Thời sinh viên của em cuối những năm '80 (Ảnh)

mount

Xe buýt
...có giàn hoa giấy, có người tôi thương...
(Mới thêm video 2 cuộc offline của bạn bè và thầy cô tại Hạ Long và Thanh Hóa sau gần 20 năm xa cách ở trang 26...)

Ngót 20 năm đã trôi qua kể từ hồi ấy...
Lục lại tập ảnh cũ, trong em bỗng rưng rưng về một thời không thể nào quên.
Em vào ĐH năm 1988, trường ĐHSP Ngoại ngữ HN, khoa tiếng Nga (và chỉ 2 năm sau tiếng này mất giá, kéo theo chúng em cũng... mất giá...)

Tuy nhiên, hồi ấy cuộc sống SV thật vui, lãng mạn, chưa nặng mùi thực dụng như giờ. Ở kí túc xá 12 người 1 phòng, giường tầng bằng sắt hoặc gỗ... (Mợ Thảo Vân đang ngồi cắt dưa hấu đấy ạ).

Được một thời gian chỉ còn lại vài ba giường có đủ giát giường và chiếu, còn thì chúng lần lượt được biến thành củi để đun nấu, cải thiện thêm...
Đến khi đi ngủ, mùa hè thì lau nhà, đánh độc quần đùi, nằm dưới sàn; mùa đông thì 2, 3 "thầy" chung nhau 1 giường, 1 chăn bốc mùi khăm khẳm...

(Các cụ còn nhớ bia Tàu hồi đó không? Nó đây ạ).

Nhưng anh em trong kí túc thì vô cùng thương yêu nhau, chia sẻ từng mẩu bánh mì cắm quán, 1 điếu thuốc hút theo vòng, mỗi "thầy" một hơi - cấm rít quá đỏ...
Quần áo mặc chung, bẩn thì nhờ chị em giặt (làm gì có xà phòng?). Đổi lại anh em xách hộ nước từ bể chung lên các tầng cho chị em nấu ăn, tắm giặt... Có khi còn phải gội đầu bằng xà phòng kem đựng trong hộp nhựa ấy, các cụ còn nhớ không?

(Mỗi khi "có việc, toàn can trắng thế này các cụ nhỉ!)

Đây là toàn bộ lớp K22 E của em hôm đi tham quan Tam Đảo:

Còn đây là cả lớp chụp cùng chuyên gia trước cửa lớp (khu UNICEF) ạ: Cả lớp có nhõn 4 giai mì chính cánh.

Quả này chụp hôm đi Đền Hùng:

Đây là ban nhạc "khét tiếng" hồi đó trong giới SV khu vực Từ Liêm. Bọn em bận cực. Từ đại hội các liên chi, dạ hội khoa, thi tiếng hát SV các cấp của các trường khu vực Từ Liêm, bọn em bao tất. (Mỗi trận như vậy mỗi chú được khoảng 50 khìn!!!):

# Mợ Thảo Vân :

#

Quả này là hội trại 33 trường ĐH & CĐ Hà Nội tại Bách thảo:

Một buổi sinh hoạt CLB thơ. Mời nhà thơ Hoàng Nhuận Cầm, vợ chồng nhà thơ Nguyễn Sỹ Đại:

Đây là lần đi giao lưu với ĐH Đà nẵng:

Đây là tại ĐHSP Vinh: Mợ Thảo Vân trong bộ Alibaba đỏ:

Còn đây là giao lưu với ĐH Hàng Hải PH: (Song ca: Ngẫu hứng sông Hồng):

Tập quân sự ở bãi Nghĩa Đô:

Cầu thang tầng 5 KTX ĐHSPNN:

Xế khủng của giới SV thời đó:

Các "thầy giáo tương lai" hồi ấy (Mà giờ đây 90%... "mất dạy"!!!) :

Cơ quan đầu não của trường hồi ấy (tại công trình khoa Pháp) :

Giờ đây xa trường, xa bạn cũ đã lâu, nhưng em thường hay kể cho gấu và F1s nhà em nghe về một thời để nhớ...
Cảm ơn các cụ, các mợ đã xem và mong được chia xẻ với các cụ, các mợ về một thời không quên ấy...

