[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

polizia

Xe container
Theo quy định thì xe này thiếu cờ:))
Trong thực tế thì gọi là tránh voi chẳng xấu mặt nào.
Nhưng tay lái xe này cũng ngu, đoạn đi qua toà Lê Trực đấy giờ cao điểm tắc lòi, đhs lại đâm sang làn ngc chiều có nhanh hơn đc đâu. Khôn thì đi đoạn Sơn Tây 1 chiều ô tô ko bao giờ tắc.
Những xe này có đèn nhưng thường nó đi theo đoàn có csgt dẫn mở đường.
Còn đi độc lập 1 mình ông có thể nháy đèn đi trên đường cùng lắm quá tốc hay báo cho xe khác nhường thôi chứ cắm vào ngược chiều thì hơi quá vì thực ra những xe này tính khẩn cấp là ko có, chẳng cứu hoả cũng chẳng cứu thương, chỉ chở sếp đi và về.

Chưa kể cách đây mấy tuần cụ Rừng đăng đàn kêu tôi đi nc ngoài thấy bên họ ko có chuyện vượt, ở ta vượt đèn đỏ đi ngc chiều là ko hợp lý, phải điều chỉnh sao cho xe đến thì đèn nhảy xanh chứ đi ngc chiều hay vượt đèn đỏ là rất nguy hiểm. Giờ bộ trưởng vừa nói thế xong thì cái xe solo này lại đi ngc chiều nên có vẻ bên CA cũng ko làm gì đc a xe máy kia đâu, cùng lắm gọi lên nhắc nhở kiểu “đến bọn tôi còn ngại mấy cái xe đó thì bận sau anh đừng dây” ))

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cách hiểu gì mà lạ vậy bác
Cụ ấy hiểu đúng và rất hợp lý.

Phải mời tài xế oto lên xác minh trước xem có đúng là xe ưu tiên không mà lại phi vào đường ngược chiều, cản trở giao thông xe khác? Nếu là xe ưu tiên thì có tuân thủ đúng quy định về xe ưu tiên ( cờ quạt , đèn đóm...) không?

Nếu đúng thì mới xử lý người đi xe máy. Trong bài viết là công an họ cũng chưa rõ tình hình cụ thể thế nào nên phải xác minh lại. Chứ bài báo cũng không nói công an họ khẳng định đó là xe ưu tiên.

Báo tuổi trẻ thì chắc chắn chính xác hơn autopro rồi??!

Báo nói CSGT mời tài xế lên làm việc. Theo cách hiểu thông thường thì không ai nói tài xế xe máy.

harrynh

Xe container
Nhắc lại là ông ô to bgio mới xoắn quẩy.
Mời lên lv thì sai đâu nhỉ mà nhiều cụ cứ nghĩ mời lái xe máy lên là cụ xm đi xa? Xanh và non quá, thản nào gặp CA là xì tiền dù chả biết mình đúng hay sai

RongPhuongBac

Xe điện
Có CSGT dẫn đường thì xe biển trắng cũng là xe ưu tiên vì thuộc đoàn xe ưu tiên, nên còi đèn cũng chẳng quan trọng, gọi là thêm tí hiệu ứng về âm thanh ánh sáng thôi, chứ xe nào chẳng giống nhau, trừ xe dẫn đoàn.
:)) cụ nói thế, lộ hết nghiệp vụ ra rồi. Nói như cụ thì hoá ra em từng ngồi đoàn ưu tiên. Năm 2011 em có đi ăn cưới bạn bè, nó là cháu cụ quận trưởng, đến 1 đoạn em thấy 2 xe xxx còi hú đi trước dẫn đường.

con dơi 141

Xe tăng
Nhắc lại là ông ô to bgio mới xoắn quẩy.
Mời lên lv thì sai đâu nhỉ mà nhiều cụ cứ nghĩ mời lái xe máy lên là cụ xm đi xa? Xanh và non quá, thản nào gặp CA là xì tiền dù chả biết mình đúng hay sai
Nếu ô tô có nhiệm vụ khẩn cấp thì lái xe có khi xuống táng luôn XM rồi. Có chậm thì phọt ngay lên báo về công vụ khẩn rồi.

edc

Xe lăn
Theo quy định thì xe này thiếu cờ:))
Trong thực tế thì gọi là tránh voi chẳng xấu mặt nào.
Nhưng tay lái xe này cũng ngu, đoạn đi qua toà Lê Trực đấy giờ cao điểm tắc lòi, đhs lại đâm sang làn ngc chiều có nhanh hơn đc đâu. Khôn thì đi đoạn Sơn Tây 1 chiều ô tô ko bao giờ tắc.
Những xe này có đèn nhưng thường nó đi theo đoàn có csgt dẫn mở đường.
Còn đi độc lập 1 mình ông có thể nháy đèn đi trên đường cùng lắm quá tốc hay báo cho xe khác nhường thôi chứ cắm vào ngược chiều thì hơi quá vì thực ra những xe này tính khẩn cấp là ko có, chẳng cứu hoả cũng chẳng cứu thương, chỉ chở sếp đi và về.

