Thớt tổng hợp Định vị giá trị các thương hiệu xe và các vấn đề kỹ thuật liên quan!

Luu Lehong

Xe container
Box Toy luôn sôi động bởi có nhiều các tranh luận liên quan tới quan điểm xã hội, các yếu tố kỹ thuật của xe Toyotavà các dòng xe khác! Nhiều ý kiến tranh luận triền miên không dứt, lan man trùng lặp tại nhiều thớt. Nhiều bác đi các xe khác nhưng không sinh hoạt tại box xe mình có thể do thích sinh hoạt bên box Toy, hoặc không dám nói những chính kiến của mình tại box nhà..Một lý do khác nữa là các ý kiến kỹ thuật, quan điểm của các bác đi xe Toy tại các thớt như Mit, K-H .. thường bị xoá hoặc nick bị tháo hơi. Vì vậy, em mở 1 thớt riêng, tổng hợp các trao đổi của các bác để tránh tranh luận làm loãng ở các thớt kỹ thuật khác.:-??
Rất nhiều những hào kiệt như Ráo sư Matiz19, học giả Gia Cát Lạng, các chuyên gia nổi tiếng về xe Mer như dngduc, ducle trung, buki, msbnty, chuyên gia xe Mit như Small Rive.. nhà việt dã Ixtrail, các nick cảm tử Lê La, PLD, Dynamit...đã góp phần cho Box Toy sôi động và đưa ra nhiều quan điểm chính kíên thú vị! Box Toy cũng nhiều những chuyên gia, kinh nghiệm nhiều như bác Coolpix8700, RaVa... nhưng không được phổ biến trao đổi kiến thức kinh nghiệm tại các box khác cũng là 1 thiếu sót và lãng phí cho sự phát triển cộng đồng những người yêu xe!
Vậy các bác có thể tranh luận, trao đổi tại thớt tổng hợp này về tất cả các quan điểm chính kiến xã hội, kỹ thuật liên quan đến các thương hiệu xe. Vì nội dung trao đổi rộng, tên thớt không thể dài, em mượn tạm tiêu đề vậy chứ không có ý gi!
Mời các bác :-w

Hoa Vinh

Xe tải
Em thấy các dòng xe Mer, Ford, K-H cũ hay mất gía nhiều hơn Toy, Honda, Maz các cụ nhể! Chứng tỏ xe Nhật khấu hao ít hơn :-??

Tienthinh

Xe tăng
Tên thớt và nội dung thớt chưa ăn nhập nhau rất khó tìm ra chủ đề chung để bình loạn.

SmallRiver

Xe điện
Em nổ phát đầu tiên!
- Toy thì nói làm gì nữa, No1 thế giới với những mẫu xe kinh điển nổi tiếng như Land cruiser, Corolla...
- Toy với Mit có quan hệ rất mật thiết với nhau, ví dụ: Toy thiết kế ra Cam lấy cảm hứng từ Galant, thiết kế Yaris lấy cảm hứng từ Colt (mirage) của Mit...
- Nói chung xe Toy hầu như là ngon, chỉ trừ 1 vài mẫu nhỏ nhoi, tuy hơi đơn giản nhưng cũng được tiếng là lành, cá biệt có mẫu đi 7 vạn đã dzơ thước lái, không tính! :))
- Nhìn chung vấn đề bán lại của Toy tại nhiều quốc gia là không phải bàn, The best resale. Trừ TQ, Ấn độ và lục địa già!
- Ở VN Toy là hãng đầu tư nhiều nhất, có chiều sâu nhất, đem lại nhiều công ăn việc làm nhất, đóng góp nhiều cho ngân sách nhất... cái gì cũng nhất!
Tạm thế đã...

