[Funland] Thông tin về vụ g.iết người phân xác phát hiện ngày 13/10/2023

thanh040506

Xe trâu
Bác nói chưa đúng nên bỗng dưng các ý kiến thành phiến diện.
- bác có theo dõi TV các giờ vàng ko, hay cũng chê bai theo số đông? Nếu bác ko xem, thì trách gì người khác/tụi trẻ ko xem? Nên tự vấn mình trước khi trách nhà đài. Riêng e, từ khi sống chậm hay theo dõi TV thì thấy rất nhiều ctr hay, đầu tư bài bản, chất lượng, hình ảnh âm thanh đều đẹp. Các film cũ chiếu lại tầm 8-9h sáng vẫn hay, nhiều quán cf/ăn sáng kiểu gđ vẫn mở.
- chúc bé ngủ ngon vẫn trên Vtv3, trước giờ film truyện, vẫn bài hát của Lưu Hà An, ngay tối nay bác có thể ktra.
- vtv7 vẫn có các nội dung khoa giáo, trải nghiệm tiếng Anh bản ngữ...
- vtv6 chuyên thanh thiếu niên bị ngừng hơn năm nay, e chưa tìm hiểu lý do.
- 1 kênh khá chất lượng, gần gũi nhu cầu, thị hiếu khán giả là THVL1 của tỉnh Vĩnh Long. Bác đã bao giờ căn giờ để xem mục lịch phát sóng của kênh đó và của mỗi kênh chưa? :)
Nói chung, các cụ nói rồi, tiên trách kỷ hậu trách nhân... Do con cái tự nó hư trước, hay do ta nuông chiều ta và ta nuông chiều chúng trước??
Bác chuẩn.
Mà bác trả lời còm trên là của Mợ, k phải Cụ đâu ạ.

DurexXL

Xe lăn
Bác nói chưa đúng nên bỗng dưng các ý kiến thành phiến diện.
- bác có theo dõi TV các giờ vàng ko, hay cũng chê bai theo số đông? Nếu bác ko xem, thì trách gì người khác/tụi trẻ ko xem? Nên tự vấn mình trước khi trách nhà đài. Riêng e, từ khi sống chậm hay theo dõi TV thì thấy rất nhiều ctr hay, đầu tư bài bản, chất lượng, hình ảnh âm thanh đều đẹp. Các film cũ chiếu lại tầm 8-9h sáng vẫn hay, nhiều quán cf/ăn sáng kiểu gđ vẫn mở.
- chúc bé ngủ ngon vẫn trên Vtv3, trước giờ film truyện, vẫn bài hát của Lưu Hà An, ngay tối nay bác có thể ktra.
- vtv7 vẫn có các nội dung khoa giáo, trải nghiệm tiếng Anh bản ngữ...
- vtv6 chuyên thanh thiếu niên bị ngừng hơn năm nay, e chưa tìm hiểu lý do.
- 1 kênh khá chất lượng, gần gũi nhu cầu, thị hiếu khán giả là THVL1 của tỉnh Vĩnh Long. Bác đã bao giờ căn giờ để xem mục lịch phát sóng của kênh đó và của mỗi kênh chưa? :)
Nói chung, các cụ nói rồi, tiên trách kỷ hậu trách nhân... Do con cái tự nó hư trước, hay do ta nuông chiều ta và ta nuông chiều chúng trước??
Cụ Min Autumn hồi âm lại xem như nào đi

w4f

Xe tải
Em nghe được thì vụ ở Hà Đông không phải là do con nghiện game. Chi tiết thì xin phép không nói chi tiết, vì đây là việc riêng của gia đình họ, nếu báo chí sau này có đưa tin chính thức thì mình đọc báo. Hoặc cụ nào cũng có tin thì chia sẻ (nếu thấy không phạm luật).

hung521707

Xe tải
Thời nay vị thành niên phải tiếp xúc với quá nhiều thông tin độc hại, bơi giữa dòng thông tin. Nên đúng là ko chỉ mỗi cho ăn cho mặc rồi makeno, như vậy chỉ là nuôi, chứ ko phải dưỡng
tiếp xúc nhiều nên chúng nó cũng loạn, ngày xưa chém nhau vì cơm áo gạo tiền, giờ chém nhau vì ngứa mắt, vì trầm cảm

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Mỗi thời mỗi khác . Ngày xưa lớp 9 chỉ nín thở xem cảnh cha Rhan trong tiếng chim hót trong bụi mận gai, có tiền thì ngồi điện tử cổng trường, bàn bóng. Làm gì có mà nhiều. thi thoảng tý thôi.

sunlux

Xe đạp
vâng, hướng chúng vào các hoạt động ngoại khóa: văn - thể - mỹ - dục... (dục cũng quan trọng lứm, nhất là tuổi cập kê), việc này quả thực không khó nhưng rất mất thời gian và cả công sức, phải trở thành Bạn Đồng Hành với chúng mọi nơi mọi lúc đúng nghĩa cơ ạ.
ngay cả khi e đã chuyển dần sang mode sống chậm, vẫn có nhiều lúc nhận thức rằng mình đang phạm sai lầm ở những khoảnh khắc tụi trẻ nó rất cần mình: một bài tập khó, một tình huống hành xử, một công thức bếp núc, một sự cố nhỏ trong sinh hoạt.... thì chúng lại "bị" phải tự xử lý nếu không muốn bị mắng, còn mình thì đang mải đoạn film hay, một bản nhạc đang phiêu, một nhánh cây tỉa dở.... thậm chí là khi đang gõ những còm này :D
e vẫn đang rút kinh dần dần!
Em nhất trí với cụ là mình phải cố gắng đồng hành với con tối đa CÓ THỂ.

