[Funland] Thớt tổng hợp về tất cả những gì liên quan đến Trung Nguyên

scorp8x

Xe container
Có chắc sau này con nó đc ko hả Cụ? Những thằng so đo với vk con thì cứ mơ đi mà con đc. :))
Những chuyện như này phức cmn tạp lắm :D Chẳng ai thiện lành gì hơn ai đâu ...... chỉ có $ & quyền lực là Thật

trọng_nhân

Xe điện
1 con người kiệt xuất , em chỉ biết nhõn thế , những người cực giỏi thường rất khó hiểu

Lexus1977

[Tịch thu bằng lái]
Ok, ly hôn chia 50-50 đúng ko Cụ? Sao a ấy lại đòi chia 70-30? Sao ko phải a ấy 30?
Mồm kêu tiền nhiều để làm gì? Thế a ấy giữ tiền làm méo gì?
Bẩm cụ, ly hôn có tính đến đóng góp của bên nào nhiều hơn nhé. Việc ông Vũ đòi 70% là việc của ông ý, toà xử thế nào lại là chuyện khác. Vấn đề là ở chỗ bà Thảo lôi 4 đứa con ra để đòi 20% cổ phần là cái cực kỳ vô lý, chả có luật nào qui định phải chia tài sản cho con cái cả.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Bẩm cụ, ly hôn có tính đến đóng góp của bên nào nhiều hơn nhé. Việc ông Vũ đòi 70% là việc của ông ý, toà xử thế nào lại là chuyện khác. Vấn đề là ở chỗ bà Thảo lôi 4 đứa con ra để đòi 20% cổ phần là cái cực kỳ vô lý, chả có luật nào qui định phải chia tài sản cho con cái cả.
Tài sản phát sinh trong quá trình kết hôn thì 50-50 hết cụ ạ, nếu ko có thoả thuận gì với nhau.
Chỉ ngon toà và luật sư, sáng qua sàng lại bộn bạc

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Nguồn nào nói anh Vũ thành lập Trung nguyên 1 mình vậy cụ?

"Năm 1996, Đặng Lê Nguyên Vũ cùng vợ là Lê Hoàng Diệp Thảo thành lập hãng Cà phê Trung Nguyên tại Buôn Ma Thuột."
https://vi.wikipedia.org/wiki/Đặng_Lê_Nguyên_Vũ

"Ngày 16/06/1996, bà Lê Hoàng Diệp Thảo cùng chồng khởi nghiệp, thành lập Hợp tác xã cà phê Trung Nguyên tại Buôn Ma Thuột"

"Vào năm 1994, qua công việc tại tổng đài 108, Lê Hoàng Diệp Thảo gặp Đặng Lê Nguyên Vũ khi đó đang là sinh viên Y khoa.[3]
Tháng 11/1998, hai người kết hôn. Hai vợ chồng đã có bốn người con
Năm 2015, hai người ly thân và kể từ đó tranh giành quyền quản lý công ty Trung Nguyên."
https://vi.wikipedia.org/wiki/Lê_Hoàng_Diệp_Thảo
Tôi có nói anh Vũ lập một mình đâu. Tôi chỉ nói nó là tài sản tiền hôn nhân nên không chia 50/50 được.
Bà Thảo là cổ đông sáng lập có góp vốn và trả nợ nên bả có 31% cổ phần. Ông Vũ 62 và 7 cho mẹ ông Vũ.
Bây giờ TN là tài sản tiền hôn nhân chí theo tỷ lệ cổ phần ông Vũ 7 bà Thảo 3 là đúng luật

