Thông tin, trao đổi ABC4

CHU DU

Xe buýt

thanggieng

Xe tải
Có cụ nào thông thạo về mấy cái này chỉ giùm thêm cho em. Em load trên mạng về máy lâu rồi nhưng giờ mới nhớ ra để đưa lên đây. :6:

lancelot

Xe hơi
Liều giúp bạn ThangGieng tí về cái bảng đen ở giữa, bảng này không những giúp làm chủ ống kính mà còn chi phối các quyết định đầu tư cho hợp lý.

Dùng nó cần hiểu rõ khái niệm HYPERFOCAL DISTANCE, tài liệu xịn ở đây:

http://en.wikipedia.org/wiki/Hyperfocal_distance

còn tài liệu nôm thì mình xin giải thích thế này:

Bảng này có cột ngoài cùng là cự ly ống kính, dòng trên cùng là các khẩu độ.
Giá trị tại mỗi ô cho biết khoảng cách có thể LẤY NÉT HIỆU QUẢ. Lấy nét hiệu quả ở đây được hiểu là thể hiện được DOF (nền mờ vật rõ).

Như vậy, theo bảng trên, với ống kính 17mm, khẩu độ từ f 8.0 trở xuống có khoảng nét hiệu quả là một mét tư. Tức là muốn chụp nền mờ vật rõ (DOF mỏng) thì vật phải nằm cách ống trong khoảng từ 1.4m, ngoài khoảng đó ra thì nét đều hết, cho dù có mở khẩu đến 1.4 thì mọi thứ vẫn rõ đều như chụp PnS, chả có xóa phông rì :)

Tương tự, với ống 70mm khoảng lấy được nét hiệu quả có thể vươn tới 22 mét, tức là ống 70mm có thể cho phép chụp các em xinh đứng trong khoảng 22 mét mà vẫn xóa phông như thường :D

Chỉnh sửa cuối:

Petdog

Xe hơi
Em dự định thứ năm (23/04) lớp định OFF ở Đường lâm, các cụ cho ý kiến ạ

Nico

Xe máy
Em xin đăng ký đầu tiên:41:

thanggieng

Xe tải
Em dự định thứ năm (23/04) lớp định OFF ở Đường lâm, các cụ cho ý kiến ạ
Bác lùi 2 ngày nữa đến chủ nhật đi Đường Lâm đi bác. Em cũng thích đi ĐL mà chưa có dịp. Bác đi ngày thường thế này khó cho em quá :'(:'(

thanggieng

Xe tải
Báo cáo các bác là máy ảnh của em hôm trc trục trặc hôm nay đã đi thay cái dây cáp gì đó ở lens mất 250k rồi ợ.

Thấy bác chủ cửa hàng bảo, cái ống loại em dùng( 17-85) 100 cái thì cả 100 bị như vậy cả. *-)

Em đang được duyệt quota mua thêm cái len khác, các bác tư vấn thêm cho em đi, dưới 450 usd thôi. (yêu cầu: ổn hơn cái ống em đang dùng, xoá phông ổn hơn... đại loại thế).
em đã hỏi 1-2 cao thủ rồi, nhưng các bác cứ cho em tí quyết tâm (l)

Petdog

Xe hơi
Bác lùi 2 ngày nữa đến chủ nhật đi Đường Lâm đi bác. Em cũng thích đi ĐL mà chưa có dịp. Bác đi ngày thường thế này khó cho em quá :'(:'(
Sau 1 số buổi đi chụp *ái, 1 số bác bị Gấu tước mất Visa rồi nên thứ 7 hay CN là chịu thành ra mới phải đi ngày thường

Petdog

Xe hơi
Báo cáo các bác là máy ảnh của em hôm trc trục trặc hôm nay đã đi thay cái dây cáp gì đó ở lens mất 250k rồi ợ.

Thấy bác chủ cửa hàng bảo, cái ống loại em dùng( 17-85) 100 cái thì cả 100 bị như vậy cả. *-)

Em đang được duyệt quota mua thêm cái len khác, các bác tư vấn thêm cho em đi, dưới 450 usd thôi. (yêu cầu: ổn hơn cái ống em đang dùng, xoá phông ổn hơn... đại loại thế).
em đã hỏi 1-2 cao thủ rồi, nhưng các cứ cho em tí quyết tâm (l)
Mợ dùng Canon và < 450$ thì chỉ có con Tamron AF 17-50 F/2.8 XR Di II LD là vừa miếng, theo em mợ chả mua gì để dành dụm thêm, hôm nào đi chụp alo cho mợ Dims mượn tạm mà xài ! Bây giờ em cũng bắt đầu thik đi mượn rồi :21::21::21:

Chỉnh sửa cuối:

thanggieng

Xe tải
Mợ dùng Canon thì em chịu, hơn nữa < 450$ thì càng khó, theo em mợ chả mua gì để dành dụm thêm, hôm nào đi chụp alo cho mợ Dims mượn tạm mà xài ! Bây giờ em cũng bắt đầu thik đi mượn rồi :21::21::21:
Em viết nhầm, dưới 500 đô bác ợ.

thanggieng

Xe tải
Sau 1 số buổi đi chụp *ái, 1 số bác bị Gấu tước mất Visa rồi nên thứ 7 hay CN là chịu thành ra mới phải đi ngày thường
Ối giời, chụp gì là do mình chứ nhờ. các bác phải thể hiện rõ ràng cái đó với bác nhà mới được. Tập chụp chân dung ban đầu, F1 thì chúng nó chạy khắp nơi, chân dung đời thường k chụp được, thì chả chụp *ái thì chụp gì được.