Chưa kể cách đây mấy tuần cụ Rừng đăng đàn kêu tôi đi nc ngoài thấy bên họ ko có chuyện vượt, ở ta vượt đèn đỏ đi ngc chiều là ko hợp lý, phải điều chỉnh sao cho xe đến thì đèn nhảy xanh chứ đi ngc chiều hay vượt đèn đỏ là rất nguy hiểm. Giờ bộ trưởng vừa nói thế xong thì cái xe solo này lại đi ngc chiều nên có vẻ bên CA cũng ko làm gì đc a xe máy kia đâu, cùng lắm gọi lên nhắc nhở kiểu “đến bọn tôi còn ngại mấy cái xe đó thì bận sau anh đừng dây” ))
Đèn, còi cũng không đúng theo quy định của xe ưu tiên cụ (không thuộc nhóm cấp cứu, cảnh sát, quân đội...). Hóng xem vụ này đi đến đâu. :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ

Ra đường mà cứ gân lên là tau đúng mầy sai, tau đíu sợ, việc đíu gì phải nhường thì chỉ thiệt thân. Được vạ thì mà đã sưng thôi. Đứng lại tranh cãi cho ra ngô ra khoai trong khi có đường khác đi được thì chỉ mất việc mình mà thôi.
Ví dụ đơn giản, thấy mấy cậu tóc xanh tóc đỏ rú ga ầm ầm lao vào đường ngược chiều, mình đi đúng mình đíu tránh thì trước hết là mình ng u đã
Ví dụ một ông đi ngược chiều, mình lùi một tý, bực đấy nhưng mấy phút đi ngay xong việc mình, còn hơn cũng gân đứng đấy bẩu tau đúng tau sợ đíu gì, mất mệ nó thời gian thì cũng là một kiểu ng u khác.

Hay có case mà nhiều người rất tự hào là bị xxx tuýt lại nhưng cãi nọ cãi kia một hồi là xxx thua phải cho đi luôn. Nhưng thực tế với quan điểm một ca đi làm có mấy tiếng, nên túm được thằng nào mà nó cãi, không cần biết nó cãi đúng hay sai, cứ đứng mà tranh cãi với nó thì mất bố nó thời gian, cãi đến lúc nó tâm phục khẩu phục thì hết giờ là buổi ấy móm, chưa kể thấy ầm ỹ dân xúm vào quay đưa lên mạng còn rách việc giải trình, được vạ thì má đã sưng. Thế nên tuýt phát, thằng nào cãi quá, đánh giá tình hình thấy nó sẽ cãi lâu đấy thì buông cho nó đi luôn, cho nó hý hứngblaf nó đúng, mình sai. Giành thời gian túm thằng khác.

Hoặc họ đánh giá tình huống lùi lại thì đỡ mất thời gian hơn là cố chấp với anh xe máy.
Quan điểm của em trong các tình huống chặn đầu xe đi sai kiểu này trong khi bên phải có đủ chỗ để tránh - Nhấn mạnh là vẫn đủ chỗ để tránh - thì người chặn đầu cũng không đúng. Người chặn đầu không có quyền cản trở người khác kể cả khi người khác đang sai (trừ khi cái sai đó chắc chắn gây hậu quả nghiêm trọng...). Ngay cả lực lượng chức năng muốn chặn xe khác cũng phải tuân thủ đầy đủ quy định chứ đâu phải thích chặn là chặn.
Thêm nữa là họ đâu thể biết xe lấn làn - kể cả xe cá nhân - có đang trong trường hợp khẩn cấp hay không (vd: đang đưa người đi cấp cứu...).

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác
Dạ

Ra đường mà cứ gân lên là tau đúng mầy sai, tau đíu sợ, việc đíu gì phải nhường thì chỉ thiệt thân. Được vạ thì mà đã sưng thôi. Đứng lại tranh cãi cho ra ngô ra khoai trong khi có đường khác đi được thì chỉ mất việc mình mà thôi.
Ví dụ đơn giản, thấy mấy cậu tóc xanh tóc đỏ rú ga ầm ầm lao vào đường ngược chiều, mình đi đúng mình đíu tránh thì trước hết là mình ng u đã
Ví dụ một ông đi ngược chiều, mình lùi một tý, bực đấy nhưng mấy phút đi ngay xong việc mình, còn hơn cũng gân đứng đấy bẩu tau đúng tau sợ đíu gì, mất mệ nó thời gian thì cũng là một kiểu ng u khác.
Nói chung trên đường phải linh hoạt, nhiều lúc thấy nó đi sai, ví dụ nó từ trong ngõ rẽ ra đè đầu xe mình để nhập làn (rẽ ra từ ngõ bên tay trái), mình không cho nó đi vào làn xe thì đồng nghĩa với việc nó dừng lại chặn hết cái làn ngược chiều và phía trước mình chỉ một lúc là ùn lại, đành cho nó đi qua để làn đối diện thông thoáng thì mình còn đi được.