Lexus1977

[Tịch thu bằng lái]
Tài sản phát sinh trong quá trình kết hôn thì 50-50 hết cụ ạ, nếu ko có thoả thuận gì với nhau.
Chỉ ngon toà và luật sư, sáng qua sàng lại bộn bạc
Không phải 50-50 đâu cụ nhé, nếu 50-50 thì chả bao giờ phải kiện tụng nhau làm gì. Luật hôn nhân gia đình đây:
Theo các quy định trên trước tiên,khi chia tài sản thì tài sản riêng của bạn sẽ được giữ nguyên thuộc quyền sở hữu của bạn còn tài sản chung giữa 2 vợ chồng sẽ được chia đôi, tuy nhiên tòa án vẫn sẽ dựa vào các yếu tố như hoàn cảnh của các bên, công sức đóng góp của các bên vào tài sản chung đó, bảo vệ lợi ích chính đáng của các bên, lỗi của các bên.

LeTai1979

Xe cút kít
Những chuyện như này phức cmn tạp lắm :D Chẳng ai thiện lành gì hơn ai đâu ...... chỉ có $ & quyền lực là Thật
Vâng, tất nhiên mình ko trong cuộc thì ko biết hết đc mọi vấn đề nhưng thấy ông ấy nói toàn đạo lý mà cư xử kém quá.

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Ok, ly hôn chia 50-50 đúng ko Cụ? Sao a ấy lại đòi chia 70-30? Sao ko phải a ấy 30?
Ly hôn chia 50 là tài sản phát sinh sau hôn nhân
Trung Nguyên là tài sản tiền hôn nhân nên ông vũ chia theo tỷ lệ cổ phần sở hữu là hợp lý nhé.
Tỷ lệ là 7-3

LeTai1979

Xe cút kít
Tôi có nói anh Vũ lập một mình đâu. Tôi chỉ nói nó là tài sản tiền hôn nhân nên không chia 50/50 được.
Bà Thảo là cổ đông sáng lập có góp vốn và trả nợ nên bả có 31% cổ phần. Ông Vũ 62 và 7 cho mẹ ông Vũ.
Bây giờ TN là tài sản tiền hôn nhân chí theo tỷ lệ cổ phần ông Vũ 7 bà Thảo 3 là đúng luật
Sao lại có 7% cho mẹ ông Vũ hả Cụ?

vuronaldo05

Xe tải
Cả 2 người cùng thành lập công ty thì sao gọi là "tài sản riêng" được?

Với lại muốn cái gì là "tài sản riêng" tiền hôn nhân thì phải có "hợp đồng" tiền hôn nhân quy định rõ ràng. Nếu không có hợp đồng tiền hôn nhân thì tất cả tài sản của 2 vc đều là tài sản chung, bất kể tỉ lệ % trong công ty như thế nào

Lâm Sài

Xe điện
Trung nguyên đầu tiên là 5 ông sinh viên sáng lập ra không có bà Thảo, em nhớ khai truơng xong mấy ông này còn kéo qua quán bia nhà em nhậu ăn mừng. Sau vài tháng thua lỗ phải bán hết xe máy đi xe ôm hết, đám này vẫn tụ tập nhậu quán nhà em. Gần 1 năm sau thì các thành viên sáng lập lần lượt rút chân còn mỗi ông Vũ chịu trận.
Không hiểu thời kỳ vượt qua khó khăn và phát triển có nhờ vốn bên vk không nhưng bây giờ chia tài sản 50/50, cổ cánh 7/3 , trợ cấp cho 4 con 10 tỷ/ năm là quá đẹp rồi . 4 con sau này còn hưởng tài sản thừa kế của Vũ nữa

lum..zzz

Xe điện
Cảm quan cá nhân và theo tỷ lệ góp vốn thì em nghiêng về a Vũ, cảm nhận dị khó hiểu nhưng chân thật. Chị Thảo nhẹ nhàng nc mắt nhưng có uẩn khúc. Đấy là cảm quan cá nhân còn thực tế em chịu

Eagle No.1

Xe buýt
Bà Thảo tham bỏ mẹ, đòi cổ phần cho con để làm gì khi đằng nào sau này chúng cũng được hưởng thừa kế từ cả bố và mẹ? Giống hệt vụ Đức An với Ngọc Thuý, lấy con cái ra làm công cụ để vòi tiền.
Chuyện thừa kế cũng hên xui thôi cụ ơi. Nhỡ ngày nào đó ông ấy dở chứng cho hết cổ phần cho đám lâu la thì con chỉ có khóc, nên bà ấy chắc ăn đòi chia ngay khi còn có thể.

