[Funland] Thớt dành cho những người yêu thiên văn học

agrimeco

Xe lăn
Em cũng đam mê món này lắm, mong mãi cái công viên thiên văn học nó khai trương để vào tập thể dục mà chẳng thấy nó mở cửa gì cả;))

bjboyn00b

Xe điện
Em mới mua cái kính thiên văn mà sao em dùng thị kính 20mm nhìn okie, dùng cái 4mm nhìn cái điểm 20mm nhìn thì rất khó nhìn, nó phóng to lên thôi nhưng mờ kinh khủng các cụ ạ, đã chỉnh chiếc các kiểu, riêng cái 2x gắn vào chả nhìn thấy gì luôn :(

haiyen1012

Xe điện
Ngày bé em mê món này lắm, có quyển sách "Viếng thăm cung thiên văn" mà đọc mãi
Nào là ngôi sao, hành tinh, vệ tinh, tinh vân, ngân hà, thiên hà... càng đọc càng thấy mình quá bé nhỏ

haiyen1012

Xe điện
Em cũng đam mê món này lắm, mong mãi cái công viên thiên văn học nó khai trương để vào tập thể dục mà chẳng thấy nó mở cửa gì cả;))
Cụ nói chuẩn, nhà em cũng gần đó, tử sô nhà anh Nam Cường, làm công viên để dụ khách mua nhà xong đóng cửa đếch cho ai vào

Alababa

Xe đạp
Món này chủ yếu để nghe lúc đi ngủ , phải không các cụ!

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Em đang phải tìm mua một cái telescope dưới 10 củ cho trẻ con 6 tuoor, em chưa biết gì và cũng ngại rơi vào mê hồn trận. Cụ nào biết xem giùm cái celestron eq80 trẻ con bắt đầu chơi ổn không? Xin cám ơn.

namphong12

Xe lăn
Em đang phải tìm mua một cái telescope dưới 10 củ cho trẻ con 6 tuoor, em chưa biết gì và cũng ngại rơi vào mê hồn trận. Cụ nào biết xem giùm cái celestron eq80 trẻ con bắt đầu chơi ổn không? Xin cám ơn.
Trẻ 6 t thì cụ lên mạng mua cái rẻ thôi. Hơn triệu là được. Nhập môn không nên hàng xịn ngay. Xem cháu có hứng thú với môn này không đã.

vxhunghn

Xe đạp
các bác nên mua loại có thể mang theo gọn nhẹ khi đi du lịch nhưng độ phóng đại phải lớn để quan sát thiên nhiên chim chóc thôi, có đk thì chơi loại bền, cao cấp, ít tiền thì hàng OEM tàu cũng đầy mà giá lại rẻ, thông số tương tự
chứ bảo quan sát vũ trụ độ phóng đại vài trăm tới ngàn lần thì ko thể vì chúng ta phải nhìn qua 1 bầu khí quyển và ánh sáng đã sai lệch đi rồi, độ phóng đại 200x mà quan sát xa 10km thì mọi thứ cũng chỉ mờ mờ xanh xanh cùng nhiễu động không khí đối lưu chả sướng.

thế nên mới có kính jame webb, hubble bay lơ lửng ngoài không gian

Chúc các cụ luôn vui với đam mê của mình. Em thì không có kiến thức về món này.

redcode

Xe điện
Em định mua cái kính thiên văn tầm 5 củ, các cụ có kinh nghiệm tư vấn xem loại nào và mua ở đâu giúp em với.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng chi tiết cụ nói " Đây được cho là sự va chạm của vũ trụ này với một vũ trụ khác. Nơi này không hề có vật chất nào cả và trống rỗng hoàn toàn." chỉ có thể do giới chiêm tinh nói ra. Em đố cụ tìm được một nghiên cứu khoa học nào nói thế đấy!
Supervoid mật độ vật chất dưới 30% so với xung quanh chứ không phải không có gì. Mật độ vật chất tối cũng thấp (có sự trùng khớp giữa mật độ vật chất tối và vật chất, khẳng đinnh sự tồn tại của supervoid)

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em hơi có sự bi quan, liệu con người có tuyệt chủng trước khi tìm ra 1 hành tinh mới để mà du hành vũ trụ.
Hì, còn một câu hỏi nữa. Thuyết tiến hóa của Darwin có phải là fake, để giải thích hợp lý sự có mặt của loài người trên Trái đất?
Hay loài người là sinh vật ngoài hành tinh, bắn 1 viên đạn khổng lồ vào TĐ khoảng 65 tr năm trước, tiêu diệt khủng long rồi gửi về các con ng sơ khai để tiến hóa? :D
Cụ bi quan giống Elon Musk nên chạy đua lên lập trạm sinh tồn ở sao Hoả trước khi trái đất bị diệt vong vì con người quá tham lam :D

Nếu may mà trái đất không diệt vong thì con người làm được việc cánh tay nối dài của Chúa. Chúa tạo ra sự sống trên trái đất quá đẹp, con người còn tạo ra sự sống trên sao Hoả đẹp hơn

Chúc cụ thành công như Elon Musk!