Chỉnh sửa cuối:

master_guy

Xe buýt
Quả là những bức ảnh vô giá.
Cụ cầm súng tập quân sự đấy ạ? trông hoành tráng ra phết nhể.
Thấm thoắt hơn 20 năm trời ... (l)

mount

Xe buýt
Giờ cả khu đó thay đổi hết roài. Chắc còn mỗi cái công trình khoa Pháp bên trường 3 là vẫn thế :))
Đúng là đã thay đổi nhiều quá! Tiếc... nhưng cũng mừng cho các thế hệ sau cụ nhỉ.

Quả là những bức ảnh vô giá.
Cụ cầm súng tập quân sự đấy ạ? trông hoành tráng ra phết nhể.
Thấm thoắt hơn 20 năm trời ... (l)
Vâng, chính em của 20 năm trước... Ngày ấy kiếm quần áo bộ đội khó quá nên các thầy thông cảm.

Ca Uon

[Tịch thu bằng lái]
cụ vào ĐH năm 88 thì chắc là con Trâu quý rồi

khoa Nga mà sinh nhựt lại hép pỳ bớt đây thì bảo sao 99% mấy dạy

em iu tất cả các mợ ĐHSP Vinh(l)

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Đúng là đã thay đổi nhiều quá! Tiếc... nhưng cũng mừng cho các thế hệ sau cụ nhỉ.
Em thì hok thấy tiếc cho sự thay đổi đó vì thực sự nhà cửa của những năm đó ko có gì đặc biệt + cũng xuống cấp nghiêm trọng lắm. Đập bỏ xây giảng đường mới là đúng đắn và tất yếu rồi.(b)

Mà cũng có thể nhà em ở khu đó, ngày nào cũng đi bộ thẩn thơ trong khu nên ko thấy "bàng hoàng" về sự thay đổi như cụ ra trường lâu lâu mới có dịp lại thăm.:6:

mount

Xe buýt
cụ vào ĐH năm 88 thì chắc là con Trâu quý rồi

khoa Nga mà sinh nhựt lại hép pỳ bớt đây thì bảo sao 99% mấy dạy

em iu tất cả các mợ ĐHSP Vinh(l)
Em... con Chó cụ ơi. Em vào ĐH năm 18 tuổi, học khoá cuối cùng hệ 5 năm.

mount

Xe buýt
Em thì hok thấy tiếc cho sự thay đổi đó vì thực sự nhà cửa của những năm đó ko có gì đặc biệt + cũng xuống cấp nghiêm trọng lắm. Đập bỏ xây giảng đường mới là đúng đắn và tất yếu rồi.(b)

Mà cũng có thể nhà em ở khu đó, ngày nào cũng đi bộ thẩn thơ trong khu nên ko thấy "bàng hoàng" về sự thay đổi như cụ ra trường lâu lâu mới có dịp lại thăm.:6:
Em vẫn nhớ khu nhà bếp, khu CLB tuổi trẻ, khu thư viện, sân bóng đá, khu B4 (giảng đường), khu "chuồng bò"...
Cụ ở khu đó chắc biết hết những "địa ranh" ấy nhỉ?
Bên trường 1 còn rặng nhãn nữa cơ.
Mà buồn cười, bọn em toàn sang trường 1 ăn cơm quán, uống nước... vì cắm đủ max bên trường 3, họ không cho cắm nữa...:))

Ca Uon

[Tịch thu bằng lái]
đúng rồi em nhầm

e chào cụ Tuất ạ

cụ giờ có làm việc bằng ngôn ngữ của anh Ni cô lai Dép Lốp nữa không ạ

Okane

Xe container
E cũng đoán thế :21:

E vào ĐH năm 1989, dưng k ngố như cụ lúc này, :P

Có cô bé j đó ngồi ở góc phải (có 8 người cùng với tranh cổ động nếp sống văn hóa) trông yêu nhể, giờ chắc mấy chồng mấy con mất rồi :102:

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Em vẫn nhớ khu nhà bếp, khu CLB tuổi trẻ, khu thư viện, sân bóng đá, khu B4 (giảng đường), khu "chuồng bò"...
Cụ ở khu đó chắc biết hết những "địa ranh" ấy nhỉ?
Bên trường 1 còn rặng nhãn nữa cơ.
Mà buồn cười, bọn em toàn sang trường 1 ăn cơm quán, uống nước... vì cắm đủ max bên trường 3, họ không cho cắm nữa...:))
Em nhớ mỗi cái này thôi. Mà hok bít cụ nói rặng nhãn nào: khu KTX Lào hay bên khoa Hóa...
Em chỉ nhớ mỗi rặng nhãng bên KTX Lào thôi. Hồi xưa sáng nào đi đá bóng bọn em chẳng ghé qua vặt vài cành ăn tạm :69: Bên khoa Hóa họ trông cẩn thận, khó vặt lắm :|

