[Funland] Thông tin về vụ xe Land Cruiser 80A của BTL Cảnh vệ bị chặn đầu trên phố

giang.nguyen

Xe điện
Ô la la.

Gặp xe ưu tiên, đang đi ngược chiều, cụ biết đi xe máy cần phải làm gì không? Mà bảo "đi đúng phần đường, làn đường"? ;;)
THEO LUẬT nhé. Còn cụ không nắm luật thì thôi không cần bàn nữa ;;)
bản chất là xm đang cản trở người thi hành công vụ.
đường còn rộng. đã lái xe ra đường là bắt buộc phải có khả năng nhận thức, bắt buộc phải biết rằng đường còn rộng và có thể chuyển sang làn bên cạnh
hành vi cản trở là rõ ràng
biết đấy là xe công vụ là rõ ràng

Định nghĩa "Xe ưu tiên" theo luật đi cụ?

Em ko thấy trong luật ghi chỗ nào là biển xanh 80A hay đèn nháy la zăng là xe ưu tiên cả cụ ạ.

Ko có đủ dấu hiệu thể hiện xe ưu tiên để các phương tiênh khác nhận biết theo luật, thì xử trí giống như xe gặp chướng ngại vật thôi: giảm tốc dừng lại ở trên phần đường, làn đường đang chạy.

xuanhieu7292

Tháo bánh
Thôi cụ ơi, cụ ấy biết đọc mà, mỗi tội ko biết đúng sai.

Em ko thấy trong luật ghi chỗ nào là biển xanh 80A hay đèn nháy la zăng là xe ưu tiên cả cụ ạ.

Ko có đủ dấu hiệu thể hiện xe ưu tiên để các phương tiênh khác nhận biết theo luật, thì xử trí giống như xe gặp chướng ngại vật thôi: giảm tốc dừng lại ở trên phần đường, làn đường đang chạy.
Các cụ biết đọc không? Giỏi thì chứng minh xe này không phải xe ưu tiên đi? :))

Screenshot 2023-12-28 153547.png

tytum

Xe tăng
Ảnh hưởng cả chuyến bay đợt đó vì phải chờ bà vợ cuả ông thần kia đấy. Vẫn ngồi đc tới đợt vừa rồi là quá nhẹ với ông này. Mặt quá dầy luôn !
Nếu muốn được đánh giá cao, có lẽ nên làm đơn xin nghỉ cụ nhỉ :))

sthd

Xe lăn
quy định xe ưu tiên phải có cờ chắc lạc hậu rồi. lâu lắm chả thấy xe nào treo cờ nữa.
BTL Cảnh vệ thì nhiều nguyên tắc, nhiều nghiệp vụ của nó không cần công khai. xe công vụ là công vụ. có đèn còi ưu tiên là ưu tiên.
dân không cần biết, nhưng NGHE NÓI các lực lượng an ninh khi thấy xe công vụ là phải hỗ trợ an ninh trật tự. thậm chí có sự vụ gì thì lực lượng an ninh địa phương giải quyết. xe và người trên xe có thể tiếp tục hành trình!
Có vấn đề gì thì người trên xe công vụ cũng chả liên quan và chả ảnh hưởng gì. đấy là việc của BTL Cảnh vệ! mà BTL Cảnh vệ thì ưu tiên số 1 trong BCA.

dân biết dân bàn dân làm dân kiểm tra, dân quay clip post face thoải mái, nhưng chặn đầu xe công vụ là không được. dân tuân thủ pháp luật chứ dân không phải là lực lượng thực thi pháp luật.