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Cả 2 người cùng thành lập công ty thì sao gọi là "tài sản riêng" được?

Với lại muốn cái gì là "tài sản riêng" tiền hôn nhân thì phải có "hợp đồng" tiền hôn nhân quy định rõ ràng. Nếu không có hợp đồng tiền hôn nhân thì tất cả tài sản của 2 vc đều là tài sản chung, bất kể tỉ lệ % trong công ty như thế nào
Hai người cùng thành lập công ty thì chia theo tỷ lệ cổ phần sở hữu nhé. Làm gì có luật chia 50/50.
Có phải tài sản phát sinh trong hôn nhân đâu mà đòi chia kiểu đó.
Còn anh thích thì đọc luật hôn nhân gia đình ghi rõ tài sản trong hôn nhân và tài sản tiền hôn nhân và cách phân chia khi ly hôn đấy

mone

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thừa kế cũng hên xui thôi cụ ơi. Nhỡ ngày nào đó ông ấy dở chứng cho hết cổ phần cho đám lâu la thì con chỉ có khóc, nên bà ấy chắc ăn đòi chia ngay khi còn có thể.
Theo luật thì sai rồi vì làm gì có vụ chia tài sản cho con khi ly hôn, chị thảo chuyển bài chu cấp thông qua cổ phần

vuronaldo05

Xe tải
Hai người cùng thành lập công ty thì chia theo tỷ lệ cổ phần sở hữu nhé. Làm gì có luật chia 50/50.
Có phải tài sản phát sinh trong hôn nhân đâu mà đòi chia kiểu đó
Cụ tìm hiểu thêm về luật li hôn và tài sản chung riêng của vc đi, nợ cũng phải chia đôi

Bởi vậy nó mới sinh ra cái gọi là "hợp đồng" tiền hôn nhân

Acient.cutkit

Xe tăng
Em phại xin lỗi trước, 2 cụ đều có ý sai.
Ng ko cần tiền ko có nghĩa là ng ta dửng dưng với cách tiêu tiền trong nhà họ. Như cụ dười nói là đúng: Chuyện chia chác 30-70 là chuyện nhà ng ta.

Cầm tiền thì phải biết tiêu. E nghĩ a Vũ ko đồng ý cách tiêu cụa chị Thảo và ngc lại chị Thảo cũng thế, nên mí kiện. Còn con họ thì càng chưa đủ tuổi.
Đưa tiền cho ng khác, về cuộc đời là làm hại chứ ko phải lợi đâu ạ!

Người ngoài ko biết được chuyện gia đình, tuy nhiên tài sản bố mẹ đều dành cho con cái mình hết , con cái chắc cũng lớn rồi thì đưa cho tụi nó hết đi

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm hiểu thêm về luật li hôn và tài sản chung riêng của vc đi

Bởi vậy nó mới sinh ra cái gọi là "hợp đồng" tiền hôn nhân
Và căn cứ vào khoản 1, Điều 33 thì “tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.”
Anh lưu ý cho từ sau khi kết hôn nhé.
Trong khi TN thành lập trước khi kết hôn 2 năm

Acient.cutkit

Xe tăng
Cảm quan cá nhân và theo tỷ lệ góp vốn thì em nghiêng về a Vũ, cảm nhận dị khó hiểu nhưng chân thật. Chị Thảo nhẹ nhàng nc mắt nhưng có uẩn khúc. Đấy là cảm quan cá nhân còn thực tế em chịu
Em thiên về ý cụ!