Nhưng từ một góc nhìn khác, mỗi cá nhân đều có những giới hạn riêng. Bản thân cha mẹ cũng vậy, cũng phải có những mải mê, phiêu lãng riêng thì mới cân bằng cuộc sống lâu dài. Mình có vui, có tận hưởng cuộc sống thì mới có thể lan tỏa niềm vui sống cho con cái. Nghĩ vậy cho bớt cảm thấy tội lỗi khi dành thời gian gõ còm cụ ạ haha.

Dream Thai

Xe điện
vâng, hướng chúng vào các hoạt động ngoại khóa: văn - thể - mỹ - dục... (dục cũng quan trọng lứm, nhất là tuổi cập kê), việc này quả thực không khó nhưng rất mất thời gian và cả công sức, phải trở thành Bạn Đồng Hành với chúng mọi nơi mọi lúc đúng nghĩa cơ ạ.
ngay cả khi e đã chuyển dần sang mode sống chậm, vẫn có nhiều lúc nhận thức rằng mình đang phạm sai lầm ở những khoảnh khắc tụi trẻ nó rất cần mình: một bài tập khó, một tình huống hành xử, một công thức bếp núc, một sự cố nhỏ trong sinh hoạt.... thì chúng lại "bị" phải tự xử lý nếu không muốn bị mắng, còn mình thì đang mải đoạn film hay, một bản nhạc đang phiêu, một nhánh cây tỉa dở.... thậm chí là khi đang gõ những còm này :D
e vẫn đang rút kinh dần dần!
Việc đồng hành cùng con nó nằm ở ranh giới với quản lý, can thiệp vào cs của con, chưa chắc con nó đã thấy tuổi thơ hạnh phúc đâu :)

Người lớn là người lớn, có phải ai cũng làm bạn với con dc :)

wave-tau

Xe container
Việc đồng hành cùng con nó nằm ở ranh giới với quản lý, can thiệp vào cs của con, chưa chắc con nó đã thấy tuổi thơ hạnh phúc đâu :)

Người lớn là người lớn, có phải ai cũng làm bạn với con dc :)
Hp trong mắt những đứa trẻ là suốt ngày đuợc chơi ko cần học, cái cảm nhận về hp của chúng hắn sẽ lớn dần và chuẩn dần theo thời gian, mình là nguời đi truớc còn ko nhìn xa đuợc, chỉ nhìn vào hiện tại thì những đứa trẻ lớn lên sẽ như cái cây ngọn cỏ, vô tổ chức vô kỷ luật.

Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của cụ đi lang thang, và cũng đang làm theo đúng cách đó.

Happiness76

Xe tải
Em nghe được thì vụ ở Hà Đông không phải là do con nghiện game. Chi tiết thì xin phép không nói chi tiết, vì đây là việc riêng của gia đình họ, nếu báo chí sau này có đưa tin chính thức thì mình đọc báo. Hoặc cụ nào cũng có tin thì chia sẻ (nếu thấy không phạm luật).
Em thấy phụ huynh cùng lớp bảo do trầm cảm, dù là lý do gì thì cha mẹ cũng đã bỏ qua rất nhiều dấu hiệu không khoẻ mạnh trong tâm lý, sinh hoạt của con trong khoảng thời gian rất dài....cộng áp lực căng của kỳ thi lớp 10 lên các gia đình.

zacom121

Xe tải
Đúng là cái tuổi ẩm ương của thế hệ trẻ bây giờ phức tạp và rất khó theo sát. Em cũng chỉ mới bước vào giai đoạn cần phải kiểm soát F1 (mới vào C2) mah đã thấy áp lực rồi...
Thế mới thấy các cụ có F1 tuổi dở ông dở thằng nó mới áp lực lớn cỡ nào...Haizza

phuongan

Xe điện
Em thấy phụ huynh cùng lớp bảo do trầm cảm, dù là lý do gì thì cha mẹ cũng đã bỏ qua rất nhiều dấu hiệu không khoẻ mạnh trong tâm lý, sinh hoạt của con trong khoảng thời gian rất dài....cộng áp lực căng của kỳ thi lớp 10 lên các gia đình.
Cũng chưa chắc gia đình không biết đâu cụ ạ.
Cạnh nhà em, cách đây 03 tháng, có bạn 2k6 cũng bị trầm cảm - gia đình biết, có điều trị. Học tốt nhưng hay chơi game. Tối đó, bị mắng, bỏ lên tầng 12 rồi nhảy xuống, rơi vào nóc 1 xe ô tô. Bố khóc nghẹn kêu con ơi con, lúc bố ôm trên xe đi viện - vẫn biết và kêu đau với bố.
Không có phép màu nào xảy ra. Thương lắm.