Lara

Xe tải

Việc không đủ dấu hiệu (đèn/cờ/còi) là hành động không bảo đảm tuân thủ đầy đủ qui trình, và có thể lái xe sẽ bị nhắc nhở/khiển trách. Nó không làm thay đổi bản chất của việc xe đấy là xe ưu tiên.
Nó (xe công an) trở thành xe ưu tiên khi đi làm các nhiệm vụ sau: (Điều 3, nghị đinh 109/2009)

Logic này cũng tương tự như logic "công dân thì có trách nhiệm phải tuân thủ luật GT. Nhưng không có nghĩa là một thời điểm nào đấy, 1 ông nào đấy vi phạm luật GT thì không còn là công dân nữa".

(Nhìn vào danh sách các nhiệm vụ được coi là khẩn cấp thì cá nhân tôi cũng không tin lắm xe này thực sự xứng đáng được quyền ưu tiên để đi ngược đường. Tuy nhiên, cả tôi, các cụ, và đồng chí xe máy đều không đủ thông tin và tư cách để phán xét nó xứng đáng hay không)

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Ảnh hưởng cả chuyến bay đợt đó vì phải chờ bà vợ cuả ông thần kia đấy. Vẫn ngồi đc tới đợt vừa rồi là quá nhẹ với ông này. Mặt quá dầy luôn !
Vì thế nên bị xy và phải thông báo đến với truyền thông đó thôi cụ. Em vẫn hóng vụ bỉm 80 này. :D

RongPhuongBac

Xe điện
Hùa theo báo tờ rí các ofer đua nhau viện dẫn bằng mồm xyz. Tóm lại là; Giấy phạt XM đâu? Giấy mời làm việc đâu? Tập thể hay cá nhân nào phát ngôn ông đi xe máy sai? Vẫn không thấy đâu :))
Đang nặn ra nhưng chưa biết nặn thế nào, nặn hình gì :D

congthuong

Xe điện
Việc không đủ dấu hiệu (đèn/cờ/còi) là hành động không bảo đảm tuân thủ đầy đủ qui trình, và có thể lái xe sẽ bị nhắc nhở/khiển trách. Nó không làm thay đổi bản chất của việc xe đấy là xe ưu tiên.
Nó (xe công an) trở thành xe ưu tiên khi đi làm các nhiệm vụ sau: (Điều 3, nghị đinh 109/2009)

View attachment 8286061

Logic này cũng tương tự như logic "công dân thì có trách nhiệm phải tuân thủ luật GT. Nhưng không có nghĩa là một thời điểm nào đấy, 1 ông nào đấy vi phạm luật GT thì không còn là công dân nữa".

(Nhìn vào danh sách các nhiệm vụ được coi là khẩn cấp thì cá nhân tôi cũng không tin lắm xe này thực sự xứng đáng được quyền ưu tiên để đi ngược đường. Tuy nhiên, cả tôi, các cụ, và đồng chí xe máy đều không đủ thông tin và tư cách để phán xét nó xứng đáng hay không)
Cụ ví von không đúng.

Ví du như này, CA có lệnh khám nhà cụ, nhưng họ không mang theo lệnh khám. Cụ có quyền từ chối họ chính đáng.

Mặc dù bản chất họ khám nhà là đúng, nhưng họ không chứng minh được việc đúng thì họ có thể bị từ chối, và người từ chối có lý do chính đáng.

Hoặc 1 ví dụ này. Anh công an quên mang thẻ ngành , đồng phục không đúng quy định , anh ấy ra đường yêu cầu dừng xe, cụ có quyền không dừng xe. Tất nhiên bản chất anh ấy vẫn là công an, nhưng cụ vẫn đúng.

