Thời sinh viên của em cuối những năm '80 (Ảnh)

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
bức ảnh quý giá quá , nhưng mà lúc đấy trông ăn mặc nó như thế nào ý nhể , hay là máy ảnh cơ nó thế !
Qua 5 năm thì cũng thay đổi nhiều mod: dép "bánh mỳ cháy", dép tổ ong, quần côn, giày đen Tàu (đế bẹt, giống như dân tập võ). Chị em thì bắt đầu có áo thụng dài gần đầu gối, quần bó như quần tất, Alibaba...
Cụ chủ thớt hơi bị chơi đấy, văn nghệ giao lưu loạn xạ, đàn nào cụ cũng oánh hết à. Hồi đấy cái đàn kia cụ có chơi cừ ko, cháu nhìn thấy cụ đi với cả đại đội thèm quá:))
Cảm ợ cụ. Em có chút năng khiếu, chơi tất. Thành lập ban nhạc đánh dancing kiếm xèng. (Vé 4 khìn).
"Đàn" kia thì cũng khơ khớ... nhưng hồi ấy nó... trong sáng thật ạ.
Chảng biết các bác thế nào chứ em thấy tình cảm thời học sinh phổ thông nó trong sáng, vô tư,... chứ thời sinh viên nó có gì đó vụ lợi, cá nhân,... nên chẳng có ấn tượng gì mấy, ra trường là xa nhau hết chẳng thấy cán bộ tổ chức họp lớp gì hết, chỉ còn lại 3-4 đứa còn chơi thân với nhau.
Em lại thấy không quá như vậy cụ ạ. Cũng khó khăn, thiếu thốn, nhưng bọn em đùm bọc nhau lắm, kể cả mấy cụ, mợ ngoại trú.
Đúng là ng đẹp thì ai trông cũng đẹp
Nổi bật quá
Nhìn đẹp và lành quá
CỤ mount xác nhận xem đó có phải là mợ xinh nhất lớp cụ không??

(l)(l)
Chưa xinh nhất khoa thôi ạ. Em ấy tên Linh, gái HN gốc đấy.
Chặc chậc.. chả biết mặt mũi cái khoa tiếng Nga " ngố" như lào dưng mà ảnh bác em cứ thấy nhấn hết cả mạnh vào chị MC Thảo Vân ạ :P :^):^):ohmy:
Vì nhói đến mợ ấy thì ai cũng biết mặt. Chứ em "nhấn" các mợ khác thì ai biết đâu?
Đến 1990 thì dân khoa Nga chuyển tay lái sang tiếng Anh, tiếng Tàu hết cụ ạ.

Ngo Gia

Xe tăng
Website
www.butmay.com
Nhanh thật, em cũng đã xa trường, xa bạn đúng 21 năm rồi , chỉ thỉnh thoảng gặp lại Thầy cô giáo, bạn bè vào ngày 20/11.

Giờ có thể mình đã già nhưng cái tâm hồn có thể vẫn còn là thanh niên mới lớn :21::21::21: Thật vậy sao?? Các bác nào là cựu học sinh trường cấp 3 Hoàn kiếm - Hà nội (Nay là trường Trần phú-Hoàn kiếm) thì hãy vào đây giao lưu nhé.

Hế hế có em học Hoàn Kiếm đây bác, khoá 80-83.

gianghn12

Xe tải
Cụ chủ thớt hồi đó có đi thực tập 9tháng 10 ngày ở Liên xô ko? Trường SPNN hay đi thực tập ở Minsk. Em hồi đó cũng có hân hạnh được đón và đưa mấy em cùng khoá cụ thực tập ở Minsk lên Matxcova chơi.

mount

Xe buýt
Tôi thấy rồi. Ông chơi trống tên là Trung.
Mới đó đã 20 năm có lẻ. :'(
Thời gian như bóng câu qua cửa sổ!
Bạn thân của em đến giờ ạ. Quê Sơn Tây. Hiện đang làm bên xây dựng.
Các bác có công nhận thời sinh viên xưa các bác nhìn mặt rất hồn nhiên và vui không?chẳng bù cho thời sinh viên của e,suốt ngày karaoke với chơi bời.Nghĩ lại thấy xã hội thay đổi nhiều quá(b)
Nói đến Karaoke... Có lần bọn em ngồi hát, ăn, uống từ 8h tối đến 6 giờ sáng hôm sau đoạn gần trường Thương nghiệp (nay là Thương mại) ạ. Hôm đó có cụ từ quê xuống, mang theo 2 triệu. (Nhà cụ này ở Lạng Sơn - khá giàu).
cụ thời đó chụp được nhiều ảnh thế! mà phải thôi, cụ pro thế cơ mà, nhạc nào cũng nhẩy. nhớ lại cái thời ngày xưa, tình cảm là thế, giản dị là thế và..thèm khát là thế! đã xa rồi, không bao h trở lại:'(:'(:'(
Còn nhiều ảnh lắm ạ, nhưng thất lạc linh tinh...
Không biết các bạn em còn giữ được tấm nào không...
hội trại 33 trường ĐH & CĐ Hà Nội tại Bách thảo hình như ngồi bên phải là mợ Hoa học Chu Văn An lớp G thì phải, xinh nhất trường em ngày đó đới. Xin nhận hội đồng niên với cụ nha (tuy em học sớm mất 1 năm).
Mợ này là Tú Linh, nhà ở HN. Em không rõ vào ĐH có gọi tên khác không...

