[Funland] Thớt tư vấn và hỗ trợ các cụ sửa chữa thiết bị điện dân dụng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Vâng cảm ơn cụ, vì mất công nên đã được các cao nhân tư vấn nhưng em vẫn vứt xó. Cái bánh răng bị mòn vẹt rồi nên không thể sửa được, muốn mua linh kiện mới thì cũng phải mang cái cũ đi lấy cái giống hệt không sẽ không khớp bánh răng :D
Cái "khớp nối" truyền lực này khi đã bị phá (mòn) thì nó sẽ phá (mòn) về cả 2 phía (bánh răng) chủ động và bị động. Dù chưa được nhìn thấy cụ thể trường hợp của Cụ, nhưng về nguyên tắc thì phải thay cả hai phía (đồng bộ với nhau) mới giải quyết được. Như Cụ Ngo Rung đã thông báo ở #1757, thì Cụ nên xem xét nếu thích hợp thì "chế cháo" lại và bưng lấy cả bộ khớp nối (còn tốt) từ máy tương tự khác sang rồi gia công, chế tác thêm. Hy vọng dù không giống hoàn toàn nhưng cũng sẽ thích hợp để xử lý, gia công.

Kicker

Xe điện

Ngo Rung

Xe lăn
Èo không có rượu bia mà mấy lão tụ tập kinh quá :)):)):)). Các lão làm sao thì làm không lúc rì viu giọng cụ Chế Linh thành cụ bà Thanh Tuyền thì biết tay em :)):)):))
Thế còn may lão ợ, nó ra giọng Lệ Rơi thì có mà nhảy cầu Thanh Trì tự tử luôn =)) =))

Laila Ali

Xe tải
Gấu nhà em mua được cái ấm siêu tốc mới. Em xem thông số thì thấy trong Guide ghi các thông số như sau:
Công suất: 1500w và Nguồn điện: 110v - 60hz

Em cần mua bộ đổi nguồn từ 220v xuống 110v để có thể sử dụng cái ấm, chứ không chỉ để ngắm thì phí quá. Tìm hiểu google em thấy có 2 loại như bên dưới và đang không biết nên chọn loại nào. Nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Gấu nhà em mua được cái ấm siêu tốc mới. Em xem thông số thì thấy trong Guide ghi các thông số như sau:
Công suất: 1500w và Nguồn điện: 110v - 60hz

Em cần mua bộ đổi nguồn từ 220v xuống 110v để có thể sử dụng cái ấm, chứ không chỉ để ngắm thì phí quá. Tìm hiểu google em thấy có 2 loại như bên dưới và đang không biết nên chọn loại nào. Nhờ các cụ tư vấn giúp em ạ.

Cái trên em cũng chửa biết, theo thói quen thì cái dưới được dùng nhiều hơn cụ ợ :D

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Loại trên nhỏ gọn, giá thành rẻ nhưng em e ngại độ an toàn
Lioa thì an toàn nhưng không nhỏ ngọn mà giá thành cao hơn
Như đã "chém" với Cụ ở bên kia rồi. Bản chất của cái cục "Rxxxxch Converter" trong hình minh họa phía trên kia ở trong ruột gan nó chỉ là mạch điện tử đơn giản. Linh kiện khủng nhất của nó chỉ có thể là 1 con TRIAC (nếu lịch sự), còn không thì chỉ là 01 con đi ốt chịu dòng điện/điện áp lớn. Vậy thôi. Dùng phương án nào là tùy quyết định của Cụ. Nhà cháu thấy đã có khá nhiều Cụ tư vấn nhiệt tình rồi nên xin hết ý kiến. Chúc Cụ yên tâm, vững chí và xử lý thành công.

Và cũng xin Cụ lưu ý giúp: trong cái quảng cáo/giới thiệu của cái cục "Rxxxxch Converter" đó thì nhà sản xuất cũng đã NÓI RÕ là chỉ dùng với trường hợp tải THUẦN TRỞ (kiểu như ấm điện, bàn là, phích nước v.v...) thôi Cụ nhé. Tuyệt đối không dùng với các thiết bị có cuộn dây quấn (động cơ v.v...). Như vậy không thể nói rằng là không an toàn được, vì họ đã khuyến cáo cách dùng ĐÚNG rồi. Ai dùng sai mục đích thì phải nhận hậu quả thui...

Chỉnh sửa cuối:

pamasi

Xe tải
Em cũng có cái máy in Epson xách mẽo về, thông số điện như sau:

Rated Voltage: 120 VAC
Rated Frequency: 50 – 60 Hz
Rated Current: 0.8 Amp
Power Consumption: Approx. 25 W ISO 10561

Các cụ có phương án bộ đổi nguồn nào nhỏ gọn hoặc có cách nào chế cho nó dùng thẳng điện 220v thì chỉ giáo em với ạ.