xe đạp Japan

Xe tăng
Thằng cu nhà em ưa hoạt động thể thao e chả lo
Ưa hoạt động thể thao quá thường kiến thức toán lý hóa lại kém, em nói đa số, không có ý nói con cụ ạ. Tức là trong đầu cháu lúc nào cũng chỉ có thể thao, thể thao là nhất mặc dù có thể không theo chuyên nghiệp. Thể thao khỏe quá thường sinh lý nam nữ rất mạnh cụ à. Cân bằng được là tốt nhất.

TNLak

Xe điện
Cũng chưa chắc gia đình không biết đâu cụ ạ.
Cạnh nhà em, cách đây 03 tháng, có bạn 2k6 cũng bị trầm cảm - gia đình biết, có điều trị. Học tốt nhưng hay chơi game. Tối đó, bị mắng, bỏ lên tầng 12 rồi nhảy xuống, rơi vào nóc 1 xe ô tô. Bố khóc nghẹn kêu con ơi con, lúc bố ôm trên xe đi viện - vẫn biết và kêu đau với bố.
Không có phép màu nào xảy ra. Thương lắm.
Lại áp lực thi vào 10 ạ 😢

phuongan

Xe điện
Lại áp lực thi vào 10 ạ 😢
2k6 học lớp 12 rồi cụ. Ý em kể là bệnh trầm cảm thì nguy hiểm, không lường trước được. Gia đình biết và có điều trị cho con, nhưng sơ sẩy một chút đã thành thương tâm.

TNLak

Xe điện
2k6 học lớp 12 rồi cụ. Ý em kể là bệnh trầm cảm thì nguy hiểm, không lường trước được. Gia đình biết và có điều trị cho con, nhưng sơ sẩy một chút đã thành thương tâm.
Nên em vẫn thấy là vị thành niên bh chịu rất nhiều áp lực, nên có thể hiểu vì sao ở Nhật hay xay ra những chuyện như vậy

KLam

Xe hơi
Hàng xóm nhà em cũng có 2 trường hợp con nhảy lầu, 1 em 13 tuổi, 1 em 19. Những chuyện này ko lên báo nhưng thương tâm vô cùng, mà cũng chỉ là do bố mẹ trách mắng thôi. Bố mẹ thì nghĩ là mình mắng con để tốt cho con, nhưng đứa trẻ sẽ nhận sự trách mắng theo 1 cách hoàn toàn khác mà nhiều khi người lớn chẳng ai tưởng tượng ra.

Có lần đi đường em thấy một mợ đèo con mặc áo đồng phục cấp 2 mà xa xả chửi bới con vì nó lề mề. Em nghe được một đoạn mà còn bức xúc thay cho đứa trẻ. Những cảm xúc cộng dồn tiêu cực như thế có thể gây ra những hệ luỵ ko ai ngờ.

Gừng

Xe container
đừng trach cha mẹ vậy tội nghiệp họ cụ ơi

banr thân e đang bij trầm cảm đây, bệnh này nó khủng khieeps lắm, ko phải ai cũng hiểu biết về nó, nên để cha mẹ hiểu và đồng hành cùng con chưa bệnh trầm cảm là chuyện ko đơn giản

cos điều là phải nghe lời bs tuyệt đối, bỏ thuốc là toii ngay

Đầu xù

Xe buýt
Hàng xóm nhà em cũng có 2 trường hợp con nhảy lầu, 1 em 13 tuổi, 1 em 19. Những chuyện này ko lên báo nhưng thương tâm vô cùng, mà cũng chỉ là do bố mẹ trách mắng thôi. Bố mẹ thì nghĩ là mình mắng con để tốt cho con, nhưng đứa trẻ sẽ nhận sự trách mắng theo 1 cách hoàn toàn khác mà nhiều khi người lớn chẳng ai tưởng tượng ra.

Có lần đi đường em thấy một mợ đèo con mặc áo đồng phục cấp 2 mà xa xả chửi bới con vì nó lề mề. Em nghe được một đoạn mà còn bức xúc thay cho đứa trẻ. Những cảm xúc cộng dồn tiêu cực như thế có thể gây ra những hệ luỵ ko ai ngờ.
Em công nhận là tại sao khi mắng con mình, mọi người lại không nhớ ngày trước khi bố mẹ mắng mình ntn, mình cảm thấy ntn. Em cũng tính nóng như lửa, nhưng từ khi chứng kiến những bà mẹ mắng con ngoài đường, em nói thật là em tự dặn mình phải sửa mình trước đã.