[Funland] Thói quen lái xe có thể bị phạt nguội hàng chục lần !

tungLam.nwl

Xe tăng
Phạt nhiều lần cùng một chỗ, trong một khoảng thời gian ngắn
Ở phía người tham gia GT thì ai cũng mong như cụ (phải được thông báo trước khi phạt), nhưng ở phía người giám sát thì họ sẽ không thể có thời gian, có nhân lực ... để làm việc đó đâu (mặc dù có thể họ cũng nghĩ như cụ). Thêm nữa là khi cụ cầm cái bằng lái xe tức là cụ đã phải biết, hiểu và tuân thủ luật GT và chấp nhận nếu vi phạm sẽ bỉ phạt chứ không phải khi vi phạm là được nhắc nhở (tất nhiên là chúng ta ai cũng muốn thế). Ví dụ cụ đi vào đường ngược chiều (vô tình hay cố ý) thì cụ sẽ bị phạt chứ không có chuyện CSGT dừng cụ lại, nhắc nhở cụ ... đâu. Ở các Tỉnh khác em không biết chứ ở TP đông (HN, TPHCM) thì nhiều cụ/mợ thích hưởng thụ việc đi ô tô nhưng tiện/bừa bãi thì của xe máy cơ, khôn như các cụ/mợ thì ai chả muốn khôn thế.
Em thì chả mong được thông báo như cụ nói ah, còn lại thời gian nhân lực nó đầy rẫy, ... cái việc hàng ngày đứng chụp hình được thì cài một mảnh giấy lên kính nói là ông đã bị đưa lên phạt nguội ngày này r, đừng tiếp diễn nữa thì cũng chả mất gì thời gian. Cụ đi xem máy thì em không nói chứ cụ có ô tô thì lên TP sống chắc gì đã tuân thủ hơn ai.

Kiabuoisang

Xe container
Em cũng bị phạt nguội; đã nộp phạt mà không hiểu sao họ không xóa hết mà chỉ ghi "đã xử phạt" là như nào các cụ?

dracula_bg

Xe điện
Hình như chưa cụ nào trưng được cái luật ghi rõ không được đỗ xe trên vỉa hè (khi không có biển báo nào) thì phải :D
ngày xưa em cũng nghĩ đơn giản là vỉa hè chỉ được đi bộ, không được đỗ xe. nhưng sau có tranh luận với 1 cụ nào đó trên of này và em cũng tìm thử cả trong luật gtdb2008 cũng không thấy mục nào ghi cấm đỗ xe trên vỉa hè, nhưng thường thì thành phố ra một văn bản cấm đỗ với một list danh sách các tuyến phố cấm đỗ trên vỉa hè. và cụ nào cần thì tìm hiểu sâu hơn xem phố nào cấm phố nào không, nhưng hình như hà lội thì cấm full thì phải.
rất dở một cái là trong hệ thống biển báo của QC mới nhất, cũng không có biển nào dành để báo cấm đỗ trên vỉa hè, tức là muốn đỗ thì cụ phải tìm hiểu văn bản của thành phố xem tuyến đó có cấm hay không.

Ca phê thôi

Xe tăng
Phạt nhiều lần cùng một chỗ, trong một khoảng thời gian ngắn

Em thì chả mong được thông báo như cụ nói ah, còn lại thời gian nhân lực nó đầy rẫy, ... cái việc hàng ngày đứng chụp hình được thì cài một mảnh giấy lên kính nói là ông đã bị đưa lên phạt nguội ngày này r, đừng tiếp diễn nữa thì cũng chả mất gì thời gian. Cụ đi xem máy thì em không nói chứ cụ có ô tô thì lên TP sống chắc gì đã tuân thủ hơn ai.
Chán thật. Thời gian, nhân lực đầy rẫy thật nhưng họ làm việc của họ (họ có ban bệ, phân công việc rõ ràng, tuyên truyền có ban bệ riêng, phạt có ban bệ riêng). Tôi mười mấy năm đi oto ở HN và chưa bị phạt lần nào cụ nhé. Nếu không quá cần thì chọn đi xe máy, nếu chọn đi ô tô thì hưởng lợi ịch xong cũng phải chấp nhận những bất tiện chứ không phải đi ô tô nhưng lại tư duy tùy tiện, vi phạm bất chấp rồi đòi phải này, phải nọ.

AnhViVu

Xe điện
Em hỏi ngu phát, ai cũng hiểu là xe máy thì phải đỗ trên vỉa hè còn xe ô tô thì phải để dưới lòng đường, cứ không để như thế là bị phạt. Cái này được ghi trong điều luật nào các cụ nhỉ?
Oto được đỗ trên vỉa hè nếu đủ rộng, đủ phần đường cho người đi bộ.
Em nhớ trên otofun cũng có thớt về vấn đề này rồi.

tungLam.nwl

Xe tăng
Chán thật. Thời gian, nhân lực đầy rẫy thật nhưng họ làm việc của họ (họ có ban bệ, phân công việc rõ ràng, tuyên truyền có ban bệ riêng, phạt có ban bệ riêng). Tôi mười mấy năm đi oto ở HN và chưa bị phạt lần nào cụ nhé. Nếu không quá cần thì chọn đi xe máy, nếu chọn đi ô tô thì hưởng lợi ịch xong cũng phải chấp nhận những bất tiện chứ không phải đi ô tô nhưng lại tư duy tùy tiện, vi phạm bất chấp rồi đòi phải này, phải nọ.
Cụ nói việc của thanh tra giao thông và Công an làm việc của họ là việc gì?? việc chụp ảnh phạt nguội nhiều lần cho một cái xe, vi phạm cùng một lỗi trong một thời gian ngắn liên tục ah?? Em chịu không tranh luận với cụ nữa. Vâng cụ đúng hết em đúng là có tư duy tùy tiện. Em cũng đổi bằng đến lần thứ 4 rồi mà cũng chưa bao giờ bị phạt nóng hay phạt nguội nhưng em cũng không dám nhận mình có tư duy như cụ ah.

Wall1

Xe buýt
E xem phim thấy bên tây họ xé vé phạt kẹp vào cần gạt nước, nên làm thêm 1 động tác như thế để lái xe còn biết

mabu_210

Xe điện
Em hỏi ngu phát, ai cũng hiểu là xe máy thì phải đỗ trên vỉa hè còn xe ô tô thì phải để dưới lòng đường, cứ không để như thế là bị phạt. Cái này được ghi trong điều luật nào các cụ nhỉ?
Trước em còn nhớ có đọc đâu đó 1 vị ls từng nói xe ô tô được đậu đỗ trên vỉa hè, với điều kiện vỉa hè đó vẫn đủ rộng có lối cho người đi bộ....bgio tìm lại đếch biết lưu ở đâu :D