Mợ nhà cụ nào kêu, cho đi Đường Lâm chủ nhật tiếp đê :P. Chứ các bác mà chụp ngày thường suốt thế này, thì em chắc chả bao giờ đi được rồi :102:

Petdog

Xe hơi
Ối giời, chụp gì là do mình chứ nhờ. các bác phải thể hiện rõ ràng cái đó với bác nhà mới được. Tập chụp chân dung ban đầu, F1 thì chúng nó chạy khắp nơi, chân dung đời thường k chụp được, thì chả chụp *ái thì chụp gì được.

Mợ nhà cụ nào kêu, cho đi Đường Lâm chủ nhật tiếp đê :P. Chứ các bác mà chụp ngày thường suốt thế này, thì em chắc chả bao giờ đi được rồi :102:
1/ Mợ xem lại cái trên em vừa sửa.
2/ Sẽ có buổi đi thứ 7 và CN, dưng tạm thời buổi tới thế đã

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Mợ dùng Canon và < 450$ thì chỉ có con Tamron AF 17-50 F/2.8 XR Di II LD là vừa miếng, theo em mợ chả mua gì để dành dụm thêm, hôm nào đi chụp alo cho mợ Dims mượn tạm mà xài ! Bây giờ em cũng bắt đầu thik đi mượn rồi :21::21::21:

Oki, e còn cái ống 28-135mm F3.5 5.6 IS chỉ chuyên để đi cho mượn...mặc dù đã giải tán hết đồ nhưng e vẫn giữ lại cái ống đó đê cho mượn. Hôm nào đi các bác cho em đi ké với nhá!

@ PEtdog: bác sắm ống ma cờ rồ đi hoặc đi mượn của nhà Chuột Nhắt ý, ống đó chụp hoa lá thì thôi rồi....Cơ mà nghe vụ Đường Lâm cám dỗ nhề...em là em đang đợi vụ hot hot của các bác đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Petdog

Xe hơi
Oki, e còn cái ống 28-135mm F3.5 5.6 IS chỉ chuyên để đi cho mượn...mặc dù đã giải tán hết đồ nhưng e vẫn giữ lại cái ống đó đê cho mượn. Hôm nào đi các bác cho em đi ké với nhá!
Bọn em sẽ setup vụ Đường lâm này lâm ly lắm ! Chỉ sợ kg hợp thể loại của mợ thôi :P:P:P

bigfun

Xe điện
Mợ Dims hứa cho em mượn rồi sao còn lên đây rao thế hả:'(? Cuối tuần rảnh em qua mợ nhé

@ PEtdog: bác sắm ống ma cờ rồ đi hoặc đi mượn của nhà Chuột Nhắt ý, ống đó chụp hoa lá thì thôi rồi....Cơ mà nghe vụ Đường Lâm cám dỗ nhề...em là em đang đợi vụ hot hot của các bác đấy!

bigfun

Xe điện
Mợ khỏi cần giải thích là hỏng ống kính. Em nhòm series cái bo đì rồi, khi nào mợ rao bán em ném đá dìm giá. Mợ lo mà ngoại giao trước đi:21::21::21:
Vụ đi giữa tuần của mợ để em lo. Lão Sếp mợ toàn cùng em trốn việc giữa tuần đi linh tinh, mợ cứ bóng gió thế lão sợ ngay. :21::21:

em đã hỏi 1-2 cao thủ rồi, nhưng các bác cứ cho em tí quyết tâm (l)

thanggieng

Xe tải
1/ Mợ xem lại cái trên em vừa sửa.
2/ Sẽ có buổi đi thứ 7 và CN, dưng tạm thời buổi tới thế đã
À, hóa ra vụ này là vụ đi hôm trc các bác bàn với nhà mợ Dims. Loa kèn gì đó hở (l)

Em cũng quên mátl là chủ nhật này em bận. CHúc các bác chụp đc nhiều ảnh đẹp :)(c)

thanggieng

Xe tải
Mợ khỏi cần giải thích là hỏng ống kính. Em nhòm series cái bo đì rồi, khi nào mợ rao bán em ném đá dìm giá. Mợ lo mà ngoại giao trước đi:21::21::21:
Vụ đi giữa tuần của mợ để em lo. Lão Sếp mợ toàn cùng em trốn việc giữa tuần đi linh tinh, mợ cứ bóng gió thế lão sợ ngay. :21::21:
Hehe, bác chả tư vấn cho em tí nào à? Lens cũ em để Gấu bố của F1 về bán. Giờ vẫn dùng nó í chứ :)

Vụ đi giữa tuần: Bác xui thế, em mà dám nói thế thì em đi luôn cho rồi :'(

Mà bác thức để chụp bình minh hay sao mà bốt bài sớm thế?

Chỉnh sửa cuối:

bigfun

Xe điện
Hôm nay em mới có thời gian nghỉ bù vụ giỗ Cụ Hùng King. Ở nhà buồn quá. Bác nào chụp dạo thì ới em nhé.
Em show ít lương khô lúc chờ các cụ gọi
1/ Đền Visounarah - Luông Pha Bang

2/ That Luang - Viêng Chăn
Chụp Stitch không có tripod nên hơi méo tý