Trục

Xe ba gác
Cụ chịu khó hiểu tí đi. Trong trường hợp ưu tiên thì đi trái luật cũng là đúng luật đấy. Ví dụ: vào đường cấm, quá tốc độ, qua đèn đỏ... thế mới gọi là ưu tiên, và cũng chả phải là ngồi xổm trên luật đâu.
Nhưng vấn đề là xe trong bài báo không phải xe ưu tiên, nên có khẩn cấp thì cũng không thể vì cái biển xanh mà phi ngược làn đường xe chạy được. Cụ đừng chày cối làm gì, trên of này, không ít người hiểu luật đâu.

Dan du an

Xe ba gác
Giờ lại phải làm rõ xe đó có phải xe ưu tiên không. Cảnh sát xem clip còn phải gọi ông xe máy lên xác minh. Chứng tỏ cũng chả có gì rõ ràng cả. Vì nếu rõ ràng rồi kiểu như 1. Ông xe ô tô đúng là diện ưu tiên thì ông xe máy gọi lên để phạt hoặc nhắc nhở gì đó. 2. Ông xe ô tô không phải ưu tiên thì mời ông lái xe ô tô lên nhắc nhở. Đây lại gọi lên xác minh thì mọi sự em cảm giác nó vẫn 50/50 chứ có gì rõ ràng thật sự đâu mà các cụ cãi nhau kiểu ngồi trên luật hay gì đó nhỉ.

Trục

Xe ba gác
:)) cụ nói thế, lộ hết nghiệp vụ ra rồi. Nói như cụ thì hoá ra em từng ngồi đoàn ưu tiên. Năm 2011 em có đi ăn cưới bạn bè, nó là cháu cụ quận trưởng, đến 1 đoạn em thấy 2 xe xxx còi hú đi trước dẫn đường.
Luật thời đó không nghiêm, nên vác xe dẫn đoàn đi làm việc riêng, cụ thể trường hợp của cụ là đám cưới cháu của Quận trưởng quận A. :))

Ôi thích quá

Xe buýt
Giờ lại phải làm rõ xe đó có phải xe ưu tiên không. Cảnh sát xem clip còn phải gọi ông xe máy lên xác minh. Chứng tỏ cũng chả có gì rõ ràng cả. Vì nếu rõ ràng rồi kiểu như 1. Ông xe ô tô đúng là diện ưu tiên thì ông xe máy gọi lên để phạt hoặc nhắc nhở gì đó. 2. Ông xe ô tô không phải ưu tiên thì mời ông lái xe ô tô lên nhắc nhở. Đây lại gọi lên xác minh thì mọi sự em cảm giác nó vẫn 50/50 chứ có gì rõ ràng thật sự đâu mà các cụ cãi nhau kiểu ngồi trên luật hay gì đó nhỉ.
Em cũng nghĩ thế

Căn cứ luật thì:
1. Có thể thuộc xe ưu tiên: Xe Công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp hoặc Xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp
2.1 Có thực hiện đúng quyền lợi: Đi vào (làn) đường ngược chiều
2.2 Chưa đáp ứng đủ điều kiện: Đèn chưa đúng; Cờ chưa có; Còi có theo quy chuẩn hay không cần kiểm định

Mylinh1990

Xe hơi
Dân đấu sao được ạ! Em thấy lãng phí nguồn lực, gây ách tắc giao thông

XPQ

Xe cút kít
Các cụ có thấy nhiều xe dẫn đường, dẫn đoàn ở VN có tác phong rất phản cảm không?

Đồng ý là việc khẩn cần nhường đường, nhưng thái độ chúng nó trịnh thượng...cầm gậy khua loạn xạ chỉ trỏ này nọ vác loa mắng người đi đường bắt phải nhường đường, nhìn rất phản cảm.
Dân nghĩ mình là ai? Dân sai dân chịu trách nhiệm trước pháp luật.

Diep1979

Xe container
Bác xe máy lại xem tiktok quá 180 phút rồi

wildcat74

Xe điện
Nghị định 109 còn quy định về đặc điểm kỹ thuật của còi; em thấy 1 số xe đi trên đường lắp loại còi gì đó kêu bọp bọp, xe máy đi bên cạnh thấy váng cả đầu- ko biết đấy có phải là còi ưu tiên ko?

Diep1979

Xe container
Chỉnh sửa cuối: