Chi hội Thông tin Trao đổi - Cho tặng - Mua sắm đồ Wagon

quocchuan

Xe điện
Khoảng sáng cos xe em hôm trước - cụ Quốc Chuẩn bít, đi nội thành phù hợp/ hoặc là để đèn gầm như vậy - khoảng quét sáng 7 m không có gì phải nói. Nhưng đi cao tốc >80 km/h là khó khăn.
Cos phải để khoảng quét sáng tối thiểu 50 m, thì mới kiểm soát được các vật thể trong tốc độ 80 km/ h. Các cụ đi cao tốc thấy các biển bên trái ghi 0m - 50 m - 100 m, tại những chỗ có cảnh báo khoảng cách an toàn.
Em đã thử HN - phủ lý từ 1:30 - 4:30 sáng nay.
Theo em tốt nhất là phải có cả 3 loại đèn:
1/ gầm: khoảng sáng 1-10 m
2/ cos: khoảng sáng 10-50 m
3/ pha: khoảng sáng 30 - 100 m.
Độ cao pha khoảng 3 - 5 m là vừa, cao quá không nhìn thấy đường, nhưng ngọn cây thì sáng quắc.
Hình như cos cao lên thì pha cũng cao lên thì phải :))
Mà đèn Led thì lấy đâu ra điểm tụ sáng :))
Chuẩn đấy cụ. Led điểm sáng to hơn dây tóc bóng sợi đốt nên pha không chụm được như bóng thường.
Sau khi nghe các cụ trình bày, nhà cháu về đo kiểm bằng hình ảnh và video cho nó cụ thể:

* Tại khoảng cách 10m:

Cos:

Pha:

Ra bờ tường chụp ngược lại xe ở khoảng cách 10m:

Tại khoảng cách 70m:

Cos:

Pha:

Video clip tại khoảng cách 70m:

Mời các cụ đánh giá giúp xem như vậy là được chưa ? Đã có điểm tụ sáng hay chụm chưa ?

quocchuan

Xe điện
Theo quan sát của nhà cháu: (Ko biết có chuẩn ko, vì chưa mục sở thị) Hình như 2 đèn của cụ có chùm sáng ko // nên 2 bên hơi tối...
Nếu đúng như nhà cháu dự thì cụ nên chỉng đèn bên phải hơi chếch sang phải 1 tí; Đèn bên trái thì chiếu thẳng...
Lý do: Khi chạy đêm: Đèn bên phải chếch sang phải 1 tý thì dễ quan sát bên phải vì cùng chiều nên khó quan sát...Đèn bên trái chiếu thẳng để xe ngược chiều ko bị chói...
(Chỉnh vít số 2 và số 3 sẽ dc chùm sáng ưng ý)
Vít số 3 theo ảnh thì là chỉnh cao thấp, cái số 2 thì em đang nghiên cứu xem có chui gầm (hoặc lên cầu) để chỉnh được không.

lenguyen457

Xe điện
Sau khi nghe các cụ trình bày, nhà cháu về đo kiểm bằng hình ảnh và video cho nó cụ thể:

* Tại khoảng cách 10m:

Cos:

Pha:

Tại khoảng cách 70m:

Cos:

Pha:

Mời các cụ đánh giá giúp xem như vậy là được chưa ? Đã có điểm tụ sáng hay chụm chưa ?
Theo em pha và cos thế là đc rồi cụ!
Còn khoảng tối từ mũi xe đến cos, thì đèn gầm phụ trách.
Túm lại trong khoảng 100 m, mặt đường phải sáng đến từ viên sỏi, thì đi tốc độ >80 mới ok

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Pha cụ @quốc chuẩn sáng hơn cả pha của cháu:( ko biết ngọc trinh của cháu có lắp được bóng tăng sáng này ko các cụ.

lenguyen457

Xe điện

Nhà cháu ký họa thía này, cụ nào còn HDSD của Wg check giúp cháu phát xem đúng không?

quocchuan

Xe điện
Pha cụ @quốc chuẩn sáng hơn cả pha của cháu:( ko biết ngọc trinh của cháu có lắp được bóng tăng sáng này ko các cụ.
Nhà cháu tưởng là Sò nó phải dùng bóng Bi-xenon rồi và cảm biến mở rộng đèn khi vào cua (rẻ trái/phải) rồi chứ nhỉ ?

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Nhà cháu mời 2 cụ Lày ngồi lên ghế đẩu (Phải ngồi xổm đấy nhé) để nhà cháu ^:)^ 1 phát :))
Chỉnh độ rọi của đàn pin thì chỉ cần xoay cái pha vào hoặc ra là chỉnh dc độ chụm (Độ rọi)...Còn đèn pha ô tô Lói chung và pha SWg lói riêng thì phải chỉnh cả 3 con (1;2;3) dưới đây thì mới có dc độ rọi:

Khi chỉnh 3 con ốc vít này để choá đèn : Ra-vào; Lên- xuống; sang phải-sang trái...Theo từng loại bóng đèn để có độ rọi tối ưu...
Bóng halozen và bóng Led có tiêu cự và góc khác nhau nên khi đang dùng bóng halozen chuyển sang dùng bóng Led thì phải chỉnh lại 3 con vít trên...
(Các món đồ để chuột bạch dư lày là nhà cháu luôn sẵn)
Em cứ nhìn thấy để cái mặt đèn xuống nền nhà thế này là cảm thấy ngứa ngáy lắm :P.
Chỉnh đèn pha thì em có điều kiện hơn các cụ 1 tẹo là đc " phá " vài em rồi. Theo sơ đồ cụ Minck thì con số 3 chỉnh cao thấp, con số 2 chỉnh trái phải, con số 1 chả có tác dụng chỉnh cái gì ngoài vít cái chóa đèn cố định với cái vỏ đen :D.
Chả biết đúng ko mời các cụ tháo ra mà xem :))

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Em bổ xung thêm kỹ thuật lắp đèn led H4 cho wagon , e đã lắp đc cái chụp bụi vào ngon lành mà ko cần đến phương pháp " mổ xẻ " gì nhé !

lenguyen457

Xe điện
Cụ cứ máy móc làm gì ? Qui chuẩn đây cụ nhá...Cứ thoả mãn đc những điều kiện này là OK

Điều quan trọng là chúng ta hiệu chỉnh sao cho đèn phù hợp với điều kiện trên là đủ
Em bổ xung thêm kỹ thuật lắp đèn led H4 cho wagon , e đã lắp đc cái chụp bụi vào ngon lành mà ko cần đến phương pháp " mổ xẻ " gì nhé !
Trân trọng kính mời Viện cơ mật họp khẩn ạ

quocchuan

Xe điện
Nhà cháu lắp cho cụ lenguyen457 cũng thế mà, có cần phải "mổ xẻ" gì đâu :D
Tháo và lắp đơn giản, nhanh chóng.

Hỏi thêm: sao mấy cái pha zin của wagon lần nào nhà cháu tháo và thay bóng cái bên lái cũng rất ư là vất vả ? Bên phụ chỉ phút mốt là xong nhưng bên lái mất miẹ nó 30ph :( . Bộ đèn 2010 (giống nhà cháu) thì cũng rất nhanh gọn.

BT_VietNam

Xe đạp
Cụ cứ máy móc làm gì ? Qui chuẩn đây cụ nhá...Cứ thoả mãn đc những điều kiện này là OK

Điều quan trọng là chúng ta hiệu chỉnh sao cho đèn phù hợp với điều kiện trên là đủ
Cụ lí thuyết quá, VỨT...vào thư viện...

4banh_2xe

Xe tăng

* Tại khoảng cách 10m:

Cos:

Pha:

Tại khoảng cách 70m:

Cos:

Pha:

Theo ngu kiến của em thì cos hơi gần. Cụ xem có chỉnh được vùng sáng của pha rộng sang hai bên nữa không ạ. Vì em thấy vùng sáng ở hai bên rất quan trọng ạ.

quocchuan

Xe điện
Úi sời...Tưởng Rì...Cụ tháo bình ắc qui mí lỵ tháo bình nc phụ ra thì đèn bên lái Ló cũng giống giống đèn bên phụ ấy thây... :))
Vầng, thì em cũng tháo hết ra ấy chứ nhưng cái móc thép để có định bóng, bên lái của đèn pha zin nó thế nào í khó thao tác.

4banh_2xe

Xe tăng
Cái chữ Đo đỏ của cụ chính là để định vị choá đèn và cũng là để chỉnh điểm Hội tụ chùm sáng đấy cụ ợ...Giống như lấy nét ống kính máy ảnh bằng tay ấy cụ ợ :P Nhà cháu đã thử roài :D
Hình như cái này không đúng cụ ạ. Em thấy cái giá để đặt cái bóng H4 vào nó gắn liền với cái choá. Mà chỉnh "tiêu cự" như cụ nói thì là chỉnh vị chí của ngồn sáng "bóng đèn - sợi tóc hay nhân led" trong chóa đèn để chùm tia sáng hắt ra tập trung nhất. Em hiểu thế chả biết có đúng không?

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Vầng, thì em cũng tháo hết ra ấy chứ nhưng cái móc thép để có định bóng, bên lái của đèn pha zin nó thế nào í khó thao tác.
Mình phải tự luyện tập cho 2 tay như 1. Ở nhà ngày nào em cũng khổ luyện nên dù có để bên nào em cũng làm trong phút mốt ;))

bsphongnb

Xe container
Mình phải tự luyện tập cho 2 tay như 1. Ở nhà ngày nào em cũng khổ luyện nên dù có để bên nào em cũng làm trong phút mốt ;))
Cái này em đã đc chứng kiến ruồi, pái phục chánh nuôn =D>

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Nhà cháu tưởng là Sò nó phải dùng bóng Bi-xenon rồi và cảm biến mở rộng đèn khi vào cua (rẻ trái/phải) rồi chứ nhỉ ?
Cos bi và pha halozen cụ ạ:( liếc là có đèn phụ đặt chéo để sáng khi mở cua chứ ko phải liếc kiểu ngọ ngoạy bánh giống mẹc ạ:(

Teabin

Xe tải
các cụ cho e hỏi giờ cấy trợ lực điện và lắp đuôi cá sau hết khoảng bao tiền ạ