Chỉnh sửa cuối:

lewin

Xe điện
CỤ chủ thơt ơi cụ làm em rùng hết cả miềng..vì ...hic xúc con động...:6:em cũng nhiều ảnh lắm dưng mờ tụi nó lấy hết trơn...vì em làm bí thở nên chẳng giữ được cái gì cho miềng hết...hic ...bao giờ cho đến ngày xưa...thời đói khổ dưng mờ yêu thương đùm bọc nhau như anh em 1 nhà...mà học hành cũng đâu ra đấy...nhìn bây giờ mà hic...lo cho F1 quá...:^)
Mời cụ 1 ly ...ko hiểu sao các kiểu thớt ôn nghèo kể khổ là em xúc động nhắm nhá...thật đấy ...em thề...(l):69:

mount

Xe buýt
Xem ảnh của cụ bồi hồi nhớ lại ngày xưa :)
Lớp của cụ nhiều mợ xinh quá cơ
mà k bit mợ Thảo Vân có đc xem k những tấm này k nhỉ :D
Bọn em thỉnh thoảng vẫn off hoặc on với nhau, nên cũng biết tình hình của nhau. Mợ Thảo Vân cũng vất vả lắm ạ, vì... mợ ấy quá lãng mạn và đa đoan...

rocafort

Xe đạp

Cụ chủ thớt giữ được mấy tấm ảnh tuyệt ghê! Anh em giờ mỗi người một nơi, một công việc, mải mê kiếm tiền nên không có điều kiện gặp gỡ. Qua phóng sự ảnh của cụ chủ thớt xin chúc các anh em và gia đình mạnh khỏe, thành đạt, hạnh phúc.
Mừng là vẫn còn có thể kể hết tên của các anh em giai trong phóng sự ảnh này dù tất cả chúng ta không học cùng lớp. Điểm danh các anh em trong tấm ảnh trên nhé… , bằng tên viết tắt thôi… như vậy mới hay:), anh em nào quen vào là biết ngay mà, được cái ngày đó cũng được đi theo anh em nên cũng biết tên anh em :P
Hàng thứ 1: T (ái), H.K, C.C, Q.H, tiếp đến cậu chụp ảnh hay xấu hổ nhìn xuống đất này là T.M :21:, ngoài cùng là T.già (cháu gọi chú Tấn bằng… chú)
Hàng thứ 2: N.K, H (SP1), T.(TH), H (đồng chí này hồi đó học chuyên ngữ nhưng cũng hay lọ mọ theo các anh), S.Đ, S con, T.C.Q.
Hàng ngồi: cậu cầm vỏ chai bia tàu định đập vào đầu là H.H (k) và tiếp theo… sorry không nhớ tên đồng chí học chuyên ngữ này, em cam đoan cụ chủ thớt cũng léo nhớ tên đồng chí này :21:.

@ vua_luoi: cụ chủ thớt này chơi được nhiều thể loại đàn lắm, nhưng cụ ấy chơi giỏi nhất vẫn là đàn tỳ “bà” :21:

mount

Xe buýt
Cụ chủ thớt giữ được mấy tấm ảnh tuyệt ghê! Anh em giờ mỗi người một nơi, một công việc, mải mê kiếm tiền nên không có điều kiện gặp gỡ. Qua phóng sự ảnh của cụ chủ thớt xin chúc các anh em và gia đình mạnh khỏe, thành đạt, hạnh phúc.
Mừng là vẫn còn có thể kể hết tên của các anh em giai trong phóng sự ảnh này dù tất cả chúng ta không học cùng lớp. Điểm danh các anh em trong tấm ảnh trên nhé… , bằng tên viết tắt thôi… như vậy mới hay:), anh em nào quen vào là biết ngay mà, được cái ngày đó cũng được đi theo anh em nên cũng biết tên anh em :P
Hàng thứ 1: T (ái), H.K, C.C, Q.H, tiếp đến cậu chụp ảnh hay xấu hổ nhìn xuống đất này là T.M :21:, ngoài cùng là T.già (cháu gọi chú Tấn bằng… chú)
Hàng thứ 2: N.K, H (SP1), T.(TH), H (đồng chí này hồi đó học chuyên ngữ nhưng cũng hay lọ mọ theo các anh), S.Đ, S con, T.C.Q.
Hàng ngồi: cậu cầm vỏ chai bia tàu định đập vào đầu là H.H (k) và tiếp theo… sorry không nhớ tên đồng chí học chuyên ngữ này, em cam đoan cụ chủ thớt cũng léo nhớ tên đồng chí này :21:.