adco

Xe điện
Thường thì cãi nhau chỉ dựa vào cảm tính là chính . Phải có 1 cơ sở để tranh luận chứ . Doanh số à ? Vụ này các cụ anti thường lãng tránh .
Ở thời điểm này cha con nhà To đang hơi bị mạnh. Các bác anti nên kiên nhẫn chờ 1 thời gian nữa xem sao. Chờ nó tuột rồi mình phất cờ mới thắng lợi . Cha anh mình đúc kết nhiều ở các cuộc khởi nghĩa rồi . Chứ giờ các bác cứ lẽo nhẽo dìnm hàng mà doanh số nó từ trong nước ra ngoài nước cứ tăng vùn vụt thì ê mặt quá

Túm lại: thời To bị chân gas, lực lượng anti đông lắm , còn hơn kiến. Nhưng nhiều người dần dần ý thức được chuyện thiên thời địa lợi nên họ rút về box nhà sh cả rồi , chỉ còn 1 số hậu duệ lác đát mà thôi . Thực ra mát, tịt , lê la gì đó giờ cũng xìu cả rồi

Luu Lehong

Xe container
Em cảm giác giá trị thực của xe Hàn đã được người tiêu dùng hiểu hơn. Giờ các tuyên ngôn hùng hồn của họ cũng đã giảm đi nhiều! Doanh số xe cũng giảm tương đối ko như mấy năm trước :-?

agrimeco

Xe lăn
Ở đâu ko biết chứ ở VN hiện tại thì xe máy vẫn là HĐ và ô tô là TOY ... được mua bán nhiều nhất:-? Có đúng ko các cụ nhỉ:))

Blackfish

Xe tăng
Em góp 1 tí ý kiến vào tham luận cho xôi lổi :
Những hiện tượng rất đơn giản và phổ biến nhưng nhiều cụ lảng tránh hoặc bảo thủ không chịu tiếp thu sự tiến bộ mà dùng những ngôn ngữ thể hiện sự bế tắc trong tư duy như " bầy đàn" " đám đông"...là không chấp nhận đc trong box kỹ thuật =))

Luu Lehong

Xe container
Nếu lựa chọn một cái xe tiếp theo, các cụ sẽ nghĩ đến dòng xe nào. Riêng em, việc chọn xe nào là còn xem xét nhưng đưa ra ngay ý nghĩ không bao giờ chọn những dòng xe không bán chạy :-?

coolpix8700

Xe ngựa
Nếu lựa chọn một cái xe tiếp theo, các cụ sẽ nghĩ đến dòng xe nào. Riêng em, việc chọn xe nào là còn xem xét nhưng đưa ra ngay ý nghĩ không bao giờ chọn những dòng xe không bán chạy :-?
Bác cũng nên đính chính thêm: Nếu nhiều tiền, cần 1 cái xe sang trọng, khác biệt mọi chi phí khác không quan trọng thì có thể chọn loại xe rất đắt tiền, ít người với tới, số lượng bán không nhiều. Dịch vụ cho nó có thể rất khó khăn cũng không quan trọng, cùng lắm gửi ra nước ngoài sửa chữa!
Nhưng khi mua 1 cái xe để sử dụng bình thường, chi phí không thể quá lớn thì việc chọn 1 cái xe thông dụng, nhiều người đã kiểm nghiệm, dịch vụ chăm sóc, sửa chữa cho nó vận hành dễ, nhanh, rẻ là rất nên!
Các ný buận, chê bai,... chắc giống như con đà điểu rúc đầu vào trong cát để khỏi phải nhìn thấy thôi!