Ngo Rung

Xe lăn
Em cũng có cái máy in Epson xách mẽo về, thông số điện như sau:

Rated Voltage: 120 VAC
Rated Frequency: 50 – 60 Hz
Rated Current: 0.8 Amp
Power Consumption: Approx. 25 W ISO 10561

Các cụ có phương án bộ đổi nguồn nào nhỏ gọn hoặc có cách nào chế cho nó dùng thẳng điện 220v thì chỉ giáo em với ạ.
Nguồn rời (adapter) hay liền hả cụ? model máy là gì?
Nếu nguồn rời thì kiếm đại cái adapter nào có cùng điện áp ra và công suất là ổn, cùng lắm nối cái giắc cắm là được.
Nếu nguồn liền thì cụ kiếm cái đổi nguồn cho đơn giản :))
Về nguyên tắc có thể chế biến nguồn 120V thành 220V được, nhưng sẽ phải can thiệp sâu vào mạch nguồn :D

Container

Xe buýt
Em oánh dấu cái nhỉ???

pamasi

Xe tải
Nguồn rời (adapter) hay liền hả cụ? model máy là gì?
Nếu nguồn rời thì kiếm đại cái adapter nào có cùng điện áp ra và công suất là ổn, cùng lắm nối cái giắc cắm là được.
Nếu nguồn liền thì cụ kiếm cái đổi nguồn cho đơn giản :))
Về nguyên tắc có thể chế biến nguồn 120V thành 220V được, nhưng sẽ phải can thiệp sâu vào mạch nguồn :D
Nguồn liền cụ ạ, cái đổi nguồn thì em thấy cồng kềnh quá, có loại nào nhỏ gọn ko cụ nhỉ

Ngo Rung

Xe lăn
Nguồn liền cụ ạ, cái đổi nguồn thì em thấy cồng kềnh quá, có loại nào nhỏ gọn ko cụ nhỉ
Cái này công suất bé mà cụ, chưa đến 100W (khoảng 120VA), cụ mua cái đổi nguồn bé bé xinh xinh là được mà, to hơn 2 bao thuốc lá chút \m/

tuanquang105

Xe tải
Như đã "chém" với Cụ ở bên kia rồi. Bản chất của cái cục "Rxxxxch Converter" trong hình minh họa phía trên kia ở trong ruột gan nó chỉ là mạch điện tử đơn giản. Linh kiện khủng nhất của nó chỉ có thể là 1 con TRIAC (nếu lịch sự), còn không thì chỉ là 01 con đi ốt chịu dòng điện/điện áp lớn. Vậy thôi. Dùng phương án nào là tùy quyết định của Cụ. Nhà cháu thấy đã có khá nhiều Cụ tư vấn nhiệt tình rồi nên xin hết ý kiến. Chúc Cụ yên tâm, vững chí và xử lý thành công.

Và cũng xin Cụ lưu ý giúp: trong cái quảng cáo/giới thiệu của cái cục "Rxxxxch Converter" đó thì nhà sản xuất cũng đã NÓI RÕ là chỉ dùng với trường hợp tải THUẦN TRỞ (kiểu như ấm điện, bàn là, phích nước v.v...) thôi Cụ nhé. Tuyệt đối không dùng với các thiết bị có cuộn dây quấn (động cơ v.v...). Như vậy không thể nói rằng là không an toàn được, vì họ đã khuyến cáo cách dùng ĐÚNG rồi. Ai dùng sai mục đích thì phải nhận hậu quả thui...
Cụ ơi làm sao mà biết được thiết bị có cuộn dây quấn hay ko hả cụ? Em có cái máy tăm nước mà kb thuộc loại nào.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Trường hợp này của Cụ lại khác nhé: Máy in của Cụ thì thường là sử dụng nguồn xung (Switching Power Supply) rồi. Nếu muốn can thiệp vào nó thì cũng có thể làm như Cụ Ngo Rung đã nói ở #1773 trên kia. Tuy nhiên, dễ dàng hơn là Cụ dùng một cái adaptor chuyển đổi bên ngoài. Với mức công suất tiêu thụ cho máy in của Cụ chỉ 25W (như đã in trên nhãn) vậy thì adaptor cũng nhỏ gọn và không đắt đỏ gì đâu. Cụ làm 1 cục "tự ngẫu" vào 220V/ra 100V, rồi về đổi lại một đầu dây trong đó là có 120V chuẩn men ngay thôi...:))

Ngo Rung

Xe lăn
Trường hợp này của Cụ lại khác nhé: Máy in của Cụ thì thường là sử dụng nguồn xung (Switching Power Supply) rồi. Nếu muốn can thiệp vào nó thì cũng có thể làm như Cụ Ngo Rung đã nói ở #1773 trên kia. Tuy nhiên, dễ dàng hơn là Cụ dùng một cái adaptor chuyển đổi bên ngoài. Với mức công suất tiêu thụ cho máy in của Cụ chỉ 25W (như đã in trên nhãn) vậy thì adaptor cũng nhỏ gọn và không đắt đỏ gì đâu. Cụ làm 1 cục "tự ngẫu" vào 220V/ra 100V, rồi về đổi lại một đầu dây trong đó là có 120V chuẩn men ngay thôi...:))
Thực ra để 100V (hoặc 110V) nó vưỡn chạy bình thường mà lão :))

Trạng thái
Thớt đang đóng