@ vua_luoi: cụ chủ thớt này chơi được nhiều thể loại đàn lắm, nhưng cụ ấy chơi giỏi nhất vẫn là đàn tỳ “bà” :21:
Cụ này chắc em biết:69:. Nhưng sao cụ nói em chơi "tì bà" giỏi?
Em... trong sáng mà!

Cụ nhắc tên anh em đúng hết.
Tuy nhiên đến nước này thì cũng phải lộ ra vài "nick" cho vui nhé:
... Cường C.ư.t, Quân Hồ, Thành chủ quán, Hảo hề...
2 chú chuyên ngữ thì đúng là không nhớ tên...

danglong

Xe tăng
Hay quá bác ơi! Vậy là bác vào đại học trước em 2 năm

Nhìn những ảnh ấy thấy nhớ thời ấy ghê cơ. Đi học 10km, 2 thằng đèo nhau xe "Cuốc" favorite, thay nhau ngồi "gióng", vào đến trường thì tê hết cả ấm chén!

Quần thụng, xe cub, rượu can trắng,... vui thật!

bluegirl

Xe hơi
năm đầu em vào kí túc thì chị Thảo Vân đang dọn dẹp chuyển từ kí túc ra ngoài. Đợt đó anh Công Lý vẫn đang cưa cẩm chị nên thỉnh thoảng có thấy anh vào chơi:D
Nhưng thời em cách thời cụ chủ thớt nhiều, tầm khoảng 16 năm nếu như khoa Pháp và khoa Anh trùng khóa

starex

Xe tăng
cháu đoán cụ chủ thớt năm nay cũng phải ngoại tứ tuần rồi ấy nhỉ :))

bluegirl

Xe hơi
Khu này có 1 thứ mãi ko đổi đó là cứ mưa là ngập. Người lớn đi tát nước, trẻ con đi nghịch nước bì bõm, từ hồi đó đến giờ vẫn thế :mad:
:77: nhìn ảnh này e còn nhớ
mấy bận xắn áo xắn quần , bì bõm lội qua
Khốn khổ đường cống ko thông được

Ducwagon

Xe tăng
Thế thì em đảm bảo cụ là học trò của mẹ em ạ, cô giáo Tuyết, nhà ở Triệu Việt Vương ạ (b)(b)(b)

mount

Xe buýt
năm đầu em vào kí túc thì chị Thảo Vân đang dọn dẹp chuyển từ kí túc ra ngoài. Đợt đó anh Công Lý vẫn đang cưa cẩm chị nên thỉnh thoảng có thấy anh vào chơi:D
Nhưng thời em cách thời cụ chủ thớt nhiều, tầm khoảng 16 năm nếu như khoa Pháp và khoa Anh trùng khóa
Nếu tính năm thì mợ vào trường năm 2004 à?
Và mợ ra trường được 2 năm. Chắc chưa có chồng nhỉ?

cháu đoán cụ chủ thớt năm nay cũng phải ngoại tứ tuần rồi ấy nhỉ :))
Em Canh Tuất (1970) ạ.
Em thích đọc truyện của cụ lắm đấy. Nhất là khoản cụ rong ruổi cùng em Starex khắp nơi...

mount

Xe buýt
Thế thì em đảm bảo cụ là học trò của mẹ em ạ, cô giáo Tuyết, nhà ở Triệu Việt Vương ạ (b)(b)(b)
Ôi, cô Tuyết! Tuyệt vời! Em chỉ biết nói vậy.
Có lần cô sửa bài của em choe choét mà vẫn cho em điểm 7...:6:
Cô cực kỳ vui tính, giọng nói hơi cao (giọng mũi), hồi ấy tóc cô đã điểm bạc, cắt ốp, dài qua gáy 1 tí. Cô dạy lý thuyết tiếng. Thầy Hùng (bố chú Hải Anh đầu trọc - bây giờ đóng phim ấy) dạy dịch, thầy Lưu Bá Minh, cô Loan dạy thực hành tiếng...

tran_thuat_lai

Xe lăn
hồi đới CỤ có Comple mặc là oách xà lách rồi ...he he

rocafort

Xe đạp
Cụ này chắc em biết:69:. Nhưng sao cụ nói em chơi "tì bà" giỏi?
Em... trong sáng mà!

Cụ nhắc tên anh em đúng hết.
Tuy nhiên đến nước này thì cũng phải lộ ra vài "nick" cho vui nhé:
... Cường C.ư.t, Quân Hồ, Thành chủ quán, Hảo hề...
2 chú chuyên ngữ thì đúng là không nhớ tên...
Cụ cứ đoán mái thoải đi :21: lúc nào không đoán được thì cụ pm cho em :^)

nhimphich

Xe điện
Nhìn các cụ trong ảnh mới thấy thời các cụ sướng thật, thời em sinh viên khổ ơi là khổ, mà em là sinh viên quân đội còn đỡ, mấy ông bạn sinh viên ngoài như đại học pháp lý, đại học kinh tế kế hoạnh đói vàng mắt, trông như bệnh nhân ung thư giai đoạn cuối bây giờ:'(:'(