Thảo luận Thông số cản tia cực tím (UVR) của kính lái ô tô

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
thứ 2 là có cách nào để mang kính ô tô đi test thay vì kính trắng ko cụ? có thì em qua inmax thử phát
Bác có thể thấy 10 kính lái ô tô em đo thì đều có chỉ số cản IRR 50-80%, nghĩa là nó ngăn tia hồng ngoại tới bề mặt phim 50-80%, và đồng thời nó ngăn cả tia hồng ngoại phản xạ lại từ phim ra ngoài môi trường 50-80%. Như vậy thì nó phản xạ lại thực tế chả đáng gì nữa, thử trên thực tế không thấy luôn. Em có làm test (có clip) dán phim phản xạ nhiệt trên kính Altis thì không hoạt động vì có kính Altis có chỉ số IRR cao (tầm 60%), còn phim phản xạ nhiệt trên kính MG ZS thì hoạt động vì có chỉ số IRR ban đầu thấp (tầm 15%)
Đây là bài em post về phim phản xạ nhiệt và hấp thụ nhiệt trên OF từ 2019.

SuperMun

Xe máy
cảm ơn cụ, để em ngâm cứu

chattiensinh

Xe tải
cụ cho hỏi vì sao ko dán phim PXN lên phía ngoài của kính ô tô ạ? nếu dán ngoài thì sẽ hiệu quả hơn chứ?
Tức là kính lái thì dán film cách nhiệt bên trong, còn kính hậu với sườn là dán bên ngoài hả cụ?

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Tức là kính lái thì dán film cách nhiệt bên trong, còn kính hậu với sườn là dán bên ngoài hả cụ?
Tất cả phim cách nhiệt đều dán bên trong cụ ạ. Dán phim dòng phản xạ nhiệt (bên trong kính ô tô) không cách nhiệt hơn với dòng gốm (hấp thụ nhiệt) đâu. Trên quảng cáo (trên kính trắng) thì phim phản xạ nhiệt mới mát hơn dòng gốm (hấp thụ nhiệt) thôi.

chattiensinh

Xe tải
Tất cả phim cách nhiệt đều dán bên trong cụ ạ. Dán phim dòng phản xạ nhiệt (bên trong kính ô tô) không cách nhiệt hơn với dòng gốm (hấp thụ nhiệt) đâu. Trên quảng cáo (trên kính trắng) thì phim phản xạ nhiệt mới mát hơn dòng gốm (hấp thụ nhiệt) thôi.
Bảo sao khi dán phim phản xạ nhiệt (loại đổi màu) mà nhìn từ ngoài thì bên kính sườn bao giờ cũng thấy màu rõ hơn hẳn kính lái, có thể do độ cản ánh sáng của kính lái cao hơn nên nhìn màu nhạt hơn.

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn
Bảo sao khi dán phim phản xạ nhiệt (loại đổi màu) mà nhìn từ ngoài thì bên kính sườn bao giờ cũng thấy màu rõ hơn hẳn kính lái, có thể do độ cản ánh sáng của kính lái cao hơn nên nhìn màu nhạt hơn.
Không phải cứ phim đổi màu là phản xạ nhiệt đâu. Để phân biệt phản xạ nhiệt thì phải dùng đèn hồng ngoại thử như dưới ảnh. Những phim mà đổi màu kính lái hiện nay trên thị trường hầu hết trên 90% vẫn là dòng hấp thụ nhiệt.
Mà phản xạ hay không thì dán trên kính ô tô nó cũng không còn tác dụng. Phim phản xạ nhiệt chỉ có tác dụng trên kính mà chỉ số IRR thấp (như kính nhà). Còn kính ô tô thường có chỉ số IRR trên 60% rồi.
Test phan nhiet.png

Tĩnh Lặng

Xe tải
Lội thớt em thấy hoang mang phết. Xe em thì hãng dán khuyến mãi rồi. Vừa cọc cái xe của nóc nhà thì ko có khuyến mại dán film, báo giá Llma loại 2 gì đấy 5tr8 bảo hành 10 năm. Có khi em thôi chả dán nữa, kính lái thì chống UV rồi, cửa sổ với kính sau dùng tấm che. Các cụ cho em xin lời khuyên với

ZAVAK maintenane access

Xe hơi
Website
zavak.vn
Không phải cứ phim đổi màu là phản xạ nhiệt đâu. Để phân biệt phản xạ nhiệt thì phải dùng đèn hồng ngoại thử như dưới ảnh. Những phim mà đổi màu kính lái hiện nay trên thị trường hầu hết trên 90% vẫn là dòng hấp thụ nhiệt.
Mà phản xạ hay không thì dán trên kính ô tô nó cũng không còn tác dụng. Phim phản xạ nhiệt chỉ có tác dụng trên kính mà chỉ số IRR thấp (như kính nhà). Còn kính ô tô thường có chỉ số IRR trên 60% rồi.
Test phan nhiet.png
Kính lái dán CR70 của 3M có ảnh hưởng đến EYEsight Forester ko Cụ.

Hiệp Nexco

Xe điện
Website
nexco.com.vn