Hoặc xe cứu hỏa đi chữa cháy, nhưng vì lý do nào đó mà không bật đèn hiệu, thì người đi đường hoàn toàn có quyền không nhường xe đó.

dtrung

Xe điện

View attachment 8286061

Người dân không có quyền và tư cách để phán xét là xe có là xe đang làm nhiêm vụ được ưu tiên hay không, nhưng họ thấy tín hiệu không đúng như quy định về tín hiệu cho xe ưu tiên thì họ có bắt buộc vẫn phải hiểu đó là xe đang được ưu tiên hay không?

vừa đi vừa láii

Xe container
Đang nặn ra nhưng chưa biết nặn thế nào, nặn hình gì :D
Bên CA đang làm nghiêm túc lắm, theo nguồn tin dấu tên :D thì đang kiểm tra động cơ quay clip của tài xế xe máy.
Em đề nghị ktra xem xe có chính chủ không? Có cải tạo, sơn phết làm thay đổi cấu hình xe không? Ktra luôn bảo hiểm mua chưa, khí thải thế nào, phanh xe có ăn không? Lốp mòn quá thì cũng không được ... ;))

congthuong

Xe điện
Bên CA đang làm nghiêm túc lắm, theo nguồn tin dấu tên :D thì đang kiểm tra động cơ quay clip của tài xế xe máy.
Em đề nghị ktra xem xe có chính chủ không? Có cải tạo, sơn phết làm thay đổi cấu hình xe không? Ktra luôn bảo hiểm mua chưa, khí thải thế nào, phanh xe có ăn không? Lốp mòn quá thì cũng không được ... ;))
Không phải xe máy mà là xe ô tô phía sau quay clip cụ ạ.

Chắc phải xem xét gọi thêm ông quay clip, vì không thấy xe ô tô đó tránh đường xe biển xanh.

vừa đi vừa láii

Xe container
Không phải xe máy mà là xe ô tô phía sau quay clip cụ ạ.

Chắc phải xem xét gọi thêm ông quay clip, vì không thấy xe ô tô đó tránh đường xe biển xanh.
Clip là oto sau đưa lên, ồng này không sai.
Anh xe máy cũng quay clip mà cụ, chưa thấy post lên

Linh Net

Xe buýt
Thế lái xe lại phạm vào tội lộ bí mật quốc gia vì dùng biển xanh, còi, đèn...:))
Cãi thêm là thành tội... phản cuốc chứ đùa à.
Thành khẩn như anh Hưng, rồi sẽ được ưu ái.

Lara

Xe tải
Cụ ví von không đúng.

Ví du như này, CA có lệnh khám nhà cụ, nhưng họ không mang theo lệnh khám. Cụ có quyền từ chối họ chính đáng.

Mặc dù bản chất họ khám nhà là đúng, nhưng họ không chứng minh được việc đúng thì họ có thể bị từ chối, và người từ chối có lý do chính đáng.

Hoặc 1 ví dụ này. Anh công an quên mang thẻ ngành , đồng phục không đúng quy định , anh ấy ra đường yêu cầu dừng xe, cụ có quyền không dừng xe. Tất nhiên bản chất anh ấy vẫn là công an, nhưng cụ vẫn đúng.

Hoặc xe cứu hỏa đi chữa cháy, nhưng vì lý do nào đó mà không bật đèn hiệu, thì người đi đường hoàn toàn có quyền không nhường xe đó.
Cụ không đọc kĩ còm của tôi rồi.

Tôi đang trả lời câu hỏi của cụ kia về định nghĩa xe ưu tiên áp dụng trong trường hợp này. (Theo ý tôi thì chắc chắn nó vẫn là xe ưu tiên, Nếu nó đang đi làm 1 trong các nhiệm vụ trên). Tôi không bình luận gì về việc ông lái 2b kia, khi không tuân thủ việc nhường đường cho xe ưu tiên là chính đáng hay không chính đáng. Cho nên 2 ví dụ của cụ không tương thích với cái ví dụ của tôi :) để so sánh.

(Ví dụ thứ 2 của cụ cũng không đúng, bản chất anh ấy là công an không có nghĩa là anh ấy có quyền dừng xe, cho dù anh ấy đầy đủ giấy tờ đồng phục.)

Linh Net

Xe buýt
Ở thiên đường mà cụ cứ đòi công bằng, bình đẳng, bác ái cơ.
Chịu cụ đấy.
Đòi hỏi quá đáng quá thể.