Chỉnh sửa cuối:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Vậy có chọn VW không cụ? :))

RAVA

Xe ba gác
Sắp đến trung thu các kụ Fan TOY chú ý chọn bánh phiên phiến thôi nhóe, đừng theo hiệu ứng đám đông dưới đây mà giẫm đạp lên nhau khổ lém. hehe.
http://kenh14.vn/xa-hoi/lai-vat-va-kho-so-xep-hang-mua-banh-trung-thu-hot-nhat-ha-noi-20130915071055622.chn

http://www.otofun.net/threads/574515-banh-trung-thu-gioi-day-co-dang-phai-xep-hang-vay-ko/page25
-Bác có biết là bên box cafe cũng có cái thớt ntn và rút cục là nó dẫn đến những tranh cãi về vùng miền ko? Bác ở chỗ khác nên ko biết thì đừng tham gia hoặc đừng khích bác làm gì, ko hay đâu?:D

Luu Lehong

Xe container
Vậy có chọn VW không cụ? :))
VW là dòng xe bình dân của Đức, nó cơ bản cũng lành như Toy. Tuy nhiên, em chưa quan tâm đến dòng này nên chưa rõ chế độ hậu mãi ở VN thế nào. Nếu có kinh nghiệm sử dụng dòng xe này hay thích cá tính thay đổi 1 chút thì đó cũng là lựa chọn tốt. Em thấy, VW có nhiều nét tương đồng như Toy. Cũng có thể sau này biết đâu em lựa chọn, nhưng với Mer cũ, Nis, Mit, Ford, renault, K-H có lẽ khó lọt vào tầm ngắm. Cái thì chất lượng quá kém, cái thì dịch vụ tồi, cái thì cả hai :D

SmallRiver

Xe điện
VW là dòng xe bình dân của Đức, nó cơ bản cũng lành như Toy. Tuy nhiên, em chưa quan tâm đến dòng này nên chưa rõ chế độ hậu mãi ở VN thế nào. Nếu có kinh nghiệm sử dụng dòng xe này hay thích cá tính thay đổi 1 chút thì đó cũng là lựa chọn tốt. Em thấy, VW có nhiều nét tương đồng như Toy. Cũng có thể sau này biết đâu em lựa chọn, nhưng với Mer cũ, Nis, Mit, Ford, renault, K-H có lẽ khó lọt vào tầm ngắm. Cái thì chất lượng quá kém, cái thì dịch vụ tồi, cái thì cả hai :D
Mua làm gì, có bán chạy đâu mà mua! Picanto bán chạy phết đấy! :))

X-trails

Xe cút kít

Luu Lehong

Xe container
-Ngày xưa thôi, dạo này nằm ngoài top 10 lâu rồi. Bác có vẻ update chậm quá?;)
Xe hàn dòng xe nhỏ như Kia Morning, Getz, Forte, Accent nên tập trung hay khuyến khích sản xuất đáp ứng nhu cầu cho những đối tượng dùng xe lần đầu hoặc mua thêm để phục vụ các nhu cầu đi ngắn,chứ từ K5, Sonat trở lên theo em nên dừng hoặc hạn chế. Bỏ ra lượng tiền hơn một chút tâm lý chung người ta cân nhắc các phân khúc khác của các hãng xe có thương hiệu hơn! Hãng có sx cũng khó bán!

X-trails

Xe cút kít
Xe hàn dòng xe nhỏ như Kia Morning, Getz, Forte, Accent nên tập trung hay khuyến khích sản xuất đáp ứng nhu cầu cho những đối tượng dùng xe lần đầu hoặc mua thêm để phục vụ các nhu cầu đi ngắn,chứ từ K5, Sonat trở lên theo em nên dừng hoặc hạn chế. Bỏ ra lượng tiền hơn một chút tâm lý chung người ta cân nhắc các phân khúc khác của các hãng xe có thương hiệu hơn! Hãng có sx cũng khó bán!
Ở VN thì đúng như kụ nói, vì nhãn hiệu Nhật nó đã ăn sâu vào tiềm thức, cùng giá tiền hoặc k rẻ hơn bao nhiêu thì người tiêu dùng vẫn có xu hướng chọn xe Nhật hơn là xe Hàn.
Tuy nhiên bên Mỹ thực dụng nó lại khác.
http://www.koreaherald.com/common_prog/newsprint.php?ud=20130106000232&dt=2