đảo.
Bếp cụ em tư vấn nó như thế này ạ:

Làm thêm cái bàn đảo bếp. Bàn ăn dựa vào đảo ạ
Em cứ tưởng cụ tư vấn là chuyển bếp sang :). Cụ có thể tư vấn giúp em một số phương án về bố trí mặt bằng cho hợp lý được không cụ. Nếu được em sẽ gửi cho cụ file Cad em xin được của chủ đầu tư. Cảm ơn cụ nhiều

milimet

Xe buýt
ok. Cụ gửi file vào mail: kientrucsdesign@gmail.com cho em nhé.
Nói rõ tuổi, hướng cửa, mong muốn không gian sống để em tư vấn được sát hơn.
Thân

Em cứ tưởng cụ tư vấn là chuyển bếp sang :). Cụ có thể tư vấn giúp em một số phương án về bố trí mặt bằng cho hợp lý được không cụ. Nếu được em sẽ gửi cho cụ file Cad em xin được của chủ đầu tư. Cảm ơn cụ nhiều

Trạng thái
Thớt đang đóng