Cái khu mà cụ hay sang ăn (dọc cái đường sát trường 3) rồi cắm giờ dẹp lâu roài (hồi năm 1999 hay 2000 gì đố), xây thư viện to đùng ở đó roài (l)

Khu này có 1 thứ mãi ko đổi đó là cứ mưa là ngập. Người lớn đi tát nước, trẻ con đi nghịch nước bì bõm, từ hồi đó đến giờ vẫn thế :mad:

Chỉnh sửa cuối:

luxus

Xe tăng
ảnh bác chụp có Thảo Vân mặc bộ alibaba đỏ, hình như đứng cạnh bác là thầy Lân Trung phải không?

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Em cũng học K22 SPNN đây ! K22 G !

Chỉnh sửa cuối:

bvc

Xe tăng
Nhanh thật, em cũng đã xa trường, xa bạn đúng 21 năm rồi , chỉ thỉnh thoảng gặp lại Thầy cô giáo, bạn bè vào ngày 20/11.

Giờ có thể mình đã già nhưng cái tâm hồn có thể vẫn còn là thanh niên mới lớn :21::21::21: Thật vậy sao?? Các bác nào là cựu học sinh trường cấp 3 Hoàn kiếm - Hà nội (Nay là trường Trần phú-Hoàn kiếm) thì hãy vào đây giao lưu nhé.

kitticodon

Xe hơi
Kinh nhờ, party các bác chơi bia tầu, ơ mà hình như cái ảnh câu lạc bộ thơ có bác nhà thơ Hoàng NhUận Cầm thì phải.

mcv30

Xe điện
bức ảnh quý giá quá , nhưng mà lúc đấy trông ăn mặc nó như thế nào ý nhể , hay là máy ảnh cơ nó thế !

remmy

Xe tải
thấy các kụ các mợ ôn lại thời sinh viên thích thế. chả như em. 5 năm 9 tháng mài đít trên ghế một ngôi trường khét tiếng của toàn quân nên bây giờ chẳng có ấn tượng gì cả.
nhớ mỗi cái mỗi tuần được ra ngoài 1tiếng vào sáng chủ nhật lại có 30% quân số (trong tổng số 11 thằng) được ra nên em toàn nhường thi à

vua_luoi

Xe điện
Cụ chủ thớt hơi bị chơi đấy, văn nghệ giao lưu loạn xạ, đàn nào cụ cũng oánh hết à. Hồi đấy cái đàn kia cụ có chơi cừ ko, cháu nhìn thấy cụ đi với cả đại đội thèm quá:))

bvc

Xe tăng
thấy các kụ các mợ ôn lại thời sinh viên thích thế. chả như em. 5 năm 9 tháng mài đít trên ghế một ngôi trường khét tiếng của toàn quân nên bây giờ chẳng có ấn tượng gì cả.
nhớ mỗi cái mỗi tuần được ra ngoài 1tiếng vào sáng chủ nhật lại có 30% quân số (trong tổng số 11 thằng) được ra nên em toàn nhường thi à
Chảng biết các bác thế nào chứ em thấy tình cảm thời học sinh phổ thông nó trong sáng, vô tư,... chứ thời sinh viên nó có gì đó vụ lợi, cá nhân,... nên chẳng có ấn tượng gì mấy, ra trường là xa nhau hết chẳng thấy cán bộ tổ chức họp lớp gì hết, chỉ còn lại 3-4 đứa còn chơi thân với nhau.

thuytrieudo

Xe buýt
E cũng đoán thế :21:

E vào ĐH năm 1989, dưng k ngố như cụ lúc này, :P

Có cô bé j đó ngồi ở góc phải (có 8 người cùng với tranh cổ động nếp sống văn hóa) trông yêu nhể, giờ chắc mấy chồng mấy con mất rồi :102:
Đúng là ng đẹp thì ai trông cũng đẹp
Nổi bật quá
Nhìn đẹp và lành quá
CỤ mount xác nhận xem đó có phải là mợ xinh nhất lớp cụ không??

(l)(l)